Author Topic: e-car ดิฟท์ได้ไหมครับ  (Read 13244 times)

Offline Mitsu Rc-c.n

• Group N Racer
  • **
  • กำลังหัดแข่ง
    • เว็บผมทำเอง สมัยยังเด็กๆ
e-car ดิฟท์ได้ไหมครับ
« on: March 12, 2009, 10:21:32 pm »
e-car ดิฟท์ได้ไหมครับ ผมไม่รู้ว่ามันขับหน้า หลังอ่ะ  เคยทำบ่อยก็ เหยียบเกียร์ 3 ความเร็ว 80 แล้วเลี้ยวเข้าซอย ทั้งเหยีบเบรก และยกเบรกมือ เกือบจะตกคลอง แต่ มัน ก็  เหมือนดิฟท์ได้ตรงที่ว่า

รถมัน เหมือนเรือเลย ไหลไป เรื่อย แล้วก็มีควัน แต่อาจจะเป็นที่ขับเร็วแล้วเหยยีบเบรกกะทันหันก็ได้มั้งครับ

ถ้าอีคาร์ ผมดิฟไม่ได้ จะใช้เครื่องตัวไหน อ่ะ  4g63t ขับ 4 จะดิฟได้ไหมครับ

ปล.ผมใช้ 4G15 อยู่ กำลังจะเปลี่ยนไปคบกับ 4G93 ไม่โบก็โบเนี่ยแหละครับ

ขอบคุณมากครับ สมาชิกใหม่แต่มาอ่านนานมากล่ะ  :)
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: e-car ดิฟท์ได้ไหมครับ
« Reply #1 on: March 13, 2009, 03:18:57 pm »
ถ้าคุณอยากจะดริฟท์ให้เหมือนกับในวีดีโอออปชั่น แบบสไลด์ยาวๆ และอัดส่งต่อได้ตลอดโค้ง ก็ต้องหารถยนต์ขับหลังมาใช้ครับ

Mitsubishi ที่คุณใช้มันขับเคลื่อนล้อหน้า และต่อให้เป็นขับ 4 ก็จะยิ่งกลายเป็นภาระหนักเข้าไปใหญ่ ไม่ใช่ว่าดริฟท์ไม่ได้ แต่หาสนามมารองรับการดริฟท์ของมันยาก

จากตัวอย่างที่คุณยกมานั้น ผมคาดว่าคุณอยากให้รถมันสไลด์ขณะเลี้ยว ท้ายกวาดนิดๆ แล้วเลี้ยวเข้าซอยไป
- รถขับหน้ามันไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ อย่าไปฝืนอุปนิสัยมัน รถขับหน้าโดยมากจะมีแต่ Understeer หน้าแหกโค้งเอา

หากอยากจะโชว์ออฟกับรถขับหน้า แนะนำเล่น J Turn ครับ คือการถอยหลังมาแล้วหมุนกลับรถ 180 องศา หรือถ้ามีฝีมือขึ้นมาอีกหน่อยก็เป็นเเดินหน้า 360 ครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
« Reply #2 on: March 17, 2009, 06:56:22 pm »
พี่แล้วที่ รถ มิตซู EVO คัน สีส้มๆ  ที่ประเทศ ญี่ปุ่นอ่ะ  จำชื่อไม่ได้ ที่เค้าดิฟได้ที่ 1 อ่ะ

เค้าไปทำให้รถขับหลังเหรอขับ

แต่ผมเคยเห็น คนขับ อีคาร์ ผ่านหน้าผมไป ผมยืนอยู่ที่หน้าประตูเข้าห่าง แต่กำลังจะไปลานจอดรถ

เจอรถอีคาร์ แต่งขับผ่านหน้าไป อย่างรวดเร็ว แล้วเค้าก็ ดิฟ เข้าที่จอดเลยอ่ะ เหมือน ตัว U อ่ะ ที่ ดิฟ

ผมก็เลย งง สรุปว่ามันดิฟไม่ได้ แต่คนเอาไปทำขับหลังหรือป่าว   หรือว่าที่พี่เค้าทำคือ J tune ที่พี่ว่า คือ ผมไม่ค่อยรู้จักน่ะ กับ Understreer มันทำยังงัยอ่ะครับ

แล้วเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าผมเค้าเลี้ยวโค้งเร็วๆ รถจะคว่ำ ได้ กับรถจะเสียอ่ะ

ผมอายุ 19 เอง   เดี๋ยวรถเป็นอะไรไปโดนด่าเลย

ขอบคุณมากนะครับ อ่านตั้งเยอะแหนะ  :JFBQ00214070517A:

ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: March 18, 2009, 07:53:26 am »
แนะนำซักกะตี๊ดนะครับน้อง....

ก่อนที่จะ"อยากเล่น""อยากทำ"อะไรก้อแล้วแต่ที่เป็นการ Drifting ช่วยศึกษาซักนี๊ดนึงก่อนว่า Drifting นั้น มันคืออะไร มันทำกันยังไง ต้องใช้รถและอุปกรณ์อะไรบ้าง หลักการณ์และเบสิคของมันนั้นมีอะไรบ้าง ซึ่งสมัยนี้ซึ่ง Internet นั้นเป็นฐานข้อมูลทุกอย่าง มันมีให้อ่านและศึกษาเยอะแยะมากๆ ในเวปนี้ก้อมีอยู่ ถ้าไปเปิดกระทู้เก่าๆดูจะเจอ แล้วมันจะตอบคำถามหลายๆอย่างที่น้องอยากรู้เกี่ยวกับ Drift ได้อย่างสบายๆ แต่การ์ตูน Initial D นั้นไม่ใช่ กรุณาอย่าเห็นมันเป็น Drift Bible

อยากสนุก อยากโชว์พราว อยากฮาๆ นั้นเข้าใจ Drifting ก้อเหมือนการแข่งรถอย่างอื่น ที่ไม่จำเป็นต้องซีเรียสถึงขั้นลงแข่งรุ่นใหญ่ จะเล่นเป็น Hobby ก้อได้ แต่....ต้องย้ำว่า แต่ไม่ว่าจะเล่นแค่"สมัครจะเล่น"หรือจะเล่นแบบ"เล่นกันเอาเป็นเอาตาย"ก้อแล้วแต่ ต้องรู้จักศึกษาหลักการณ์และเบสิคเสียก่อน แล้วมันจะเล่นได้ง่ายขึ้นเยอะ และโอกาสที่จะเกิดความเสียหายมันก้อจะน้อยลง แปลว่าเล่นได้นานขึ้น และไม่เปลืองตังค์
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• **
« Reply #4 on: March 18, 2009, 10:46:37 am »

ก่อนที่จะ"อยากเล่น""อยากทำ"อะไรก้อแล้วแต่ที่เป็นการ Drifting ช่วยศึกษาซักนี๊ดนึงก่อนว่า Drifting นั้น มันคืออะไร มันทำกันยังไง ต้องใช้รถและอุปกรณ์อะไรบ้าง หลักการณ์และเบสิคของมันนั้นมีอะไรบ้าง ซึ่งสมัยนี้ซึ่ง Internet นั้นเป็นฐานข้อมูลทุกอย่าง มันมีให้อ่านและศึกษาเยอะแยะมากๆ ในเวปนี้ก้อมีอยู่ ถ้าไปเปิดกระทู้เก่าๆดูจะเจอ แล้วมันจะตอบคำถามหลายๆอย่างที่น้องอยากรู้เกี่ยวกับ Drift ได้อย่างสบายๆ แต่การ์ตูน Initial D นั้นไม่ใช่ กรุณาอย่าเห็นมันเป็น Drift Bible

อยากสนุก อยากโชว์พราว อยากฮาๆ นั้นเข้าใจ Drifting ก้อเหมือนการแข่งรถอย่างอื่น ที่ไม่จำเป็นต้องซีเรียสถึงขั้นลงแข่งรุ่นใหญ่ จะเล่นเป็น Hobby ก้อได้ แต่....ต้องย้ำว่า แต่ไม่ว่าจะเล่นแค่"สมัครจะเล่น"หรือจะเล่นแบบ"เล่นกันเอาเป็นเอาตาย"ก้อแล้วแต่ ต้องรู้จักศึกษาหลักการณ์และเบสิคเสียก่อน แล้วมันจะเล่นได้ง่ายขึ้นเยอะ และโอกาสที่จะเกิดความเสียหายมันก้อจะน้อยลง แปลว่าเล่นได้นานขึ้น และไม่เปลืองตังค์

ขอบคุณครับ ผม

พี่แล้ว สรุป EVO ที่มันดิฟแข่ง D1  ในญี่ปุ่นคันสีส้มอ่ะ  เค้าไปแปลงเป็นขับหลังเหรอครับ   หรือเค้าทำยังงัยอ่ะ  :JFBQ00134070103A:

Offline ToppyRacingClub

« Reply #5 on: March 18, 2009, 05:00:27 pm »

ขอบคุณครับ ผม

พี่แล้ว สรุป EVO ที่มันดิฟแข่ง D1  ในญี่ปุ่นคันสีส้มอ่ะ  เค้าไปแปลงเป็นขับหลังเหรอครับ   หรือเค้าทำยังงัยอ่ะ  :JFBQ00134070103A:

หมายถึงเจ้านี่หรือป่าวครับ...

วางเครื่องอะไรมาหว่า...

หรือเจ้านี่

เด๋วรอแฟนพันธ์แท้ Mitsuฯ มาตอบนะคร๊าบบบ... :JFBQ00214070517A:

• **
« Reply #6 on: March 18, 2009, 07:59:02 pm »
รูปแรกครับ เป็นตัว evo9 อ่ะ   ผมได้ดูตอนมันแข่งดิฟพอดี ดูใน vcd อ่ะ  แข่งกับอเมริกา  รถคันนี้ได้ที่ 1 อ่ะ  :yociexp19:

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #7 on: March 19, 2009, 05:13:12 pm »
ตอนก่อนผมจะเอารถ A31 มาทำรถดริฟท์ ผมมีตัวเลือกอยู่อีก 2 อันคือ
1 เอา E Car มาทำเป็น FR วางเครื่องตามยาว ชนเกียร์ Sirius (เกียร์ถูก แต่มันหายาก เพราะเก่ามาก)
2 Subaru Im ทำเป็น FR

ข้อ 1 ทำแล้วเสียรถอย่างมาก รื้อ ตัด หั่น เจาะ ทุบ คว้าน ฯลฯ หากเจอร้านไม่เนี๊ยบรถจะเน่าไปเลย
ข้อ 2 ต้องใช้เกียร์มาโมดิฟายใหม่ และจัดการกับระบบขับเคลื่อนล้อหน้าออกไป ไม่เสียรถมากนัก แต่เสียฟีลของ AWD ไป

งบน้อย เลยเล่น A31 แทน

จากภาพรถสีส้ม เป็นการวางเครื่องใหม่ วางตามยาว ทำเป็นขับหลัง คอนเสปเดียวกับข้อ 1 ที่ผมบอกไว้ครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
« Reply #8 on: March 19, 2009, 07:41:38 pm »
ขอบคุณครับ พี่ O'pern  :yociexpress01: