Author Topic: Kit car  (Read 52599 times)

Offline *~บอย (ลาม...ก)~*

• Amateur Racer
  • *
  • ลีลาพริ้วไหว_ พวงมาลัยมีชีวิตชีวา
    • http://civiceg9.hi5.com
Re: Kit car
« Reply #30 on: February 18, 2009, 05:05:30 pm »
ถ้าเป็นรถใหม่ป้ายแดง จ่ายภาษีเต็ม จดทะเบียนได้สบายมากครับ

แต่ถ้าเป็นรถดัดแปลงสภาพมา เจ้าหน้าที่อาจลำบากใจบ้างนิดหน่อย

ถ้าทำเนี๊ยบแบบในรูปจริงๆ ก็พอไหวครับ

อย่างไรแล้วเจ้าหน้าที่เขาต้องยอมก้มหัวให้กับพระเจ้าแผ่นดินอยู่แล้ว

;D แต่ พระเจ้าแผ่นดิน ไม่เยอะ นะพี่

อิอิ

คือ ตัวรถนี้ พี่ที่เคยอยู่ อังกฤษ แกบอกว่าที่นู้นเค้าทำกันเป็นของเล่น

ถ้ามีไฟครบ ก็จด ทะเบียนได้ด้วย

ที่นั้นเค้าเขียนหนังสือออกมาเลย ว่า คุณทำคันนี้ได้ในราคา 250 ปอนด์

หนังสือบอกครบเลยคับ
PTT ROTAX MOJO MAX CHALLEGE 2009
30-31 May at Sc Motorsport
Bear R รามอินทรา

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #31 on: February 20, 2009, 03:20:37 pm »
รับทราบครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #32 on: February 24, 2009, 08:13:16 pm »
หวัดดีครับพี่เปิ้น ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนี้นานมาก มาถึงขอถามก่อนเลย ถ้าผมอยากจะให้พี่ทำแค่ฝากระโปรงหน้าไฟเบอร์ พี่รับทำมั้ยครับ ฝาต้นแบบมีให้ครับ พี่คิดราคายังไงครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #33 on: February 25, 2009, 12:50:31 pm »
หวัดดีครับพี่เปิ้น ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนี้นานมาก มาถึงขอถามก่อนเลย ถ้าผมอยากจะให้พี่ทำแค่ฝากระโปรงหน้าไฟเบอร์ พี่รับทำมั้ยครับ ฝาต้นแบบมีให้ครับ พี่คิดราคายังไงครับ

จะให้ทำก็ทำได้ แต่ไม่แนะนำครับ เพราะแพงมาก

จะทำแค่ฝาเดียว และมีแบบอยู่แล้ว แนะนำให้เข้าไปหาร้านไฟเบอร์ได้เลยครับ ถ้าไม่ได้เป็นรถรุ่นแปลกประหลาด เผลอๆ เขามีหล่อไว้แล้วด้วยซ้ำ แต่ถึงไม่มีหล่อไว้ เขาก็สามารถหาโมล์ได้ครับ

ทำตามร้าน ถูกกว่าทำกับผมเยอะมากๆ ครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #34 on: February 25, 2009, 01:39:09 pm »
จะให้ทำก็ทำได้ แต่ไม่แนะนำครับ เพราะแพงมาก

จะทำแค่ฝาเดียว และมีแบบอยู่แล้ว แนะนำให้เข้าไปหาร้านไฟเบอร์ได้เลยครับ ถ้าไม่ได้เป็นรถรุ่นแปลกประหลาด เผลอๆ เขามีหล่อไว้แล้วด้วยซ้ำ แต่ถึงไม่มีหล่อไว้ เขาก็สามารถหาโมล์ได้ครับ

ทำตามร้าน ถูกกว่าทำกับผมเยอะมากๆ ครับ  :)
ขอบคุณครับพี่ ;D

Offline kaorubev

• *
« Reply #35 on: February 28, 2009, 03:02:21 pm »
บังเอิญเข้ามาเจอกระทู้นี้อ่ะคับ...

