Author Topic: สนามโกคาร์ทต้องได้รับการรับรองมั้ยครับ?  (Read 7838 times)

kitikamdhorn

• Guest
สนามโกคาร์ทที่เห็น ๆ ในบ้านเรากันอยู่นี่ ต้องได้รับการรับรองจาก รยสท รึเปล่าครับ
หรือต้องออกแบบจาก รยสท มั้ยครับ?

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
The one for rent like RCA, I don't think so.  They change the design every 3 months or so.  If you want people to race there maybe???
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เรื่องการสร้างหรือออกแบบสนามนั้่น ไม่มีกฏเกณฑ์ใดๆ มากำหนดครับ ชอบอย่างไรก็สร้างได้เลย

แต่... ถ้าสร้างไม่ได้ สร้างไม่ถูก มันก็จะไม่ปลอดภัย แข่งแล้วอันตรายทั้งคน อันตรายทั้งรถ จะสร้างอย่างไรก็แล้วแต่ ถ้าขออณุญาติจัดแข่งจาก รยสท ก็จะมีเจ้าหน้าที่มาคอยกำกับดูแลในวันงานด้วย

โดยปกติสากลแล้ว ถ้าสนามไม่ปลอดภัย เจ้าหน้าที่ของ รยสท ที่เข้าไปตรวจสนามก่อนออกใบรับรองให้ ก็จะสั่งให้แก้ไข ถ้าเราทำตามก็มักจะผ่านครับ

แต่ผมไม่รู้ว่า รยสท ของเราทำตามขั้นตอนแบนี้หรือเปล่านะ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

kitikamdhorn

• Guest
โดยปกติสากลแล้ว ถ้าสนามไม่ปลอดภัย เจ้าหน้าที่ของ รยสท ที่เข้าไปตรวจสนามก่อนออกใบรับรองให้ ก็จะสั่งให้แก้ไข ถ้าเราทำตามก็มักจะผ่านครับ

แต่ผมไม่รู้ว่า รยสท ของเราทำตามขั้นตอนแบนี้หรือเปล่านะ  :)

แสดงว่าสนามพวกนี้ต้องขอใบรับรองจาก รยสท ก่อนแล้ว รยสท ออกให้ จึงจะเปิดได้ใช่มั้ยครับ
จะได้อุ่นใจเรื่องความปลอดภัย
เพราะผมชอบและอยากไปเล่นแต่ยังไม่เคย อยากรู้เพราะกลัวแบบสนามที่เป็นข่าวมา แต่รถไม่เร็วขนาดนั่น อยากรู้ไว้น่ะครับ   

พี่มีคำแนะนำมั้ยครับกับการไปเล่นครั้งแรก และเรื่องสนามโกคาร์ท

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขออภัย ผมตอบคำถามไม่ชัดเจน

การสร้างสนามนั้นสามารถทำได้เองตามใจ

แต่การจัดแข่งในสนามอย่างถูกต้องนั้น ควรได้รับการรับรองจาก รยสท ซึ่ง หากเราทำเรื่องไป เขาก็จะส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบ และมีเจ้าหน้าที่อีกชุดมาสังเกตการณ์ในวันงานแข่ง

เล่นโกคาร์ทครั้งแรก จะไปเล่นที่ใดดีล่ะ จ ไหนหรือ ถ้า กทม ก็ไปที่ Ptt kart speedway อยู่ใน RCA ถ้ากลางแจ้งก็ Motorsport Land เยื้องเซ็นทรัลพลาซ่า ลาดพร้าวครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
การสร้างสนามแข่งไม่ว่าจะเป็นรถยนต์หรือโกคาร์ทนั้น ถ้าสร้างไว้เพื่อทำธุรกิจการค้า ไม่จำเป็นต้องมีการรับรองจาก รยสท.นะครับ ยกเว้นแต่ว่า ถ้าสร้างสนามแล้วจะจัดการแข่งขันในระดับสโมสร ระดับ National หรือ International แล้วละก้อ ตัวสนามต้องได้รับการรับรองจาก รยสท. ในเรื่องความปลอดภัยและเรื่องการจัดการแข่งขันต่างๆ โดยเฉพาะในระดับ Inter ต้องได้รับการรับรองจาก...สมาพันธ์โกคาร์ทโลก อะไรซักอย่างเนี่ย ผมจำชื่อไม่ได้

คือในบ้านเรานั้นมีการจัดการแข่งขันอยู่สองแบบ คือจัดโดยได้รับการ รับรู้ รับรอง หรือ รับอนุญาต จาก รยสท. ซึ่งแปลว่าต้องมีมาตรฐานในการจัดแข่งตามที่ รยสท. ระบุไว้ อีกแบบคือจัดโดยไม่ได้รับการ รับรู้ รับรอง หรือ รับอนุญาต ใดๆจาก รยสท. ซึ่งเรียกง่ายๆว่า จัดเถื่อน อันนี้ผู้จัดมักจะจัดแข่งแบบ"ตามใจฉัน" เรื่องความปลอดภัยและอื่นๆก้อจะเป็นไปในลักษณะตามมีตามเกิด ซึ่งผลที่ตามมาก้ออย่างที่เห็นๆกัน

การมีมาตรฐานในการจัดนั้นก้อเพื่อความปลอดภัยของทั้งผู้ทำการแข่งขัน ผู้ที่เข้ามาชม และเพื่อผลประโยชน์ของผู้จัดหรือเจ้าของสนามในกรณีที่เกิดเหตุร้ายแรงขึ้น แต่มาตรฐานที่ว่านั้นหมายถึงการลงทุนที่เพิ่มขึ้น ซึ่งผู้จัดและเจ้าของสนามบางครั้งไม่อยากจะ"ควักกระเป๋า" เลยเลิกที่จะจัดแบบ จัดเถื่อน เพราะต้นทุนต่ำกว่า พอมีเหตุร้ายแรงเกิดขึ้น คราวนี้เลยต้องควักกระเป๋ากันอ่วมอรทัย สบายไป ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!