Author Topic: KHS T2 ใส่จานหน้าใหญ่สุดได้กี่ฟันครับ  (Read 7086 times)

Offline hiter

• Amateur Racer
  • *
  • I'm Hiter
KHS T2 ใส่จานหน้าได้ใหญ่สุดกี่ฟันครับ
ตอนนี้จานหน้ามี 2 จาน เปลี่ยนแต่จานใหญ่จานเดียวได้หรือเปล่าครับ (หมายถึงจานเล็กเอาไว้คงเดิมน๊ะครับ)
ถ้าเปลี่ยนได้หาซื้อได้ที่ไหน ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: May 07, 2009, 09:58:58 pm by hiter »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ช้าก่อนครับน้องพี่

เตอร์ปั่นจนจานหน้าหมดเลยหรือครับนี่ แสดงว่าพลังยังเหลือ การอัปเกรดโดยการเพิ่มขนาดจานหน้านั้นก็เป็นวิธีที่ไม่เลว แต่ดูจากสเปครถของ HKS ที่เขาให้จานหน้าอย่างดีแล้วผมเสียดาย ได้ใบจานทำจากอลูมเนียมขึ้นรูปด้วย CNC ของแบบนี้ถอดทิ้งเสียดายแย่ แถมของใหม่แบบใบใหญ่แม้จะพอหาได้ แต่ผมว่ามันไม่สวยเท่าของเดิม

คำแนะนำ
- เตอร์ไปเปลี่ยนเฟืองหลังแทนครับ อัปเกรดยกชุดเป็นชุดเฟืองของ Shimano หาซื้อได้จากพี่เสือดาวในเวป thaimtb จะได้เฟืองหลังเล็กสุดแค่ 9 ฟัน (จากของเดิม 11 ฟัน)

ปล ผมไม่รู้ว่าเฟืองแต่งชุดใหม่มัน 8 หรือ 9 Speed ครับ ลองถามเขาดูก่อนซื้อ กลัวมือเกียร์มีปัญหาเพราะของเดิมมีแค่ 8
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
  • I'm Hiter
น่าจะเป็น 8 speed ครับพี่
ทำอย่างพี่เปิ้ลว่าก็ไม่เลว ลองคิดๆไว้ก่อนครับพี่ เผื่อจะได้ปั่นตามคันใหญ่ทัน แหะๆ...

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
หากเฟืองหลังเป็น 8 Speed และต้องการจะเปลี่ยนเป็น 9 Speed เราต้องเปลี่ยนมือชิฟเกียร์ด้วย

แต่ของเดิมติดรถมันก็สวยดีอยู่แล้ว (ข้อเสียมีอย่างเดียวคือกดแล้วใช้แรงเยอะ มันแข็งไปหน่อย) หากเราเปลี่ยนมือชิฟเฟืองหลัง แต่มือเกียร์ที่ชิฟเฟืองหน้ายังคงอันเดิมอยู่ แบบนี้มันจะไม่เข้ากันครับ ไม่สวย

ทางออก
- อย่าไปแต่งอะไรมันเลยวะน้อง ปั่นไม่ทันเขาก็ช่างประไร ไม่ได้ไปแข่งนี่หว่า (เอ๊ะ หรือมันแข่งกันวะ)

หรืออีกวิธีที่อยากแรงคือเปลี่ยนยางหน้าให้มันเล็กลงไปอีก ทีนี้เป็นยางสลิคเลย ทีนี้เร็วเห็นๆ (แต่ยางขนาด 1.0 น่าจะหายากแล้วนะ)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
  • I'm Hiter
5555 ก็ว่างั้นแหละพี่ เท่าที่มีก็ขี่ไม่หมดอยู่แล้ว อยากแรงอยากเร็วกว่านี้สงสัยไปขี่ัคันใหญ่เอาดีก่า แหะๆ...
หาเรื่องทำไปเรือ่ยแหละพี่

เด๋วไปหาเรื่องซนๆมาถามอีก อิอิ