พอดีกับที่กำลังจะสั่งชุดkitมาทำรถที่ไทยอ่ะคับ

แต่กำลังตัดสินใจว่าจะสั่งตัวไหน เพราะมีบางรุ่นที่ต้องมีการยืดแชสซีด้วยอ่ะคับ

เลยอยากรบกวนถามพี่ๆๆว่า การยิดหรือstretchตัวถังนี่ จะแข็งแรงแค่ไหน แล้วอันตรายหรือมีผลอะไรกะรถมั้ยคับ

ปล. เครื่องเองก้ออต้องถูกยึดบนส่วนที่ยืดด้วยคับ

« Reply #36 on: February 28, 2009, 03:51:35 pm »
หากต้องยืดแชสซีส์ ก็ถือว่าเป็นภาระอีกอย่างที่ต้องดูแลอย่างใกล้ชิด

การยืดนั้น หากทำถูกต้อง ละเอียดถี่ถ้วน มีการเชื่อมและทำระบบป้องกันสนิมอย่างดี ผมว่าจะยิ่งแข็งแรงกว่าของเก่าเยอะมากครับ เพราะต้องมีการดามใหม่
- แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะต้องยืดมากแค่ไหนด้วยนะครับ มิใช่ยืดกันได้ไม่จำกัดอย่างพวกลิมูซีน ถ้าเป็นกรณีแบบนั้น ต้องใช้วิธีอื่นในการขึ้นรูปมาช่วยครับ
- เครื่องยนต์ที่จะต้องวางในส่วนที่ยืด ผมถือว่าดีครับ เพราะจะได้ทำแท่นเครื่องให้แน่นหนาไปเลย ดีกว่ายึดอยู่บนแท่นเก่า (ที่อาจผุ หรือโทรมมากแล้ว)

ปัญหาอย่างเดียวก็คือหาคนทำที่ถี่ถ้วนหน่อย ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับช่างไทยครับ

ปล 1 จะสั่งรถอะไรเข้ามาหรือ
     2 จะเอารถอะไรมายืดครับ

• *
« Reply #37 on: February 28, 2009, 04:09:15 pm »
1. Extreme-Murcielago
2. Mr2 SW20 คับ

ปล. ได้คุยราคากะทางนู้นเรียบร้อยอ่ะคับ จิงๆที่2ใจอยู่ก้อคือระหว่างfer355 กับ murci เนี่ยล่ะคับ เพราะ355ไม่ค้องยืดต้องตัดเท่าไหร่
       แต่murci นี่ทั้งคันเลยอ่ะคับ-_-'

เอาลิ้งมาให้ดูคับ
     VDO:
     http://www.youtube.com/watch?v=6Y9TSJ9EKBA&feature=related
     http://www.youtube.com/watch?v=DyQX0hRaf-g&feature=channel 
     Build Thread:
     http://extremeoc.co.uk/index.php/topic,54.0.html
     http://extremeoc.co.uk/index.php/topic,16.0.html

จิงๆว่าจะโทรไปคุยกะพี่พอดีเลยอ่ะคับ เรื่องอู่ เรื่องการทำอะไรงี้อ่ะคับ พอดีเหนว่าอู่พี่น่าจะทำได้อ่ะคับ^^

« Reply #38 on: February 28, 2009, 05:02:26 pm »
โห ใจถึงสุดยอดที่เอา SW20 มาทำครับ  :o

สอบถามเพิ่มเติม
- kit car ของเขาสัดส่วนภายนอกถูกต้องหมด 100% เลยไหมครับ

เพราะเห็นบอกว่าหากเอา SW20 มาทำเป็น F355 จะไม่ต้องยืดฐานล้อ ซึ่งความจริงฐานล้อของ F มันจะยาวกว่า SW20 ครับ แถมระยะ Track ก็ยังกว้างกว่าเยอะมากๆ ด้วย

• *
« Reply #39 on: February 28, 2009, 07:37:50 pm »
ถ้าเปน Murci นี่100% accurated คับ เพราะโมลจากรถจิง แล้วก้อทำโครงเสริม..

