Author Topic: สงสัยเรื่องโคโมรี่ครับ รบกวนด้วย  (Read 6868 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
พอดีวันนั้นได้โทรไปถามร้านทำโรล์บาร์ว่าเขาทำกันยังไง เขาก็บอกว่าใช้เหล็กเส้นธรรมดา แต่ที่เคยฟังจากหลายๆคนและจากในเว็บนี้ ก็บอกว่ามาตรฐานต้องเป็นโคโมรี่ ซึ่งท่าน mokan เคยบอกไว้ว่าราคาไม่แพงกว่าเหล็กทั่วไปมากนัก และหาได้ง่ายตามร้านเหล็กทั่วไป ซึ่งชื่อเรียกอีกชื่อของโคโมรี่ ผมก็จำไม่ได้แล้ว และไม่รู้ว่าเขาหากันที่ไหน ราคาเท่าไหร่
ถามร้านเขาว่าเขาหาได้มั๊ย เขาก็บอกว่าหาให้ได้ แต่ราคาต่างกันสามสี่เท่า บอกว่าเส้นละหลายพัน และดูไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่ แถมไม่ดัดทรายให้ ผมเลยยังไม่ได้ทำโรลบาร์ครับ

คำถามคาใจที่อยากจะมาถามก็คือ
ไอโคโมรี่เนี่ย มันหาซื้อได้ที่ไหน ตามร้านเหล็กทั่วไปใช่ไหมครับ หรือต้องร้านอะไรพิเศษรึเปล่า แล้วเขามีชื่อเรียกที่ร้านเขาใช้กันทั่วไปว่าอะไรครับ ราคาคร่าวๆอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
ขนาดมาตรฐานที่เอามาทำโรลบาร์นั้นต้องเส้นผ่าศูนย์กลาง ๑.๖นิ้วใช่ไหมครับ แล้วความหนาที่เท่าไหร่ครับ แล้วเวลาเราไปซื้อจะมีข้อสังเกตุไหมครับว่าอันไหนเป็นโคโมรี่ อันไหนเป็นธรรมดาครับ
ต้องขออภัยจริงๆที่ถามแบบละเอียดถี่ยิบ และซอกแซกเกิน พอดีสมัยก่อนทำรถแบบเอาเงินไปให้ร้านอย่างเดียว ได้อะไรมาก็ไม่รู้ ตอนนี้คิดว่าเล่นรถ เราน่าจะรู้และใส่ใจกับสิ่งที่เราจะใส่ลงไปกับรถมากขึ้น ไปถามเพื่อนแต่งรถด้วยกันก็ไม่มีใครตอบคำถามผมได้เลย เลยต้องมารบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่นี่ครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

• Full Member All Thailand Championship Racer
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ท่อ Chrome-moly นั้น ไม่มีแพร่หลายตามร้านขายท่อนักน่ะครับ มีเป็นบางร้านต้องเดินหาเดินถามเอา(บางร้านถามแล้วยังไม่รู้เลยว่า Chrome-moly คืออะไร :o) Chromoly นั้นมี Yeild Strength และ Tensile Strength สูงกว่าเหล็ก Mild Steel
     -ท่อ Mild Steel 1010 EWR จะมี YS@32,000psi./TS@45,000psi.(หาได้ทั่วไปในบ้านเรา)
     -ท่อ Mild Steel 1020 DOM จะมี YS@70,000psi./TS@80,000psi.(ในบ้านเราหายากกว่า Chrome-moly อีก)
     -ท่อ Chrome-moly 4130 จะมี YS@75,000psi./TS@85,000psi(พอหาซื้อได้)
เพราะฉะนั้นเวลาเอามาทำ Roll bar หรือ Roll Cage จึงสามารถที่จะใช้ท่อที่มีความหนาน้อยลงได้ เช่นปกติใช้ท่อ Mild Steel 1.5 x 0.095 พอใช้ Chrome-moly ก้อเป็น 1.5 x 0.083 ได้ เลยทำให้เบากว่า ไม่ใช่เพราะท่อ Chrome-moly นั้นเบากว่านะ น้ำหนักของทั้งสองอย่างมันเท่าๆกันแหละ

ส่วนท่อขนาด 1.6 นิ้วที่ว่านั้น ผมคิดว่าคงหมายถึงท่อขนาดที่ร้านท่อเรียก "หนึ่งนิ้วหก" คือ หนึ่งนิ้ว หกหุน หรือ 1.75 นิ้ว นะครับ ระวังนิดนึงเรื่องขนาดท่อ เพราะแต่ละร้านเรียกไม่เหมือนกัน และคนขายส่วนใหญ่จะรู้จักแต่ขนาดแป๊ป(Pipe) ซึ่งจะบอกขนาดตาม inside diameter หรือ รูใน ส่วนท่อหรือ Tubing นั้นจะบอกขนาดของภายนอกหรือ Outside diameter

โดยส่วนตัวนั้น ถ้าเป็น Roll Cage สำหรับรถที่น้ำหนักไม่เกิน 1,200 กก. ผมจะใช้ท่อ Mild steel ขนาด 1.5 x 0.095 (ประมาณ 2.4 มิล)หรือท่อ Chrome-moly ขนาด 1.5 x 0.083(ประมาณ 2 มิล) ถ้ารถที่หนักกว่านั้นผมจะขยับไปที่ขนาด  Mild Steel 1.75 x 0.125 (หุนนึงหรือประมาณ 3 มิล นั่นแน่ะ) Chrome-moly 1.75 x 0.095  ถ้าเป็นแค่ Roll Bar 4 จุด เอาใหญ่ไว้ก่อน

เรื่องราคานั้น ไม่ถึง 3-4 เท่าหรอกครับ แค่ประมาณ 2 เท่าเองเท่าที่เคยซื้อนะ อ้อ จะใช้ Chrome-moly นั้นจะ tricky เล็กน้อย เพราะเชื่อมแล้วต้องทำ Stress Relief กับรอยเชื่อมทั้งหมด ไม่งั้นจะเกิด Stress crack ตรงรอยเชื่อม ทำให้เกิด Compromize กับ Structural Integrity.......OH MY GOD BRAVO!! (ขออภัย หลุดโลกไปหน่อย ;D)  วิธีทำ Stress relief นั้น ปกติจะเอาชิ้นส่วนที่เชื่อมแล้วไปอบให้เหลืองกรอบ เอ็ย..ให้ร้อน อีกวิธีคือ Vibrate หรือเอาขึ้นโต๊ะสั่นด้วยความถี่สูง ไม่ถึงขนาด Ultrasonic อ่ะนะ อีกวิธีที่ง่ายแต่เมื่อย เอาฆ้อนเล็กๆเคาะถี่ๆรอบๆและบริเวณรอยเชื่อม

พอจะให้ความกระจ่างขึ้นป่าวเนี่ย ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

ขอบคุณมากครับ คำถามสุดท้ายครับ ดูด้วยตา หรือสังเกตุจากไหนจะพอรู้ว่า ไอนี่คือโคโมรี่ครับ หรือต้องฟังร้านมันบอกอย่าเดียวครับ กลัวจะถูกหลอกเอาอะไรมาให้ไม่รู้ครับ
ถ้าไม่เมื่อยเกินไป โคโมรี่นี่วิธีดัดทรายต้องมีอะไรพิเศษมั๊ยครับ หรือถ้าเข้าเครื่องดัดมันจะมีรอยคอดรึเปล่า

เห็นบอกว่าถ้าเป็นรถเล็กพี่ใช้ mid steel รุ่น ๑๐๑๐รึเปล่าครับ งั้นผมว่าถ้าโคโมรี่มันหาไม่ได้ หรือแพงเกินผมจะสู้ไหว จะได้ใช้ ๑๐๑๐ ที่ขนาดใหญ่หน่อย น่าจะทดแทนกันได้ใช่ไหมครับ ทำใส่เซฟิโร่ครับ หาของแต่งไม่ได้