Author Topic: Nissan 200Sx ---> Silvia S15 เป็นไปได้หรือไม่  (Read 12114 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเห็นคนเอา 200SX มาแปลงหน้าเป็น S15 กันมากมาย แปลงท้ายก็เคยเห็นแว๊บๆ ไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่

แต่คำถามของผมอันนี้คือเราจะแปลงกันยกคันครับ

ว่าง่ายๆ คืออยากขับ S15 แต่งบน้อย เลยใช้แปลงเอา ทำนองเดียวกับพวก Replica / Kit Car  นั่นแหละ แต่ของผมไม่ใช่ไฟเบอร์กลาส เป็นเหล็กของแท้ กระจกของแท้จากตัว S15 เลย

คำถาม
- มีใครทำไหมครับ แบบแปลงทั้งคัน ภายใน ภายนอก และทุกชิ้นส่วน
- หากมีขอชมภาพหน่อยครับ บอกที่มาด้วยจะขอบพระคุณมาก

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline mono

• Sr. Member Professional Driver
  • M_mono
อยากเหนเหมือนกันครับ
Hi ...........

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เอา 200SX มาแปลงเป็น S15 คงไม่น่ามีปัญหาสำหรับช่างฝีมือบ้านเราอ่ะนะครับ เพราะชิ้นส่วนต่างๆของตัวรถ S15 นั้นหาได้ไม่ยากในเชียงกง แต่อาจจะมีคนถามว่า "แล้วเอาหัวตัด ท้ายตัด กลางตัด S15 มาเชื่อมต่อกันเลยไม่ง่ายกว่าเหรอพี่?" อันนี้มันก้ออยู่ที่ว่าเราจะหาชิ้นส่วนมาได้ถูกรึแพง ง่ายรึยาก เพราะเท่าที่ดูๆแล้วคงต้องเอาหลังคามาด้วย เพราะความโค้งของหลังคาไม่เหมือนกัน สรุปแล้วคงต้องตัด 200SX จนเหลือแต่พื้นกับช่วงล่าง

แต่ก้อไม่น่ามีปัญหาในการแปลงเท่าไหร่ เพราะขนาด AE86 ยังเอา KE70 มาแปลงได้ทั้งคันเลยนิ   :yociexp41:
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ทำออกมาเบ็ดเสร็จก็ต้องมีเฉียดล้าน (รวมตัวรถ)

คิดหนักเหมือนกันนะครับนี่

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

kitikamdhorn

• Guest
ผมเคยเห็นคันนึงครับ
แต่ต้องขอโทดด้วยที่ไม่มีรูปมาให้ดู
พอดีผมอยู่เชียงใหม่
เคยเห็นขับผ่านไปผ่านมาน่ะครับ สีขาว หน้า s15 หลัง ก็ s15
เคยเห็นจอดอยู่ที เลยรู้ว่า 200sx เวลาวิ่งผ่าน ๆ ดูไม่ออกครับ
แต่คันนั้นแปลงหน้า-หลัง ก็เนียนแล้วครับ

อยากเห็นเหมือนกันครับพี่เปิ้ล ถ้าทำอย่าลืมเอามาอวด +อัพเดตด้วยนะครับ :yociexpress01:

Offline Yim_E33_Galant

• Group N Racer
  • **
  • ถึงจะเก่า แต่ก็กรรมพันธุ์เดียวกับ Evo
อืมม.. จะออกมาเป็นยังไงนะ อยากดูจังครับ แต่จริงๆผมคิดว่า ถ้าแค่แปลงหน้า+ท้ายได้ ผมก็ว่าเริดแล้ว (แต่มันก็ต้องแปลงหลังคาด้วยนี่นา)

แต่ในทางตรงกันข้าม ถ้าทำได้ ผมว่า ถ้าทำให้รูปร่างด้านท้าย (ไม่นับประโปรงท้าย) ของ S15 มาลงบน 200 ได้ครบๆ ผมว่าน่าจะแหวกดีนะครับ

(ปล. ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับ เข้ามาหาความรู้เฉยๆ)
« Last Edit: July 16, 2009, 11:56:20 pm by Yim_E33_Galant »