ดูจากวีดีโอได้คับ นิตยสาร Total Kit Car จะลงวิจารณ์ ฉบับเดือนมีนาคับ แต่เค้าว่ามีแต่ชมว่าเปนติตที่เหมือนจริงที่สุดในเวลานี้อ่ะคับ

อันที่จริงตัวผมสนใจmurciมากกว่า แต่ด้วยว่ากลัวเอาไปให้อู่มั่วซั่วแล้วมันจะพังไม่เปนชิ้นเอาอ่ะคับ(เพราะทั้งผ่า เชื่อม ตัดวุ่นไปหมด)

ก้อเลยว่าจะไปคุยกะพี่เปิ้นก่อนอ่ะคับ ในเรื่องรายละเอียดว่าจะทำสำเร็จได้มั้ยในไทย+ ทุนรอนก้อค่อนข้างจำกัดคับ(เฉพาะค่ารถMr2ที่นี่แล้วก้อkit+ภาษีก้ออ่วมแล้วอ่าคับ)

ส่วน355 ส่วนตัวผมก้อคิดว่า replica นั้นดูสั้นกว่าระดับนึงอ่ะคับ เนื่องจากช่วงประตูนั้นสั้นกว่าอย่างเหนได้ชัดคับ แต่ข้อดีก้อคือไม่เสียรถมากเหมือนmurciอ่ะคับ

Offline *~บอย (ลาม...ก)~*

• *
  • ลีลาพริ้วไหว_ พวงมาลัยมีชีวิตชีวา
    • http://civiceg9.hi5.com
« Reply #40 on: March 02, 2009, 06:44:16 pm »
รอชมตอนจบคับ

:)

ของผมยังไม่ได้เริ่มเลย

:-[
PTT ROTAX MOJO MAX CHALLEGE 2009
30-31 May at Sc Motorsport
Bear R รามอินทรา

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #41 on: March 05, 2009, 08:19:29 am »
ปัญหาติ๊ดๆที่คนอยากจะทำ Kit Car ขายในบ้านเรานั้นคือ Donor car หรือ รถที่จะนำมาใช้เพื่อการดัดแปลง อย่างเช่น MR-2 SW20 หรือรถ Mid engine อย่าง Pontiac Fiero (ซึ่งเก่าโคตรๆ) เนื่องจากรถดังกล่าวในบ้านเรานั้นมีราคาค่อนข้างสูง ถึงแม้จะมาในสภาพ"เชียงกง"หรือ หั่นมา ก้อตาม เทียบกับในอเมริกาหรือที่อื่นๆซึ่งรถพวกนี้ราคาถูกโคตรๆ ยิ่งในสภาพ Salvage หรือชนมาจอดใน Junkyard หรือ Salvage yard ยิ่งถูกหนักเข้าไปอีก ทางเขาเลยสามารถทำได้ในราคาที่"พอจะกระเดือกไหว" ในบ้านเราแค่เอา SW20 มาเป็น Donor car ก้อหมดไปหลายแสนแล้ว ไหนจะเอามาหั่น มายำ เชื่อม เคาะ ปะติดปะต่อ ใส่นู่น ติดนี่ บวกค่าแรงเข้าไปอีก ก้อบานเบิก ไปๆมาๆแทบจะซื้อรถตัวจริงได้ แล้วใครอยากจะซื้อละครับทั่น

ถ้าจะทำให้ต้นทุนนั้นต่ำ สมควรที่จะต้องทำ Chassis เอง ไม่ว่าจะเป็น Space frame หรือ Monocorque ก้อแล้วแต่ แล้วใช้ชิ้นส่วน ช่วงล่าง เบรค เครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย ฯลฯ จากเชียงกง แล้วครอบด้วยตัวถังไฟเบอร์ หรือ คาร์บอน ก้อแล้วแต่....ตามตังค์ ของที่จะนำเข้ามาก้อจะเหลือเพียงแค่ตัวถังและ Interior กระจุกกระจิกต่างๆที่ทำให้รถนั้น"ดูเหมือน"รถตัวจริง ต้นทุนก้อจะต่ำลงเยอะ เพราะรับรองได้ว่าทำ Chassis  อย่าง Space frame เองนั้น ทำได้ถูกกว่าเอา SW20 กิ๊กก๊อกๆแต่แพงมาเป็น Donor car เยอะ แถมไม่ต้องมานั่งห่วงว่า ถ้าเอา SW20 มา"หั่น"แล้วจะต่อ เสริม ปะ แปะ ให้มันแข็งแรงพอได้หรือไม่ เพราะผมบอกได้ว่า ไม่มีทางทำให้มันดีเหมือนเดิมได้ แถมน้ำหนักยังอาจจะเพิ่มเข้าไปอีกเกือบร้อยโล ไม่มีของฟรีในโลกครับ ได้อย่างต้องเสียอย่าง ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Cho

• *
« Reply #42 on: March 06, 2009, 05:10:41 am »
ผมขอส่งรูปTiburonกับ 360 มาให้ดูเปรียบเทียบกันครับ

Cho

Offline Cho

• *
Tiburon VS 360
« Reply #43 on: March 06, 2009, 05:18:32 am »
เรียนคุณต้น

ผมเคยโทรมาคุยเมื่อเดือนที่แล้วครับ ว่าสามารถแปลง Hyundai Tiburon เป็นSupercarอย่างFerarri360ได้หรือไม่
เพราะดูเผินๆแล้วรูปร่างมันคล้ายๆกัน หากสามารถต้องมีขั้นตอนและค่าใช้จ่ายอย่างไรครับ ผมขอส่งSpecของTiburonมาให้พิจารณาครับ

1997 Hyundai Tiburon See all Hyundai models
Wheelbase 2474 mm 97.4 in 
Track front 1466 mm 57.7 in 
rear 1450 mm 57.1 in 
Length 4341 mm 170.9 in 
Width 1730 mm 68.1 in 
Height 1303 mm 51.3 in 
Length:wheelbase ratio 1.75
Ground clearance   
Kerb weight 1257 kg 2771 lb 
Weight distribution
(Front) 
Fuel capacity 53.8 litres 11.8 UK Gal

อยากทราบว่าPorsche356ที่คุณต้นมีแบบอยู่แล้ว สามารถ ครอบลงบนVolkเต่าได้เลยหรือไม่
ถ้าทำได้ไม่ทราบว่ามีค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

Cho
0814472288

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #44 on: March 06, 2009, 08:31:08 am »
เอ่อ....แล้วมันจะออกมาเป็น 360 Modena ขับล้อหน้า รึ ขับล้อหลัง ครับเนี่ย ???

พอจะเข้าใจในรูปลักษณ์ที่ใกล้เคียงกัน เพราะ Designer ของ Hyundai เองก้อคงนั่งจ้อง 360 อยู่นาน จนได้ Tiburon ออกมารูปร่างเหมือนมะละกออย่างที่เห็น หน้าโหนกๆเพราะฝากระโปรงมันต้องคลุมเครื่องซึ่งสูงเด่อยู่ข้างหน้า ในขณะที่ 360 ไม่มีอะไรอยู่ใต้ฝากระโปรงหน้าเพราะเครื่องมันอยู่ข้างหลัง ทีนี้ถ้าจะรักษาความเป็น FWD เอาไว้ มันมีกลายเป็น 360 หน้าโหนกหรือ ??? ขับไปไหนมาไหนจะมีผู้คนชื่นชมรึสาปแช่ง อันนี้ผมไม่แน่ใจ ;D

ถ้าจะเอาให้เหมือน ก้อต้องย้ายเครื่องไปข้างหลังให้เป็น Mid-engine อืมมม....ก้อไม่ได้ยากอะไร เอาแพหน้าทั้งแพยกไปข้างหลัง แล้ว.....จะเอาอะไรมาใช้เป็นช่วงล่างหน้าละหว่า??? แปลว่าเริ่ม"หั่น"แล้วนะครับ ซุ้มล้อหลัง รวมทั้งพื้นรถและพื้นในฝากระโปรงหลังไปก่อนเพื่อน ซุ้มล้อหน้า ซุ้มโช้ตหน้า หั่นออกแน่ๆเพราะมันสูงเด่ ต้องเอาลงให้สัดส่วนมันเหมาะสมที่จะเป็น 360 หลังคา ฝาท้าย ตกลงหั่นหมดทั้งคัน

ค่าของกับค่ารถผมว่าไม่เท่าไหร่ ค่าแรงนี่สิ หั่นแล้วดาม ดามแล้วเคาะ คงจะใช้เวลากันพอสมควร กว่าจะแขวนตัวถังที่ดูเหมือน 360 เข้าไปได้ ไอ้ที่จะหมดเยอะผมว่าคงเป็นค่าแรง ยกเว้นถ้าเจอแรงงานต่างด้าวที่ฝีมือดีๆและรู้จัก 360 ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร นิ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!