Author Topic: ขอสอบถามเกี่ยวกับยางในและยางนอก dahon boardwalk lite hiten 20 x 1.5 ครับ  (Read 5976 times)

Offline mohmmohm

• Amateur Racer
  • *
ผมอยากจะเปลี่ยนยางในที่มีหัวจุกแบบจุ๊ปมอเตอร์ไซค์ แต่รู้มาว่ามีหัวสองแบบคือจุ๊ปใหญ่ และจุปเล็ก ใช่หรือไม่ และขนาดไหนถึงจะเหมาะกับรถครับ ยี่ห้อด้วยนะ
แล้วยางนอกควรจะเลือกดอกยางแบบไหนครับ ใช้ขี่ตามถนนในกรุงเทพ ยี่ห้อด้วยนะ  ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
จุ๊บแบบรถมอเตอร์ไซค์ เขาเรียกจุ๊บใหญ่ครับ ถ้าเป็นจุ๊บเล็กมันจะเป็นแบบต้องคลายเกลียวกันลมออกก่อนถึงจะเติมลมได้

เลือกใช้แบบใดก็ได้ครับ คุณภาพพอๆ กัน ขอแค่ยางใหม่ และเก็บรักษาดี คือไม่โดนแดด ไม่ร้อน ระบายอากาศดี ซื้อตามร้านใหญ่ๆ แหละ ไม่มีปัญหาเก่าเก็บ

ส่วนยางนอกนั้นเลือกตามลักษณะการใช้งานหลักครับ หากปั่นทางเรียบก็ซื้อยางที่ลายดอกถี่ละเอียด อย่าไปเอาแบบวิบากมาใช้ แต่ถ้าเป็นรถซิ่ง ชอบอัดทางเรียบยาวๆ จะเล่นสลิคก็ไม่ผิดกติกา รับรองเร็วสะใจขึ้นอีกเยอะ

ยางที่หาได้ง่าย แพร่หลายสุด และใช้กันเยอะสุดคือ Kenda ครับ
ส่วนยางในมีหลายยี่ห้อ ของไทยก็เส้นละ 50 บาท ของไต้หวันก็ราว 150-180 แล้วแต่ร้าน ใช้งานได้ดีพอๆ กัน

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride