Author Topic: เดินทางไกลคนเดียว ระวังแก๊งทิ่มหม้อน้ำ สวมรอยหากินระหว่างทิ้งรถเข้าห้องน้ำ  (Read 1962 times)

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
ที่มา นสพ.ข่าวสด ฉบับวันศุกร์ที่ 19 พ.ค. 2549 หน้า 6 คอลัมน์ คานคอดิน
หัวข้อชุมทางปัญหา

เรียน บรรณาธิการหนังสือพิมพ์ข่าวสด ที่นับถือ
ผมมีประสบการณ์จะเล่าให้เป็นอุทาหรณ์แก่คนอื่นๆ ดังนี้

เมื่อต้นเดือน มิ.ย.ปีที่แล้ว ผม ใช้เส้นทางถนนมิตรภาพ
ขากลับจากโคราชเลยจากปากช่องมาสัก 10 ก.ม. เห็นจะได้
ขณะนั้นเป็นเวลาตี 3 ผมเลี้ยวรถเข้าปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่ง
ตอนนั้นขับรถเก๋งไปครับ กะเข้าไปทำธุระและล้างหน้าล้างตาให้หายเพลียสักหน่อย
ผมเข้าห้อง น้ำไปประมาณ 5 นาที ออกมาเห็นบริเวณล้อหน้ามีน้ำเจิ่งนองไปหมด
สถานการณ์อย่างนี้หม้อน้ำมีปัญหาแน่ ช่วงนั้นมึนครับ
เพราะช่วงที่ขับมาระดับความร้อนก็ปกติ
ช่วงที่กำลังคิดหาทางแก้ปัญหาอยู่นัน มีรถกะบะเก่าๆ คันหนึ่งวิ่งเข้ามาจอดใกล้ๆ
คนหนึ่งอายุราว 40 ปี อีกคนหนึ่งอายุสัก 20 ปี
เข้ามาช่วยดูแถมวิเคราะห์ให้เสร็จว่าเครื่องยนต์เป็นอะไร
และอาสาว่าจะเรียกรถยกพาไปซ่อมที่อู่ให้ ผมยังไม่ทันจะตอบรับหรือปฏิเสธ
แกก็กดโทรศัพท์ พูดคุยล้งเล้ง
จากนั้นเดินมาบอกผมว่าแกช่วยจัดการเคลียร์ให้แล้วเดี๋ยวรถยกจะมา
ทางอู่คิดราคา 7,500 บาท
โดยใช้อะไหล่แท้ ผมเลยบอกว่าไม่ทำเด็ดขาดขอบคุณที่มีน้ำใจ ผมกำลัง
ติดต่อช่างประจำอยู่
ผมอาจต้องเอารถเข้าศูนย์ แกก็ไม่ว่าอะไร เพียงแต่พูดเปรยๆ
ว่าเข้าศูนย์ต้องเสียเป็นหมื่นนะ
แกหายไปครู่ใหญ่ก็เดินมาหาผมอีก แล้วบอกว่าจะให้ช่างมาซ่อมที่นี่เลย
แก่ต่อรองราคาลงมาได้เหลือ 5,000 บาท
ผมเห็นท่าทางแกดูซีเรียส เวลาที่พูดก็เลยต้องแกล้งโกหกไปว่า
รถคันที่ขับเป็นของผู้กองคนหนึ่ง
ผู้กองบอกให้เอารถเข้าศูนย์เพราะเคลมประกันได้ รถกะบะคันนั้นเลย
ขับออกไปอย่างกระชาก หลังจากนั้น มีคนขายไส้กรอกอีสานมาพูดว่า
คุณคงโดนทิ่มหม้อน้ำเข้าให้แล้ว
จอดรถดึกๆ ตามปั๊ม ถ้าไม่มีคนดูรถ มักจะเป็นแบบนี้ แกบอกว่าเจอกันหลายปั๊ม
แต่เตือนใครไม่ได้เพราะต้องค้าขายแถบนั้น
โชคดีที่ผมพอมีเพื่อนอยู่ที่สระบุรี จึงพาช่างมาซ่อม
เสียเวลาไปหลายชั่วโมง หม้อน้ำที่ถอดออกมาเป็นรูใหญ่
ช่างบอกว่ารอยเกิดจากการเสียบทะลุ
เพราะถ้าหม้อน้ำ เกิดรอยรั่วเอง แผลจะไม่เป็นรูขนาดนี้
แถมอยู่กลางหม้ออย่างนี้ ถามเด็กปั๊ม
แกก็บอกว่าเคยระบาดหนักเมื่อหลายปี แล้วก็เงียบไปเพิ่งมาเกิดอีกก็ในช่วงเทศกาล

ฝากเป็นอุทาหรณ์ไปยังผู้ใช้รถใช้ถนน เส้นทางดังกล่าวด้วยครับ
ขอแสดงความนับถือ / ผู้มีประสบการณ์

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คอนเฟิร์มว่าของจริงครับ

พวกมันใช้ไขควงยาวๆ ทิ่มผ่านกระจังหน้า แค่ยืนเฉยๆ ไม่ต้องก้มให้มีพิรุธ

ฉะนั้น หากจอดรถต่างถิ่น ต้องจอดในที่คนพลุกพล่านเท่านั้นครับ

ผมขับกลับจากระยองกับลูกตอนกลางคืน ลูกหลับ ผมปวดฉี่ ยังเปิด Cruise Control ขับช้าๆ เลนซ้ายแล้วฉี่ใส่ขวดเลย อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ก็แค่DXเน่าๆ

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ][Redline Team][

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มาเพิ่มเติมนิด

ที่ผมเคยรู้มา มันไม่ได้แค่ตามมาช่วยลากเข้าอู่นะ แต่มันตามไปปล้นท่านเลยครับ  :)

พวกนี้จะเลือกเฉพาะทะเบียนรถจากรุงเทพฯ เล็งท่านไว้ตั้งแต่แรกแล้ว รอดยากครับ จิ้มเสร็จก็ขับตามไปห่างๆ พอท่านจอด เขาก็ประกบ แล้วก็ปล้น จบ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride