Author Topic: มีเว็ป ที่สอนการแต่งรถ สไตล์ อเมริกัน แบบ need for speed ไหมครับ  (Read 14225 times)

Offline zanoija

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
แต่งรถ สไตล์ อเมริกัน แบบ need for speed ไหมครับ  อยากรู้ว่ามีเว็ปไหนบ้างครับ และ มีผู้ เชี่ยวชาญทางด้านนี้ เป็น ใครบ้างอ่ะครับ รบกวนหน่อยนะ ครับ พอดี ผม จะทำงานนะครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ช่วยให้ความกระจ่างกับคำว่า "สไตล์อเมริกัน" นิ๊ดนึงดิ๊ครับ เพราะสไตล์อเมริกันนั้น แบบหลักๆมีสไตล์ Hot Rod ตั้งแต่ช่วง 1930, 1940, 1950, 1960 ที่นิยมกัน แต่ช่วง 1960 จะเข้าในยุคของ Muscle Car นอกจากนั้นยังมีสไตล์ที่เรียกว่า Pro Street ซึ่งได้รับอิทธิพลมาจาก Drag Racing สไตล์นี้ล้อหลังจะใหญ่ ล้อหน้าจะเล็ก มักจะมี Supercharge โผล่ฝากระโปรงบางคัน แล้วยังมีที่เกิดไม่นานนักที่เรียกว่า Pro Touring ซึ่งมักจะเป็นรถ Muscle Car แต่แปลงช่วงล่างให้ทันสมัยขึ้นบวกกับล้อใหญ่ 17, 18, 19, 20 นิ้ว กับยางหน้ากว้า โหลดแป็ก อู่เจ๋งๆในอเมริกาก้อคงไม่พ้น FOOSE หรือ West Coast Custom อยากศึกษาเรื่องนี้ลองดูช่อง Discovery Channel จาก UBC ในรายการชื่อ Ride แล้วจะพอได้ไอเดียลางๆว่า สไตล์อเมริกันแท้ๆนั้นเป็นยังไง แต่อย่าเชื่อมันมาก รายการมันโม้เยอะและเล่นของแพง รถทำออกมาแล้วราคาค่าทำเท่า Ferrari หรือแพงกว่า

ส่วน Need For Speed นั้น ผมว่ามันเป็นเกมส์ขับรถที่"เปื่อย"ที่สุดในบรรดาเกมส์ขับรถทั้งหลาย คนเขียนโปรแกรมท่าทางจะเข้าใจเรื่องรถค่อนข้างน้อย แต่เก่งในเรื่องกราฟฟิค ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Mondy

• *
ขอถามไรหน่อยนะครับ Muscle Car นี่ คำเรียกหยั่งงี้มันมีที่มาจากไหนเหรอครับ ทำไมเค้าถึงเรียกพวกรถสปอร์ตสองประตูทางฝั่งพวกมะกันว่า Muscle car ล่ะครับ แล้วรถแบบไหนถึงเรียกว่า Muscle car ได้บ้างครับ สี่ประตูแต่เครื่องใหญ่ๆอะไรหยั่งงี้เรียกว่า Muscle car ได้รึป่าวครับ

Offline ToppyRacingClub

ขอถามไรหน่อยนะครับ Muscle Car นี่ คำเรียกหยั่งงี้มันมีที่มาจากไหนเหรอครับ ทำไมเค้าถึงเรียกพวกรถสปอร์ตสองประตูทางฝั่งพวกมะกันว่า Muscle car ล่ะครับ แล้วรถแบบไหนถึงเรียกว่า Muscle car ได้บ้างครับ สี่ประตูแต่เครื่องใหญ่ๆอะไรหยั่งงี้เรียกว่า Muscle car ได้รึป่าวครับ

แนวๆนี้อ่ะ... American Muscle ... ;D

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
My guess is, car look like muscle big curve and big engine.  Maybe powerfull like big muscle?
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline SKMO

สไตล์ อเมริกัน แบบ need for speed

i think the key word is " NEED FOR SPEED ". so, i think its like "The fast and the furious" style or "Rice" is what they call on the street.

try look it up in here. you might find something you like.

http://search.yahoo.com/search?p=import+showoff&sp=1&fr2=sp-top&toggle=1&ei=UTF-8&fr=FP-tab-web-t410&ei=UTF-8&SpellState=n-2995615756_q-LXFCOtZ9D5SjdqdAEN09eQABAA%40%40

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โห ไม่เจอคำว่า Rice เสียตั้งนาน อิอิ

สไตล์ Rice นี้ไม่ใช่แนวผมอย่างแรง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ชอบมากๆครับ ถ้ามีตังจะเข็นออกมารับสาวสักเจ็ดคัน

( เอาไฟใต้ท้องรถล่อ )   ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!

