Author Topic: touring / trekking trip - O'Pern ชวนปั่นตลุยภาคตะวันออก  (Read 15109 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเกิดอาการเบื่อโลก อยากหลีกหนีสิ่งจำเจ อันที่จริงชีวิตผมน่าตื่นเต้น แต่จะมานิ่งๆ ช่วงตอนมีลูกนี้แหละ เลยเริ่มเบื่อ รถยนต์ก็ขับน้อยลง จะคิดจะทำอะไรก็ต้องคิดถึงเงินเก็บไว้ให้ลูก จึงเป็นที่มาของกิจกรรมที่ไม่ต้องใช้เงินมากนัก แต่ใช้ใจแทน

ทริปแรกของ O'Pern อยากไปแถบทางภาคตะวันออกของไทยก่อนครับ ใจน่ะมันไปสุดเขตประเทศไทยที่ บ้านหาดเล็ก จ ตราด เรียบร้อยแล้ว ตอนนี้เหลือแต่ตัวและเวลาที่ตัวพร้อมนี่แหละ

ผมขอเล่าแผนการเดินทางก่อน
- เป้าหมายคือเน้นการเดินทางด้วยจักรยาน เน้นท่องเที่ยว เน้นปลอดภัย ไม่ได้เน้นเร็ว
- ปั่นวันละประมาณ 100 กม เว้นแต่ว่ามีที่พักรอเรียบร้อยแล้ว
- นอนเต้นท์ตามอุทยานที่ผ่าน อาหารซื้อกิน (ไม่อยากแบกอุปกรณ์ครัว และอาหารแห้ง)
- หากที่พักไหนสวย อาจปั่นเที่ยวเล่นแถวนั้นต่อ เช่น ปั่นเล่นบนเกาะสีชัง เกาะเสม็ด เกาะช้าง

ยกตัวอย่างการปั่นวันแรกๆ

Day 1 กทม - เกาะสีชัง ร้อยกว่าโล
ออกจาก กทม ปั่นไปทางพระประแดง หาเรือข้ามไปฝั่งบางนา ใช้สุขุมวิทสายเก่า ผ่านบางปู ไล่ไปเรื่อยจนถึงบางปะกง ต่ออีกนิดก็เป็นบางแสน แล้วก็ข้ามไปเกาะสีชัง ค้างบนเกาะ 1 คืน

Day 2 เกาะสีชัง - พัทยา เกือบร้อยโล
ตื่นเช้าก็หาอาหารทาน ปั่นเล่นบนเกาะให้ทั่ว ให้เบื่อแล้วค่อยออกเดินทาง ซึ่งจะออกได้ก็ต้องสายมากจะเป็นเที่ยง เป็นบ่ายแล้ว วันนี้จะปั่นเดินทางต่อได้นิดเดียว คงไปได้แค่พัทยา หรืออย่างเก่งก็สัตหีบ ซึ่งจะพักที่นี่อีก 1 คืน

Day 3 พัทยา - ระยอง ร้อยกว่าโล
ตื่นแล้วก็ออกปั่นเลย หากอยู่พัทยาก็อาจแวะวัดญาณฯ เพราะผ่าน ไหว้พระเติมกำลังใจ แต่คงเที่ยวไม่ทั่ว เพราะไม่มีใครเฝ้าของให้ วันนี้ต้องลากยาวไปถึงระยองให้ได้ พักริมชายหาดแม่รำพึง มืดค่ำก็ต้องปั่นไป เพราะเป็นบ้านผมเอง ฮ่าๆ

Day 4 หาดแม่รำพึง - เกาะเสม็ด  5 โล เอง
ตื่นเช้าก็ข้ามไปเกาะเสม็ดได้เลย ค้างคืนที่เกาะ 1 วัน นอนเต้นท์ที่ท้ายเกาะ บรรยากาศแบบโครตสุดยอด (เดา)
- ท้ายเกาะไม่มีร้านค้า จะมาต้องหิ้วน้ำมาเอง ส่วนอาหารเราปั่นไปซื้อกินได้ ปั่นจักรยานบนเสม็ด รับรองคนอิจฉาเราเยอะ

Day 5 เสม็ด - เกาะทะลุ นั่งเรือ
อำลาเสม็ดด้วยการปั่นย้อนไปด้านเหนือเกาะ รอลงเรือ จะกลับไปฝั่ง หรือเที่ยวเกาะเล็ก ใกล้ๆ เสม็ดก็ได้ (แอบอู้ไปอีก 1 วัน)
- เกาะเล็กเกาะน้อยพวกนี้ บางที่ไม่มีน้ำ ไม่มีไฟ จะไปก็วัดใจเอาเอง เตรียมน้ำดื่มและอาหารไปเอง

Day 6 เกาะทะลุ - จันทบุรี ร้อยกว่าโล
- ออกจากเกาะแล้วรีบปั่นเข้าจันทบุรีเลย นอนอุทยานแห่งชาติแหลมสิงห์ หาของกิน และกางเต้นท์ก่อนมืด

อะไรกันวะ ใกล้จะครบสัปดาห์ ยังไปไม่ถึงไหนเลย เน้นแต่เที่ยว ฮ่าๆ

โปรแกรมปรับเปลี่ยนแปลงได้โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้าครับ เพราะหากวันใดเจอเจ้าถิ่นใจดี อาจได้ที่พักดีๆ ฟรี (เดา)

ตัวอย่างที่ผมเล่านี้พอให้นึกเห็นภาพครับ ว่าปั่นกันแบบไหน อย่างไร เพราะไม่ได้เป็นนักปั่นอาชีพ จึงเล่นแบบค่อยๆ ไป

อย่าเพิ่งถามว่าผมจะไปเมื่อไหร่ครับ ผมเองก็ยังไม่พร้อม เลยตอบไม่ได้ อยู่ในช่วงเตรียมรถ และอุปกรณ์ สิ่งที่ผมขาด ยังไม่มี และอยากได้มีดังนี้
- เทรลเลอร์พ่วงหลัง พร้อมธง
- แฮนด์แบบ Multiposition grip
- เบาะ Brooks (ยังไม่รู้เอารุ่นไหนดี)
- อุปกรณ์ไฟส่องสว่างหน้า หลัง
- เบอร์โทรของเพื่อนๆ ในแต่ละ จ ที่ผ่าน กรณีเผื่อต้องการความช่วยเหลือ
- เบอร์ช่อง VR ของเพื่อนในแต่ละเขตที่ผมผ่าน เผื่อฉุกเฉิน
- GPS

สิ่งที่ผมต้องการปรึกษาเพื่อนๆ มีดังนี้
- ผมพอจะทำการปั่นครั้งนี้ให้เป็นธุรกิจใดได้บ้างไหม เช่น มีรายการทีวีอยากไปถ่ายการปั่นของผมไหม สารคดีใดอยากร่วมท่องเที่ยวไปกับผมไหม
- ผมอยากอัปโหลดภาพ และเล่าการเดินทางทุกวันผ่านเวป แต่ผมปั่นถึงจุดหมายก็หมดแรงแล้ว จะทำอย่างไรดี
- ช่วงกลางวันที่ปั่น อยากให้คนดูในเวป เห็นภาพผมอยู่บนแผนที่แบบ real time ผมสามารถใช้ GPS ติดตัวไป แล้วมันจะลิงค์กับแผนที่ได้ไหม อย่างไร ทำไม่เป็นเลยสักนิด

หากทุกอย่างเริ่มลงตัวแล้ว ผมจะไปโพสที่เวป thaimtb.com เผื่อจะมีใครอยากปั่นร่วมทางกับผมบ้าง ไม่ต้องไปตลอดหรอก เป็นแค่เพียงบางช่วงที่ใกล้บ้านเขา ก็เท่านั้นเอง ปั่นกันสนุกๆ มากกว่า และที่อยากเจอเจ้าถิ่นก็เพราะเผื่อจะสอบถามเรื่องเส้นทาง ร้านอาหารแนะนำ และสถานที่ท่องเที่ยวนี่แหละ

เห็นแววความสนุกบ้างไหมครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline DISS

• Amateur Racer
  • *
.

น่าจะ เป็น ประสบการณ์ที่ดี ครับ...

หาก แต่ ตัวผมเอง ยัง ไม่พร้อม สักอย่างเลยครับ..55

.

Offline simpleway

• *
  • I'm a llama!
ฮั่นแน่ คุณเปิ้ล โครงการสนุกสนานมาแล้ว
น่าไปด้วยครับ (ภาวนาให้บริษัทผมไล่ผมออกก่อนละกัน วันหยุดเหลือ 2 วัน คงไปร่วมบ่ได้)
อาจไปส่งได้วันแรก

วันละ 100 โล ผมเข็ดขยาดเล็กน้อย ตอนบางไทร (เจ็บก้นและสมอง)
เคยอ่านหนังสือท่องเที่ยวของฝรั่งเล่มนึง แกขี่จำกัดวันละ 70 โล ("กำลังใจ ไม่ใช่จักรยาน" จะยืมอ่านบอกมาครับ)  คือบ่ายๆ แกเข้าที่พัก และท่องเที่ยว เรื่อยเปื่อย

คือว่าขี่ 100 โล พอถึงที่พัก คงหลับสนิท ไม่ได้ท่องเที่ยว

ไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้าง เอาเป็นว่า เป็นกำลังใจให้ในช่วงนี้ครับ

เรื่อง GPS real time ผมว่ามันซับซ้อน ทำให้การท่องเที่ยว ไม่"ว่าง และ ง่าย"
ถ้าอยากทำจริงๆ ก็ติดต่อ DTAC เคยเห็นมีบริการของบริษัทในเครือ
ไว้ติดรถขนสิ่งของมีค่า หลักการคือ มือถือ จะยิงข้อมูล รุ้ง แวงมาที่ center เพื่อ plot แผนที่เป็นระยะ
และอีกระบบ ก็ใช้จับจาก network ที่มือถือเคลื่อนที่ผ่านชุมสาย 
ผมว่า
ใช้โทรบอกคนทางนี้ให้ update location ทุกเที่ยง เย็น ครับ รูปถ่าย ใช้
กล้องมือถือ ถ่ายแล้วส่งผ่าน GPRS (MMS) ให้เพื่อน post ลง web ให้
เรื่อง ทีวี ลอง post ถามๆดูได้ครับ เผื่อมีคนสนใจ
ถ้าจะให้ดี เขียน concept+ตัวอย่างรูปภาพ งานเขียน ส่งไปตาม production house หลายๆที่สิครับ
และหากไม่มีที่ไหนสนใจหรือช้า ก็ถ่ายรูปเขียนเรื่องเก็บไว้ นำเสนอภายหลังจากกลับมาแล้วครับ
รอทีวี อาจเลยหน้าหนาวนี้ไป เจอร้อน

เทรลเลอร์พ่วงหลัง พร้อมธง ลองติดต่อเฮียคากิครับ เห็นว่าเพื่อนแกทำขาย
หรือจะยืมแก ก็น่าจะไม่ขัดข้อง

ไฟหน้า หลัง เอาแบบสว่างสุดๆ เยอะๆไว้เลยนะครับ 
 :)
แบบว่า ส่งใจ ช่วยครับ อิจฉาเล็กๆ ว่าสามารถจัดสรรเวลาไปได้
ข้อสำคัญ แม่บ้านสนับสนุน และลูกน้อยเข้าใจ

มีไรให้ช่วยหาข้อมูล บอกได้ครับ ช่วยได้จะช่วย

Offline tstcbbep

• *
น่าหนุกครับพี่

• don't let your fear stand in the way of your dream
ขอยืมหนังสือครับพี่ simpleway บอกรายละเอียดเบอร์โทรใน pm ได้ครับ

ทางบ้านผมยังไม่มีใครรู้สักคนครับ แต่ผมคิดมานานสักพัก จนไปลองทริปที่ไปบางไทร ผมว่าผมพอไหว เลยมานั่งสานฝันต่อ ที่จริงตอนหนุ่มฝันเยอะกว่านี้อีก แต่ไม่ได้ทำ แล้วเวลาก็ผ่านไปจนมันทำยากกว่าเก่าเสียอีก

อย่างที่บอกแหละครับ ผมเกิดมากับรถยนต์ ตัวตนจริงๆ ผมจะอยู่กับรถยนต์เป็นหลัก แต่ระยะหลังผมขับรถยนต์น้อยลงมาก จนคนแทบจะไม่รู้จักผมเสียแล้ว เลยกลับมาหาเพื่อนเก่าอย่างจักรยาน ชอบตรงไม่สิ้นเปลืองเงินมาก แต่เหนื่อยแทน ฮ่าๆ

ก็ดีไปอีกแบบครับ ปั่นแล้วมีเพื่อนเยอะดี ได้เพื่อนดีทุกคนอีกด้วย

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

มีสิ่งใดเสนอแนะ เรียนเชิญโพสได้เลยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline tstcbbep

• *
- ผมอยากอัปโหลดภาพ และเล่าการเดินทางทุกวันผ่านเวป แต่ผมปั่นถึงจุดหมายก็หมดแรงแล้ว จะทำอย่างไรดี
ผมว่าร้านกาแฟในปั๊ม(บางปั๊ม)ตามทางมันมีอินเตอร์เนต wi-fi แล้วครับพี่ ความคิดผมคือถ้ามีรถเซอร์วิสปิดท้ายคันนึง แล้วก็เอาโน๊ตบุคใส่รถคันนั้นไปด้วย ตอนแวะพักเหนื่อยในปั๊มที่มี wi-fi ก็ชะแว๊บไปเอาโน๊ตบุ๊คลงมาแล้วก็เอารูปจากกล้องลงโน๊ตบุ๊ค แล้วก็ไปเล่นอินเตอร์เนตในร้านกาแฟก็ได้นะครับ

ตลาดช่ายแดนบ้านหาดเล็ก

...ตั้งอยู่บ้านหาดเล็ก ที่เป็นหมู่บ้านสุดชายแดนติดต่อกับราชอาณาจักรกัมพูชา อยู่ปลายทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 31 เมื่อสงครามสู้รบในกัมพูชาสิ้นสุดลงราวปี พ.ศ. 2529 ตลาดแห่งนี้นับเป็นแหล่งรับซื้อพืชพันธุ์ธัญญาหารของชาวกัมพูชาเพื่อไปขายต่อที่เกาะกง ตลาดที่บ้านหาดเล็กจะมีเฉพาะในช่วงเช้า เวลาประมาณ 07.00–08.30 น. และยังมีสินค้าราคาถูกที่มาจากประเทศกัมพูชา เช่น เครื่องใช้ไฟฟ้า แว่นตา น้ำหอม เป็นต้น จากจุดนี้นักท่องเที่ยวสามารถเดินทางโดยนั่งรถแท็กซี่จากชายแดนบริเวณบ้านหาดเล็กฝั่งประเทศกัมพูชาเพื่อที่จะไปเกาะกงได้ อัตราราคาค่าโดยสารแล้วแต่จะตกลงกัน และสำหรับการเดินทางจากตัวเมืองตราดไปเกาะกงสามารถนั่งรถตู้จากตัวเมืองตราดไปหาดเล็ก โดยจะมีรถออกทุก ๆ ชั่วโมง อัตราราคาค่าโดยสารแล้วแต่จะตกลงกัน ใช้เวลาในการเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง

ตั้งอยู่บ้านหาดเล็ก ที่เป็นหมู่บ้านสุดชายแดนติดต่อกับราชอาณาจักรกัมพูชา อยู่ปลายทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 31 เมื่อสงครามสู้รบในกัมพูชาสิ้นสุดลงราวปี พ.ศ. 2529 ตลาดแห่งนี้นับเป็นแหล่งรับซื้อพืชพันธุ์ธัญญาหารของชาวกัมพูชาเพื่อไปขายต่อที่เกาะกง ตลาดที่บ้านหาดเล็กจะมีเฉพาะในช่วงเช้า เวลาประมาณ 07.00–08.30 น. และยังมีสินค้าราคาถูกที่มาจากประเทศกัมพูชา เช่น เครื่องใช้ไฟฟ้า แว่นตา น้ำหอม เป็นต้น จากจุดนี้นักท่องเที่ยวสามารถเดินทางโดยนั่งรถแท็กซี่จากชายแดนบริเวณบ้านหาดเล็กฝั่งประเทศกัมพูชาเพื่อที่จะไปเกาะกงได้ อัตราราคาค่าโดยสารแล้วแต่จะตกลงกัน และสำหรับการเดินทางจากตัวเมืองตราดไปเกาะกงสามารถนั่งรถตู้จากตัวเมืองตราดไปหาดเล็ก โดยจะมีรถออกทุก ๆ ชั่วโมง อัตราราคาค่าโดยสารแล้วแต่จะตกลงกัน ใช้เวลาในการเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง

การเดินทาง ไปบ้านหาดเล็กมีรถตู้บริการนักท่องเที่ยวที่ตัวเมืองตราดไปหาดเล็กทุกวัน รถออกทุก ๆ ชั่วโมง อัตราค่าโดยสาร 100 บาท ใช้เวลาในการเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง และนักท่องเที่ยวสามารถที่จะเดินทางต่อจากบริเวณด่านถาวร บ้านหาดเล็กข้ามไปนั่งรถแท็กซี่ของฝั่งประเทศกัมพูชาข้ามสะพานไปยังเกาะกงได้ ใช้ระยะเวลาในการเดินทางประมาณ 45 นาที สำหรับประชาชน ชาวไทย ที่มีภูมิลำเนาอยู่ในเขตพื้นที่ของอำเภอคลองใหญ่ สามารถทำบัตรผ่านแดนชั่วคราวได้ที่ ที่ว่าการอำเภอคลองใหญ่ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมก่อนการเดินทางได้ที่ ที่ทำการอำเภอคลองใหญ่ โทร. 0 3953 4572 หรือที่สำนักงานจังหวัดตราด ฝ่ายข้อมูล โทร. 0 3951 2081

หมายเหตุ สำหรับนักท่องเที่ยวชาวไทยที่ต้องการเดินทางข้ามไปกัมพูชาควรนำบัตรประชาชน หนังสือเดินทาง และวีซ่า สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมก่อนเดินทางได้ที่ จุดตรวจชายแดนบ้านหาดเล็ก โทร. 0 3958 8084

สำหรับนักท่องเที่ยว ชาวต่างประเทศ ที่ต้องการเดินทางข้ามไปประเทศกัมพูชาต้องนำหนังสือเดินทาง (PASSPORT) วีซ่า มาแสดงที่จุดตรวจชายแดนบ้านหาดเล็ก โทร. 0 3958 8084 หรือที่สถานทูตกัมพูชา กรุงเทพฯ โทร. 0 2253 7967, 0 2254 6630

มีเสียงบรรยายให้ฟังด้วยที่ http://thai.tourismthailand.org/attraction/trat-23-1551-1.html

อันนี้เดินทางด้วยรถมอเตอร์ไซค์แม่บ้าน  ไปลุยกันแบบชาวบ้านๆ นี่แหละ แบบนี้เจ๋งกว่าพวกรถหรูๆ เสียอีก ผมชอบๆ ๆ

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=97959

• *
เรื่องหนังสือ ลองดูนะครับ ว่าจะยืมเล่มไหนบ้าง

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=17&topic_no=115100&topic_id=116447

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=17&topic_no=137824&topic_id=139540

ส่วนเรื่องขี่วันละ 70 โล ผมเอามาจากเรื่อง "ความฝันไม่มีวันหมดอายุ" ครับ

ถ้าจะยืมหลายเล่ม ก็นัดเจอกันได้ครับ บ้านผมอยู่ตรอกจันทน์
ว่าแต่ ปุ่ม PM อยู่ไหนครับ หาไม่เจอ  :D

mail มาก็ได้ครับ simpleway@gmail.com
๐๘๖/๓๓๓๓/๙๐๖

• *
หนังสือที่เตรียมไว้ให้ยืมครับ
ลองดูว่าเล่มไหนมีแล้วบ้าง จะได้ไม่หนักครับ 
หรือจะเอาไปบางส่วนก่อนได้ครับ

ยังไม่มีสักเล่มครับพี่ ฮ่าๆ ๆ ๆ

จัดมาได้หมดเลยครับ ขอบพระคุณอย่างมาก

เจอกันวันเสาร์ช่วงกลางวันครับผม

• *
ทราบแล้วเปลี่ยน หากไม่ปฏิวัติ หรือ ประกาศอัยการศึก จนงานยกเลิก เจอกันครับ

• *
ลองเข้าไปดูครับ คนที่เขียนใน sport street ครับ
ไปมาหลายที่ เผื่อเป็นแรงบันดาลใจ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=17&topic_no=143866&topic_id=145656&&page=1

www.bicycleworld.multiply.com

ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับพี่

หนังสือทะยอยอ่านไปได้ 4 เล่มแล้วครับ (ยังไม่ถึงครึ่งเลย)  :)

จิตใจฮึกเหิมมานานแล้วครับ กำลังเร่งเตรียมอุปกรณ์รถอย่างเดียวเลย รถผมตะเกียบหน้าไม่มีรูให้ยึดแร็ค ไม่รู้ทำไงดี เห็นในภาพจากเวปฝรั่งบางท่านใช้แบบหนีบตะเกียบแทน (ผมใช้ช้อคหน้าของ Rock Shock)

อัปเดทข้อมูลครับ

อ่านหนังสือจนเหลือสองเล่มแล้วครับ

ความตั้งใจยังไม่หายไปไหน อย่างไรแล้วต้องเอาแน่ ปั่นเดี่ยวคนเดียวก็ไปครับ แต่ถ้าเวลามีน้อยคงต้องวางเส้นทางกันใหม่