Author Topic: ถามพี่ๆครับ  (Read 31790 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ถามพี่ๆครับ
« on: January 30, 2007, 11:42:04 pm »
พี่ๆ ตอนที่รู้ว่าภรรยาท้องนี่ ทำยังไงอ่ะครับ

ต้องไปตรวจร่างกายไหมครับ เช่นดูว่าภรรยาแข็งแรงไหมเราแข็งแรงไหมไรเงี้ยครับ

แล้วมีข้อแนะนำเรื่องการฝากท้องไหมครับ?

ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ถามพี่ๆครับ
« Reply #1 on: January 31, 2007, 12:33:22 pm »
เอาล่ะโว๊ยๆ ๆ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #2 on: February 01, 2007, 01:50:11 pm »
ขอคำแนะนำครับ ไม่ใช่ให้ซ้ำเติม  >:(

ยังรอคำแนะนำครับ  ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: February 01, 2007, 02:05:54 pm »
โอ๋ๆ ๆๆ ๆ พี่เปล่าแซว แค่หัวเราะเฉยๆ ฮ่าๆ ๆ

ขั้นแรก ภรรยาจะเป็นฝ่ายรู้ตัวก่อนครับ เขาอาจระแคะระคายและยังไม่ได้บอกเรา จนวันหนึ่งเขาตัดสินใจไปตรวจ หมอถึงแจ้งว่าตั้งครรภ์

ถ้าเรารู้เอง โดยไม่ได้ไปตรวจ ขั้นแรกก็ควรไปให้หมอตรวจโดยด่วนครับ เพราะเขาจะเช็คความผิดปกติของร่างกาย และจะนัดเรามาตรวจเช็คเป็นระยะๆ ช่วงนี้เขาเรียกกันว่า "ฝากครรภ์" ครับ

หมอคนนี้จะตรวจเราไปเรื่อย จนกระทั่งคลอด

คำแนะนำก็คือ
- หา รพ ใกล้บ้าน ที่เดินทางสะดวก เพราะเราต้องเทียวไปเทียวมา เผลอๆ ตอนใกล้คลอดต้องรีบวิ่งจู๊ดดไปอีกด้วย
- ช่วง 1-2 เดือนก่อนคลอดก็เริ่มเช็คค่าใช้จ่ายในการคลอดด้วยครับ รพ ของรัฐก็หลักพัน รพ เอกชนก็หมื่นกว่าๆ รพ ไฮโซ ดังๆ กลางเมืองก็หลายหมื่น เผลอๆ แตะแสน !!!
- ค่าใช้จ่ายในการคลอดมักจะรวมเรื่องการดูแลหลังการคลอดด้วยครับ เช่น คลอดแล้วออกไปเลยก็ถูกหน่อย บางคนคลอดแล้วพักพื้นอีกราวสัปดาห์ก็แพงขึ้นไปอีก ช่วงนี้ไม่ได้พักเฉยๆ นะ เพราะพยาบาลก็จะมาสอนเราอุ้มเด็ก สอนให้นม สอนอาบน้ำ สารพัดจะสอนเลยแหละ
- ค่าใช้จ่ายจะมาบานปลายก็ต่อเมื่อเด็กไม่ปกติ เอาล่ะมึง บางคนคลอดก่อนกำหนด ตัวเล็กนิดเดียว ก็ต้องไปนอนในตู้อบ นอนกันเป็นอาทิตย์เลยนะ บ้างก็ตัวเหลือง ก็ต้องเข้าตู้อบอีกเช่นกัน ลองไปถามรายละเอียดพวกนี้กับหมอที่เราฝากครรภ์ดูครับ

อยากได้ผู้ชายหรือหญิงวะ อิอิ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #4 on: February 01, 2007, 03:47:38 pm »
ผู้ชายซิครับพี่  ;D

ยังไม่ได้บอกพ่อกับแม่เลยครับ ผมตั้งใจว่ารอให้ได้สักสามสี่เดือนก่อน

แล้วค่อยให้แฟนไปบอกพ่อกับแม่เค้า เพราะผมกลัวไปบอกตอนนี้พ่อกับแม่เค้าจะไม่ให้เอาไว้

เรื่องมันเศร้าครับ เค้าอาจจะไม่ได้ชอบผมกันทั้งบ้านก็ได้  :-\

ยังไงจะขอความรู้กับพี่เรื่อยๆนะครับ ในฐานะที่พี่เป็นพ่อที่น่ารักมากๆในสายตาผมคนนึง  ;D

Re: ถามพี่ๆครับ
« Reply #5 on: March 13, 2007, 04:30:13 pm »
 อ่า...มาแล้วๆ ช่วงนี้หายไปนานวุ่นจริงๆ

พาเมียไปฝากท้องมาแล้วครับ สนุกดีไปนั่งอบรมกับเค้าด้วย

ช่วงนี้มีแต่หมดกับหมดเลยครับ ตังทั้งนั้นเลย รอจดทะเบียนอยู่เนี้ย ไม่งั้นเบิกไม่ได้

พ่อแม่เค้าก็พูดง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ ผ่านอุปสรรคแรกแล้วครับ

อุปสรรคต่อไปมันใหญ่โตและยาวนานจริงๆ...

เลี้ยงคนให้เป็นคนครับ น่าจะยากเย็นจริงๆ  :)

พี่เปิ้ลมีอะไรแนะนำก็รบกวนด้วยครับ  ;D

« Reply #6 on: March 14, 2007, 12:54:31 pm »
แนะนำตอนนี้ก็คือเตรียมเงินไว้เยอะๆ ๆ ๆ ไม่ใช่ว่าเลี้ยงลูกจะใช้เงินเยอะ แต่มันต้องมีไว้สำรอง ยกตัวอย่างลูกผมอาเจียนกระทันหัน อาหารเป็นพิษ (กินแค่ไก่ย่างห้าดาว และเกี๊ยวน้ำ) นั่งกินอยู่ด้วยกัน แต่มันอ๊วกคนเดียว อ๊วกสามสี่รอบ รุ่งเช้าพาไปหาหมอ ต้องนอนให้น้ำเกลือ 1 คืน ใช้เงินเกือบ 5 พันบาท (มีส่วนลดแล้ว)

การเลี้ยงลูกให้ดีต้องใช้เวลาครับ เราสามารถพัฒนาเด็กได้ตั้งแต่อยู่ในครรภ์ ช่วงนี้ก็ให้แม่บำรุงสุขภาพตามปกติ ไม่ต้องเว่อร์ แต่ขอให้ครบ สิ่งที่ดีสำหรับคนท้องก็คือน้ำมะพร้าว สารอาหารพวกแคลเซี่ยม สุดยอดอมตะก็คือเนื้อปลาครับ

ปล ให้ชื่อทาคุมิเอาเปล่า  :)

« Reply #7 on: March 17, 2007, 10:38:35 pm »
ขอบคุณครับพี่  สู้ครับ ต้องสู้

แหม่...คนเรานะครับ จนจะกินแกลบ อยากมีรถ กว่าจะมีได้ก็รากเลือด...

ยังไม่ได้เล่นไม่ได้ทำอะไรเป็นจริงเป็นจังเลย มีลูกล่ะ ฮ่าๆ

ก็ตัดใจล่ะฮะ เลี้ยงลูกดีกว่า รถนี้เอาขับใช้งานได้ก็พอ

ชื่อนี่คิดไว้แล้วครับ แต่ไม่ใช่ทาคุมิแน่นอน  ;D

Offline ToppyRacingClub

« Reply #8 on: April 17, 2007, 05:08:46 pm »
อุว๊ะ!!... :o เราพลาดตอนสำคัญไปได้งัยยยเนี๊ยยย

« Reply #9 on: April 19, 2007, 08:19:30 am »
 เฮ้ยพี่!!!~ ตอนสำคัญที่ว่าคงไม่ใช่??!!~  :o

อัพเดทครับ  ท้องไม่ใหญ่เท่าไรครับ ตอนนี้สี่เดือนแล้ว แม่ผมบอกท้องแรกไม่ใหญ่มากเหรอก

ตอนเช้าๆถ้าคลำๆดูจะเจอครับ เป็นก้อนๆขึ้นมาเชียว แต่ยังไม่ดิ้นครับ แปลกรึเปล่าวไม่รู้

แต่หมอบอกจะดิ้นประมาณเดือนที่สี่ นี่ก็เดือนที่สี่แล้วด้วย  ???

สุขภาพคุณแม่โอเคดี แต่ช่วงนี้ท้องอืดท้องเฟื้อบ่อยๆ  แต่สุขภาพคุณพ่อน่าห่วงกว่ากระดิกไปไหนไม่ได้เลย

กระดิกโดนด่า แม่ลูกอ่อนขี้หงุดหงิดมากๆเลยครับ  :P

« Reply #10 on: April 19, 2007, 08:16:52 pm »
ชีวิตมันต้องสู้ ชีวิตมันต้องอดทน

ทนต่อไปครับ ทนไปเรื่อยๆ เชื่อฟังเมีย ทำตามคำสั่งเมีย แล้วชีวิตจะเจริญ

ดูแลอาหารและสุขภาพควบคู่กันไป แต่อย่าลืมเรื่องอารมณ์ด้วย ถ้าสามอย่างนี้เฟอร์เฟค ลูกออกมาก็เฟอร์เฟค พ่อแม่ก็จะเฟอร์เฟคไปกับเขาด้วย ไม่ต้องมาปวดหัว

« Reply #11 on: April 19, 2007, 11:18:27 pm »
ทนต่อไปครับ ทนไปเรื่อยๆ เชื่อฟังเมีย ทำตามคำสั่งเมีย แล้วชีวิตจะเจริญ

พูดเหมือนเมียผมเลย  :P

« Reply #12 on: May 17, 2007, 12:57:38 am »
ล่าสุดครับ

ผมได้ไปอุลต้าซาวน์แล้วครับ ผลคือเด็กแขนขาเรียบร้อยดี หมอว่าแข็งแรงดี ได้ลูกชาย

ผมไม่สนใจเหรอกครับลูกสาวลูกชาย แต่ที่เป็นห่วงคือ....

หมอบอกว่าซาวน์พบว่าลูกผมมีถุงน้ำเกิดขึ้นบริเวณศรีษะ....

หมอว่าอาจจะเกิดขึ้นทั้งกับเด็กที่แข็งแรงและไม่แข็งแรง

หมอนัดให้ไปตรวจในวันที่แปดเดือนหน้า โดยจะตรวจอีกตึกนึง

ผมไปทำเวรทำกรรมอไรไว้ครับ ลูกผมอาจจะไม่ได้เป็นใหญ่เป็นโตในอนาคต...
แต่ก็ไม่ใช่อย่างงี้  ผมกลุ้มมากๆครับ ผมไม่อยากให้ลูกเป็นอะไรที่ร้ายแรงเลย

มาตอนนี้คิดถึงพ่อครับ พ่อห่วงผมยังไง ผมก็ห่วงลูกผมยังงั้นล่ะครับ

« Reply #13 on: May 17, 2007, 02:29:39 pm »
ดีครับที่มาส่งข่าวให้ทราบ

เราทางนี้ก็ได้แต่ลุ้น ทางนัทก็คงได้แต่ทำตามหมอบอก

เอาใจช่วยหลานครับ

« Reply #14 on: May 21, 2007, 10:54:22 pm »
ครับพี่ ตอนนี้ผมก็ได้แต่รอวันที่แปดเดือนหน้าล่ะครับ

ตอนนี้ก็ทำให้ดีที่สุด บำรุงเมียอย่างเดียวล่ะครับ

วันนี้ไปจดทะเบียนสมรสมาครับ ตลกดี รู้สึกแปลกๆที่มีคนอื่นเปลี่ยนมาใช้นามสกุลเราด้วย

หลังจากที่จะจดก็ไม่ได้จดมาหลายรอบ ปล่อยให้โดนค่าหมอค่ายาไปสามงวด งวดหน้านี้ก็เบิกได้ล่ะครับ

พรุ่งนี้ผมจะต้องพาเมียไปอบรมคุณแม่มือใหม่แต่เช้า เป็นงานสัมนาของนมยี่ห้อนึง

พอดีเพื่อนของแม่ผมทำงานอยู่บริษัทนั้น เค้าเลยลัดคิวให้ เพราะจริงๆเค้าจะแรนด้อมหมายเลขสมาชิกเอา

ช่วงนี้ผมก็จะหายหัวนานๆอย่างงี้ล่ะครับ ทำแต่งานครับ ผมยังมีหนี้สินต้องใช้มีลูกต้องเลี้ยงมีสิ่งที่อยากจะทำเพียบครับ

คิดถึงพี่ๆครับ  ;D