American Muscle Car นั้นเกิดขึ้นมาในช่วงกลางๆ 1960s ประมาณ 1965-66 ช่วงนั้นบริษัทยักษ์ใหญ่ทั้ง Ford, GM, Chrysler จะแข่งขันกันตีตลาดด้วยการใช้เครื่องยนต์แรงม้าสูงๆ เครื่องใหญ่ๆ คล้ายกับที่ใช้ในการแข่งขัน Stock car มาใส่ในรถถนน (เพราะ Stock Car มันเป็นการแข่งที่คนดูมากสุด) โดยมีสโลแกนคล้ายๆกันในลักษณะที่เรียกว่า "Racing on Sunday, Selling on Monday" เพราะเขามักจะแข่งรถกันทุกวันอาทิตย์ ทำให้ลูกค้ารู้สึกว่าไอ้รถที่ตัวเองจะซื้อนั้นมันแรงพอๆกับรถแข่ง เรียกว่ามันมี Mascle อะไรทำนองนั้น

รถที่จัดว่าเป็น Muscle Car ก้อจะมี Ford Mustang, Mercury Cougar, Ford Torino, Chevy Camaro, Chevy Chevelle, Chevy Nova, Dodge Charger, Plymouth Chalenger, Chrysler Baracuda, Chrysler GTO, GTX, Pontiac Trans-Am และอื่นๆอีกเล็กน้อย สังเกตุได้ว่ารถรุ่นเหล่านี้จะเกิดขึ้นมาแถวๆปี 1960s ปลายๆปีซะส่วนใหญ่ และช่วงนั้นเป็นที่การแข่งรถในอเมริกานั้น"บูม"มากๆ จนมาถึงในช่วงประมาณกลางๆปี 1970s ที่เกิดการขาดแคลนน้ำมันในตลาดโลกและราคาน้ำมันนั้นพุ่งสูงขึ้นกระฉูด Muscle Car หลายๆรุ่นก้อเลย"หงอยตาย"ไป เนื่องจากไม่มีใครมีเงินพอจะซื้อน้ำมันใส่ให้มันวิ่ง บริษัทรถยนต์ต่างๆก้อเลยเลิกผลิตรุ่นเหล่านี้ ยกเว้น Ford Mustang, Chevy Camaro, Pontiac Trans-Am ที่บริษัทพยายาม"ดัน"ออกมาโดยหวังว่าจะมีลูกค้าที่ยังใจกล้าซื้ออยู่ แต่ช่วงนี้รถจะออกมาค่อนข้าง"อุบาทย์" โดยเฉพาะ Mustang ถ้าเซียน Muscle Car เขาจะไม่เล่นรถช่วงปีที่ว่านี้

จนมาในช่วง 1980s ปลายๆที่ Muscle Car เริ่มกลับมาใหม่ Mustang กลับมาดัง Camaro กลับมาดังอีกครั้ง และมีการใช้ Image ของ Muscle Car มาใช้ในการขายรถอีกหลายๆรุ่นเช่น 1993-1996 Chevy Impala SS ซึ่งเป็นรถ 4 ประตู (รุ่นปกติจะเรียกว่ารุ่น Caprice) แต่ใส่เครื่อง LT1 ซึ่งถือว่าค่อนข้างแรงสำหรับรถถนน และตอนนี้รถ Muscle Car ที่หายๆไปก้อเริ่ม"เกิดใหม่"จากบริษัทต่างๆอีกครั้ง จบรายงานข่าวภาคค่ำ :D

In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Mondy

• *
คุณ Mokan ความรู้แน่นดีจริงๆครับ ขอบคุณครับ  ;D