Author Topic: อยากทราบแนวคิด และแนวทางการ spot ตัวถัง คืออะไรครับผม?  (Read 7507 times)

เกรียง

• Guest
ผมกะจะซื้อซากรถ fiat คันนึง (131 racing) ครับ เพราะตัวเองชอบ body ตัวนี้มาตั้งแต่เด็กๆ
ซากรถที่ไปดูมาตัวถังผุมากๆ   สนิมกินซะเปื่อยครับ ห่วงว่าถ้าเอามาแล้วตัวถังจะหักอะไรทำนองนั้น
เลยยังไม่กล้าซื้อ  กลัวจะชุบมันไม่ไหว

แต่ก็ยังอยากได้อยู่  แต่...ไม่รู้ว่าทำอย่างไรจึงจะเพิ่มความแข็งแกร่งให้กับช่วงล่างและตัวถังได้บ้าง
????

ผมมีความรู้เรื่องรถไม่มากครับ  รถที่ใช้ก็ไม่แรงหรอกครับ
อยากได้ความรู้  คำแนะนำจากพี่เป็นวิทยาทานครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Fiat เป็นรถที่ดีใช้ได้เลยนะครับ จะเสียอย่างเดียวที่ไม่ค่อยนิยมกันในบ้านเราเท่าไรนัก รุ่นใหม่ๆ เจ๋งๆ ก็ไม่เข้ามา 131 Racing ก็แรงดี ในยุคของมันก็อยู่ในแนวหน้าล่ะน่า

แต่ถ้าจะเล่นกันจริงจังกับรถอายุขนาดนี้ผมอยากถามคุณว่ารักจริงและจะเก็บมันไว้อีกนานไหม ถ้าใช่ก็ลุยได้เลย แต่ถ้าไม่ใช่ก็ยังลุยได้ ถ้าเงินถึงและพอใจจะทำ

Spot ตัวถังเพื่อสร้างความแข็งแกร่งกับรถเก่าขนาดนี้ผมว่าดีครับ รถคุณจะแข็งแกร่งขึ้นมามากพอดู แต่รอยเชื่อมจะน่าเกลียดไม่น้อย ลองชั่งใจเอาเอง

เพิ่มความแข็งแกร่งให้กับตัวถังก็ทำได้โดยสปอท และใส่โรลเคจ ส่วนช่วงล่างทำได้โดยเปลี่ยนบูชยางใหม่หมด ลูกหมากขอใหม่หมด ช้อคสปริงคงจะหายาก แต่หาให้ได้ละกัน รักจะเล่นรถเก่าก็ต้องทำใจหน่อย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
Back in the old day my cousin use to have Fiat 131 racing.  He always race his friend in Alfa 1.6 Julietta.  Still remember that  ;D ;D ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
 :Dดีใจจังมีคนชอบแบบเดียวกัน ตัวถังfiatเป็นแบบสองชั้น ผุนอกมั้งมีที่ทำสีดีๆอยู่ 2แห่งตีขึ้นรูปแบบเดิมๆเลย เครื่องล่างหาได้สบายมากสปริงยังมี อะหลั่ยหาได้ยังหาได้ เครื่องก็ยังมีอะหลั่ย จะทำแรงๆก็ยังมีของ แต่เดิมๆก็หลังติดเบาะได้
knock..out

เกรียง

• Guest
ขอบคุณทุกท่านครับ  ;D

ผมจะใช้วิ่งเป็นรถคันที่สองน่ะครับ ไม่ได้วิ่งประจำ กะใช้งบราวๆแสนนึง ค่อยๆทำไปครับ

ไปดูมาล่าสุด เปิดเครื่องมายังเดิมอยู่  ก็ว่าจะบูรณะไว้ถ้างบไม่หนักเกินครับ

รบกวนคุณ kkpoke แนะนำอู่หรือร้านให้หน่อยครับ อยากหาช่างประจำอยู่ครับ ผมยังใหม่มากไม่รู้จะไปทางไหน  (ถ้าไม่สะดวกมาทาง email ก็ได้ครับ)

ตัดสินใจแล้ว  ภายในอาทิตย์นี้ล่ะครับจะไปลากเอารถมา  

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
Can you still find some body kit from Fiat 131 Racing Abbart??
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ให้โทร.ถามที่ คุณเล็กนะครับ ทั้งอู่ทั้งอะหลั่ย 014014203 บอกว่า ต้อยที่นนทบุรีแนะนำนะครับ ถ้ามีอะไรผิดปรกติบอกมาจะจัดการให้ครับ ยินดีครับ
knock..out