Author Topic: เครื่อง SR จำเป็นต้องมี rocker arm stopper มั้ยครับ  (Read 5040 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
พอดี กำลังจะได้ e30 วาง sr หลังหักไม่โบ
ดีใจสุดๆ เพราะเพิ่งได้มีโอกาสขับรถขับหลัง

ตั้งใจจะเอามาขับสนุกๆ ครับ แบบเครื่องเดิมๆ
คิดว่าจะมีวินัยในการขับโดยเปลี่ยนเกียร์ไม่เกิน 7000 รอบ
เลยเตรียมการบ้านเพื่อให้รถวิ่งได้โดยสวัสดิภาพ

เห็นบางคนว่าถ้าติดตั้งตัว Stopper แล้วจะทำให้กระเดื่องเคลื่อนตัวไม่ดี
ขอคำแนะนำด้วยครับ และซื้อของชิ้นนี้กันที่ไหน
แล้วที่ต้องถอด-ใส่ bolt ประกับแคมนั้น จะมีอู่ไหนรู้แรงขันปอนด์มั้ยครับ (แถวบางขุนเทียน)

และขอคำแนะนำผู้ที่ใช้ e30 ด้วยครับว่ารถเก่าขนาดปี 85
จะเสริมความแข็งแรงอะไรได้มั่งครับ (ไม่เอา Rollcage)
และชิ้นส่วนตัวถังและช่วงล่างอะไรที่ต้องดูแลกันเป็นประจำ

ขอบคุณครับ
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ทรรศนะของผม ส่วนตัวคนเดียวเท่านั้น

ผมว่าไม่จำเป็นครับ

ส่วนคนที่เขาว่าจำเป็น ก็อาจเป็นเพราะเขาเล่นแดรก็ก กด แช่ ลาก กันสุด แม้จะแป๊บเดียว แต่ถ้ามันเกิดปัญหาก็คือแพ้ หลายคนก็เลยกันไว้ก่อน
- อีกหลายคนก็หลงลมปากช่าง ก็ติดๆ ไปด้วยความที่ไม่รู้ ทั้งๆ ที่ตัวเองกดไม่ได้หนัก ไม่ได้แช่ ลากยาวๆ นานๆ

แต่ว่าไปแล้ว รถผมเองก็เคยกดแช่ลากนานๆ แต่ไม่ได้ทำเป็นอาชีพกันทุกวันๆ ผมใช้ SR20DET ฝาดำหลังหัก และฝาแดง (มีสองคัน) ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยแม้แต่น้อยครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

kitikamdhorn

• Guest
มันคืออะไรหรอครับไอ้ rocker arm stopper เนี่ย
เอาไว้ทำหน้าที่อะไรครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเองก็ยังไม่เคยเห็นหน้าตามันเลยครับ

แต่อ่านจากชื่อ ก็แปลทำนองว่า ตัวล็อคกระเดื่องกดวาล์ว ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride