Author Topic: Kit car  (Read 52870 times)

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re:Kit car
« Reply #15 on: March 17, 2006, 10:58:35 pm »
ในใจผมนะ ถ้าคิดจะทำ Super Kit car ผมอาจจะเริ่มต้นที่รถขนาดและลักษณะที่เรียกว่า Pocket rocket ประมาณ Lotus Elise เพราะไม่ใหญ่โตหรือหรูหราจนเกินไปที่จะต้องมี"ของเล่น"หรือเครื่องอำนวยความสะดวกสบายทั้งหลายมากนัก เจาะกลุ่มตลาดที่เน้นเรื่องการขับสนุกก่อน จะได้ไม่ต้องลงทุนในเรื่อง refinement หรือ craftmanship กันมากนัก แต่ก้อไม่ได้หมายความว่าทำแบบลวกๆนะ หลังจากนั้น model ต่อมาค่อยๆเพิ่มความหรูหราเข้าไป จำนวนการผลิตไม่ต้องมาก ปีละ 40-50 คันสำหรับตัวเล็กๆ หรือจำนวนน้อยๆแบบ Limited edition ให้คนแย่งกันซื้อจะได้โก่งราคาได้ นั่น...เห็นม๊ะ พอพูดยาวๆเริ่มไปหลายเรื่อง มาทั้งการขายและการตลาด เอ้า...คุณเปิ้ล หา Location สำหรับ Showroom เลยละกัน เปิดตัวในงานมอเตอร์โชว์ปีนี้คงไม่ทันอ่ะนะ  เอาปีหน้าละกัน เหอๆๆ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #16 on: March 18, 2006, 01:56:35 pm »
ถ้าคุณ Mokan เอา ผมก็เอา (วะ) นะ  ;D

คือตัวผมไม่ค่อยรู้อะไรลึกๆ นัก หากมีที่ปรึกษาแบบใกล้ชิด แบบนี้อุ่นใจหน่อย

เคยคิดเรื่องทำนองนี้ไว้ แต่เป็นการคิดแบบเลื่อนลอย คือมีแค่จิตนการในความฝัน แต่สานต่อไม่ได้ และถึงแม้ทำได้ออกมาเป็นคัน ก็ไม่สามารถต่อยอดได้ สุดท้ายก็อาจได้มาแค่รถทำเอง 1 คัน  ;D

เห็นท่านเจ้าของกระทู้ถามเรื่อง CNC ผมไปเจอในเวปของจักรยานเขาคุยกัน เลยเอามาให้ดู เขาว่าไว้ดังนี้

Computer Numerical Control (CNC) การควบคุมเครื่องจักรกลด้วยระบบคอมพิวเตอร์
ในที่นี้คือนำมาควบคุมการผลิตชิ้นส่วนจักรยาน เช่น stem , ดุมล้อ , หลักอาน เป็นต้น
ข้อดีคือ
1. มีความยืดหยุ่นในการทำงานสูงการเปลี่ยนแปลงงานใหม่จะแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลง โปรแกรมเท่านั้น
2. ความเที่ยงตรง ( Accuuracy)
3. ใช้เวลาในการผลิต (Production Time) สั้นกว่า
4. สามารถใช้ผลิตชิ้นงานที่มีรูปทรงซ้อนได้ง่าย
พูดง่ายๆคือ ชิ้นส่วนต่างๆที่ผลิตจากการทำงานของหุ่นยนต์ จะมีทั้งกลึง กัด เพื่อให้ได้มาซึ่งชิ้นงาน

From : engineer [ 16 มี.ค. 49 - 01:41:37 น. ]

ภาพเครื่องกลึง CNC

ความเห็นที่ 4
เราเขียนแบบลงใน COMPUTER แล้วก็ส่งข้อมูลแบบที่เราเขียนไปยังเครื่อง CNC แล้วก็ป้อนวัสดุเข้าไปในเครื่อง เครื่องจะทำการ/กลึง/กัด/เซาะ ให้ได้ตามแบบที่เราป้อนเข้าไปออกมาเป็นชิ้นงาน

From : ต้น-079504705 [ 16 มี.ค. 49 - 02:01:40 น. ]  

ความเห็นที่ 11
งานผลิตจากเครื่องCNCไม่ใช่งานที่ใช้แล้วทนทานที่สุดนะครับ แต่จะเป็นงานที่มีความเที่ยงตรงทางขนาดสูง
From : พ [ 17 มี.ค. 49 - 10:53:01 น. ]  

Source : เวป thaimtb.com ของป๋าโนบิตะ เพื่อนนักเรียนผมเอง  ;D

« Last Edit: March 18, 2006, 01:57:24 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Jthaichart

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #17 on: March 18, 2006, 03:24:01 pm »
ขอบคุณพี่ O'Pern สำหรับข้อมูล CNC ครับ สำหรับ Super Kit Car ผมเอาจริงนะครับ ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมทั้งในเรื่องตัว Product และเรื่องกฎหมาย ถ้าไม่ติดปํญหาอะไรคิดว่าอยากจะลองทำดู  ตอนแรกว่าจะทำใช้เองแต่ได้ Idea จากพี่ Mokan เลยคิดว่า Business Model นี้น่าจะพอไปได้

เดือนหน้าผมจะบินไปดู Replica/Kit Car Show ถ้ามีความคืบหน้าจะมารายงานให้ทราบครับ  คิดว่าถ้าตัดสินใจทำจริงคงต้องขอคำปรึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะเลยครับ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #18 on: March 19, 2006, 02:21:11 pm »
CNC นั้นไม่ได้ทำให้ใช้นงานมีความแข็งแรงนั้นถูกต้อง ชิ้นงานจะแข็งแรงรึม๊อยู่ที่การออกแบบ CNC เพียงทำให้การทำชิ้นส่วนเป็นลักษณะ Mass Produced ได้แม่นยำและประหยัดเวลา เปรียบเทียบง่ายๆมันก้อเหมือน Printer นั่นแหละ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline chobchingchai

• *
Re: Kit car
« Reply #20 on: January 20, 2009, 06:15:48 pm »
 สวัดดีครับพี่ๆ ผู้มีความรู้ ด้านรถทุกท่านครับ ผมทำงานด้านภาพยนตร์ ครับ

อยากสอบถามพี่ๆทุกท่านครับ ว่า

1 ประเทศไทยเรา สามารถทำ หรือ ผลิต kit car ได้หรือไม่ครับ และ ทำได้เหมือน มากน้อยแค่ไหนครับ

2 ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ ต่อคัน รถที่ผมต้องการ คือ แลมโบ กายาโด้ เฟอ 360 สไปร์เดอร์ เบนลี่ GT ประเภทนี้ครับ

ผมต้องสั่งทำ 8 คันครับ

3 อู่ที่รับทำรถประเภทนี้ อยู่ที่ไหนบ้างครับ มีเบอร์ติดต่อไหมครับ

4 และใช่เวลาในการทำต่อคัน นานแค่ไหนครับ

รบกวนพี่ทุกท่านด้วยครับ  หรือ ติดต่อผมได้ครับ  087 9988499 เตอร์

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #21 on: January 21, 2009, 12:40:15 pm »
Kit Car ในบ้านเรานั้นมีผู้ใหญ่เขาทำกันมานานเป็นสิบๆ ปีแล้วครับ เอาเท่าที่ผมจำความได้คันที่โด่งดังก็คือ Lamborghini Countach สีแดงนี้ออกรายการทีวีหลายครั้ง (ในอดีต) ตัวรถเป็นไฟเบอร์กลาส

อีกคันที่ดัง แต่ดังในกลุ่มคนเล่นโฟล์คก็คือ VW Thing คันนี้เด่นตรงตีขึ้นรูปด้วยเหล็ก ฝีมือระดับสุดยอด คือทำออกมาแล้วสวยกว่ารถจริงคันนี้อยู่แถวอ่อนนุช

คันอื่นก็มีอีกเยอะเลยนะ เช่น Attam ของพี่แอ๊ดสติกเกอร์ เมื่อก่อนจอดหน้ามหาวิทยาลัยหอการค้าทุกวัน

ตอบคำถาม

1 ประเทศไทยเรา สามารถทำ หรือ ผลิต kit car ได้หรือไม่ครับ และ ทำได้เหมือน มากน้อยแค่ไหนครับ
- ผลิตได้ สบายมาก จะเหมือนหรือไม่นั้นมีหลายปัจจัยครับ หากเจอช่างลูกทุ่งฝีมือน้อย เครื่องมือน้อย แบบนี้ก็จะเหมือนน้อยหน่อย แต่ถ้าได้รถที่ก๊อปมาจากตัวจริง (ไฟเบอร์) แบบนี้ก็จะเหมือนเป๊ะครับ แต่ก็มีรายละเอียดอีกเยอะล่ะที่ทำให้มันดูไม่เหมือนได้

2 ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ ต่อคัน รถที่ผมต้องการ คือ แลมโบ กายาโด้ เฟอ 360 สไปร์เดอร์ เบนลี่ G T ประเภทนี้ครับ
- รถที่ไม่มีแบบ ก็ต้องสร้างแบบขึ้นมาก่อน ไอ้นี้แหละครับตัวแพงเลย แต่พอได้แบบมาแล้วคันต่อไปก็จะถูกลงเยอะ ค่าลอกแบบก็ไม่ถูก แต่ที่ยากกว่านั้นคือการหาตัวรถมาเป็นแบบครับ น้อยคนที่จะยอมให้ยืมรถมาก๊อป
- ตีแบบเผื่อๆ ก็ต้องมีราวคันละ 5-6 แสนบาทครับ

3 อู่ที่รับทำรถประเภทนี้ อยู่ที่ไหนบ้างครับ มีเบอร์ติดต่อไหมครับ
- เบอร์ผมเองครับ 081-813-6627

4 และใช่เวลาในการทำต่อคัน นานแค่ไหนครับ
- ถ้าแบบพร้อม อากาศดี แดดดี (แห้งเร็ว ไม่เฉอะแฉะ) และไม่ต้องวิ่งหาอะไหล่ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ก็น่าจะสัก 2-3 เดือนครับ แล้วแต่ว่าจะครอบลงบนรถอะไรด้วย แต่ถ้าทำเป็น Space Frame ก็ได้ แต่ยังวิ่งไม่ค่อยดีที่ความเร็วสูงครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #22 on: January 21, 2009, 04:01:09 pm »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าไม่มีแบบให้หล่อ สามารถปั้นขึ้นรูปได้ไหมครับ และใช้เวลาทำประมาณกี่วันครับ

ราคารวมทุกอย่างหรือยังครับ เช่น ตัวรถที่ใช้เป็นตัวหลัก และ ล้อแม๊ก ไฟหน้าไฟท้าย กระจกรอบคัน รวมราคาให้ด้วยครับ

« Reply #23 on: January 21, 2009, 05:35:02 pm »
ถ้าไม่มีแบบ ก็ต้องสร้างเอง ปั้นเอง อันนี้เริ่มยากแล้วครับ แถมเริ่มจะแพงมากด้วย

แต่ถ้ามีเงินเสียอย่าง ยังไงก็ทำได้ครับ  :)

ความถูกแพงของรถจะขึ้นอยู่กับรายละเอียดดังนี้

ภายนอก
- จะเอาเครื่องอะไรลง
- กระจกรอบคันจะเอาแบบไหน สั่งตัดแถวรามอินทราก็ราคาหนึ่ง ใช้อคิลิคก็ราคาหนึ่ง
- ล้อ ยาง อันนี้ตัวแพงสุดยอด ยางหลังของ Lamborghina Countach ใช้ยางขนาด 345 ครับ !!!
- โลโก้รอบคัน จะหามาจากไหน สั่งนอกของแท้เลยไหม
- ไฟหน้า ไฟท้าย มือเปิดประตู สิ่งเหล่านี้คือตัวกำหนดความเนี๊ยบครับ แน่นอน เนี๊ยบมากก็ต้องจ่ายมาก   

ภายใน
- เบาะ คอนโซล พวงมาลัย หน้าปัด เอาไงดี ให้สร้างเองด้วยไหม ตีด้วยแผ่นเหล็ก หุ้มหนังพอได้ไหม
- จะวางบนโครงของรถอะไร หรือจะให้ขึ้นเป็น Space Frame (ยังวิ่งได้ไม่ค่อยดีนะ อั้นสุดๆ ที่ 120 ก็เสียวมากแล้ว)

เอาแบบกลางๆ ที่เคยทำเป็น Space Frame ภายนอกเป็น Ferrari F50 ก็ราว 5 แสนบาทครับ วิ่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เขาเอาไปชน เอาไปถ่ายหนัง ก็เลยคุยกันง่ายหน่อย
- ราคานี้เป็นราคาเมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วนะครับ และเป็นรถที่มีแบบอยู่แล้ว

ค่าขึ้นแบบใหม่นี้ผมคิดไม่ออกจริงๆ ว่ามันจะสักเท่าไหร่  ???แต่ว่าทะลุแสนแน่ๆ ครับ

• *
« Reply #24 on: January 22, 2009, 01:13:01 pm »
ผมก็จะนำไปชน แบบ ถ่ายหนังเช่นกันครับ ไม่ทราบว่า อู่ พี่อยู่แถวไหนครับ ผมอยากไปคุญในรายละเอียด และ สอบถามข้อมูลเพิ่มครับ

ผมโทรไปแล้ว คุณพี่ไม่รับสายครับ รบกวนด้วยครับ

« Reply #25 on: January 23, 2009, 02:50:27 pm »
โทรมาตอนผมปั่นจักรยานพอดี เลยไม่ได้ยินเสียงครับ ขอโทษด้วย

จะโทรกลับได้ก็ตอนถึงบ้านเย็นๆ โน่นแหละครับ

ปล ซ้อมไว้ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ !!!

Offline *~บอย (ลาม...ก)~*

• *
  • ลีลาพริ้วไหว_ พวงมาลัยมีชีวิตชีวา
    • http://civiceg9.hi5.com
« Reply #26 on: February 16, 2009, 08:03:15 pm »
สวัดดีคับ พี่ๆๆทุกท่าน

คือ ผมสนใจที่จะทำรถขึ้นมาเอง ที่ ฝรั่งเรียกว่า Locost โดยมีแบบ ตามหนังสือ ของ  Ron Champion  อยู่แล้ว

พวกพี่ๆ เคยทำกันหรือเปล่าครับ

งบประมาณ ไม่อยากให้เกินแสน

โดยตอนนี้ผมมี อุปกรณ์ของ EG เป็นบ้างส่วน เพราะรถคว่ำไปคับ

ก็คงจะมีเครื่องแต่เป็นขับหน้า ว่าจะหาเกียร์มาชนขับหลัง

ถ้าเราทำเสร็จแล้ว เราขอจดทะเบียนได้หรือไม่คับ

โดยมีไฟหน้า หลังครบ สามัญวิศวกร รับรอง

รบกวนพี่ๆๆด้วยนะคับ :)
PTT ROTAX MOJO MAX CHALLEGE 2009
30-31 May at Sc Motorsport
Bear R รามอินทรา

« Reply #27 on: February 17, 2009, 01:11:33 pm »
สวัดดีคับ พี่ๆๆทุกท่าน

คือ ผมสนใจที่จะทำรถขึ้นมาเอง ที่ ฝรั่งเรียกว่า Locost โดยมีแบบ ตามหนังสือ ของ  Ron Champion  อยู่แล้ว

พวกพี่ๆ เคยทำกันหรือเปล่าครับ

งบประมาณ ไม่อยากให้เกินแสน

โดยตอนนี้ผมมี อุปกรณ์ของ EG เป็นบ้างส่วน เพราะรถคว่ำไปคับ

ก็คงจะมีเครื่องแต่เป็นขับหน้า ว่าจะหาเกียร์มาชนขับหลัง

ถ้าเราทำเสร็จแล้ว เราขอจดทะเบียนได้หรือไม่คับ

โดยมีไฟหน้า หลังครบ สามัญวิศวกร รับรอง

รบกวนพี่ๆๆด้วยนะคับ :)

ขอดูภาพรถ locost ด้วยครับ

เพราะหากหน้าตาเป็นรถแข่งแบบ F3 ล้อเปิด แบบนี้เห็นทีจะจดทะเบียนได้ยาก แต่ถ้าหน้าตายังพอดูเป็นรถใช้งานอยู่บ้าง แบบนี้พอไหว

ผมเองยังไม่เคยทำรถ F ครับ ทำแต่ Kit Car เกรดไม่สูงนัก ลูกค้าส่วนใหญ่เอาไปใช้ถ่ายหนังครับ

Offline *~บอย (ลาม...ก)~*

• *
  • ลีลาพริ้วไหว_ พวงมาลัยมีชีวิตชีวา
    • http://civiceg9.hi5.com
« Reply #28 on: February 17, 2009, 08:14:05 pm »

แบบนี้ครับ

แต่พอถึงเวลานั้น อาจจะแก้ไขดัดแปลง ครับ

หรือไม่ก็แบบนี้

วิ่ง จิงๆๆก็คงไม่ขึ้น ถนน สายหลักครับ

;D
PTT ROTAX MOJO MAX CHALLEGE 2009
30-31 May at Sc Motorsport
Bear R รามอินทรา

« Reply #29 on: February 18, 2009, 12:58:21 pm »
ถ้าเป็นรถใหม่ป้ายแดง จ่ายภาษีเต็ม จดทะเบียนได้สบายมากครับ

แต่ถ้าเป็นรถดัดแปลงสภาพมา เจ้าหน้าที่อาจลำบากใจบ้างนิดหน่อย

ถ้าทำเนี๊ยบแบบในรูปจริงๆ ก็พอไหวครับ

อย่างไรแล้วเจ้าหน้าที่เขาต้องยอมก้มหัวให้กับพระเจ้าแผ่นดินอยู่แล้ว