Author Topic: มีเรื่องอยากจะถามครับ...เรื่องสงสัยมาก  (Read 3233 times)

Offline nutto

• Group N Racer
  • **
  • ทุนไม่ให้แต่ใจรัก
คือผมเคยเข้าเวปนี้มาตั้งแต่สมัยหัดขับรถใหม่ๆ...ทำเครื่องระเบิดไปตัวนึงก็กลับใจหันมาขับแบบรักรถแทนเอานิ่มไว้ก่อน

หายไปนานเพราะติดเรียนมหาลัย...อารามบทมามากพอแล้วเข้าเรื่องดีกว่า

คือถ้าผมจะซื้อรถเนี่ยแต่ผมได้ยินว่ามันมีแบบผ่ารถแบ่งครึ่งคันแยกหน้าหลัง...(แบบอะไหล่)
...ผมสงสัยว่ามันก็น่าจะเป็นของมือหนึ่งพึ่งประกอบถูกไหมครับ...

แล้วเราไปซื้อรถสภาพเน่าๆราคาถุกๆแล้วเอาของใหม่จากรถผ่าครึ่งเนี่ยยัดเข้าไปแทนเราก็จะได้รถเหมือนใหม่1คันใช่ไหมครับ

ผมสงสัยว่าค่าใช้จ่ายเนี่ยมันคุ้มไหมกับซื้อสภาพดีๆมือสองราคาอาจจะแพงสักนิดหน่อย

ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆดีกว่าก็คือ ถ้าจะซื้อ200sx แล้วหาซื้อแบบผ่าครึ่งหัวท้ายมา อย่างตอนนี้มือสองของ200sxก็ประมาณ5แสนถึง6แสน

แบบสภาพดีพอสมควรแต่ถ้าเราซื้อแบบเน่าๆมาแล้วยัดเครื่องเนี่ยจะถูกกว่าไหมครับ...
จะคุ้มค่าไหมครับแล้วค่าเปลี่ยนเลขเครื่องค่าอะไรต่อมิอะไรเวลาเราไปจ่ายกะราชการเค้าจะเสียเยอะแค่ไหนครับ(เปลี่ยนยกคันเลยเนี่ย)

แล้วแบบผ่าครึ่งหัวท้ายแหล่งขายมันอยู่แห่งหนใดใครช่วยบอกทีครับ

ขอบคุณครับ....ถ้าไร้สาระก็ขอโทดด้วยครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผู้ไม่รู้ ย่อมไม่ผิด ไม่มีสิ่งใดไร้สาระหรอกครับ

ไม่รู้นั้นถามได้ แต่คุณคงเข้าใจเรื่องอะไหล่รถนำเข้าแบบตัดครึ่งคันผิดไปนิด

รถนำเข้าแบบตัดครึ่งคัน ล้วนแล้วแต่เป็นรถเก่าครับ บางคันไม่เก่าเฉยๆ แต่ยังโดนอุบัติเหตุอย่างหนักมาอีกด้วย เช่น ชนจนหน้ายับแต่ท้ายยังพอดูได้ ก็เลยตัดท้ายมาขาย อะไรทำนองนี้
- ไม่มีใครเอารถใหม่เอี่ยมมาตัดแล้วส่งมาขายแน่นอนครับ ยกเว้นกรณีที่เป็นรถขโมยจากญี่ปุ่นมา แล้วรีบตัดเป็นชิ้น เก็บเข้าตู้ อันนี้พอเป็นไปได้ แต่ผิดกฏหมายอย่างแรงมาก

วิธีการที่คุณคิดนั้น มีคนทำกันมากมายและทำกันมานานมากแล้ว ปัจจุบันก็ยังทำกันอยู่ครับ ยกตัวอย่งางเป็น 200SX มันยังไม่เด่นชัด ยกตัวอย่างเป็น Evo / Im จะชัดเจนกว่าครับ เพราะเขาแปลงกันทั้งคัน แปลงกันเกือบทุกชิ้น เหลือของเดิมเพียงแค่พื้นด้านหน้าและผนัง Fire Wall เท่านั้นเอง

แหล่งขายรถตัดก็อยู่ตามเชียงกงทุกหนแห่งครับ จุดใหญ่ก็ปทุมวัน บางนา หลักสี่ แล้วก็ย่านชานเมืองรอบๆ กรุงเทพฯครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ถ้าผมโดนจับช่วยไปประกันตัวผมด้วยนะครับ  :'(

ราคารถ(แจ้งเข้าเป็นชิ้นส่วน แต่บางคันมาเต็มคัน) ราคารวมอินวอย

Fit i-Dsi 250,000
Crowm Majesta (2JZ) 280,000
Crown VIP (1UZ) 250,000
Celica รุ่นไฟป๊อปอัพ (3S-GE) 130,000
Honda Accord รุ่นหลังตาเพรชอ่ะ ผมเรียกไม่ถูก(F20-Tip) 160,000

ลองคิดดูละกันครับ ว่าซื้อมารื้อใส่มันจะคุ้มไหม อาจจะคุ้มนะถ้าคิดจะแต่งเป็นตัวนอกแท้ๆอยู่แล้ว

ผมอยากได้ความคิดเห็นแบบไม่มีอัคติซักหน่อย เกี่ยวกับอีโวแท้-แปลงน่ะครับ  ว่ามันแตกต่างกันเยอะไหม เพราะเคยถามพวกที่ขับรถแปลงทีไรเค้าก็บอกว่าไม่แตกต่างเลยทุกที
คนไม่มีฐานะ

Offline nutto

• Group N Racer
  • **
  • ทุนไม่ให้แต่ใจรัก
ขอบคุณครับ...แสดงว่าผมเข้าใจผิดอ่ะดิ...แล้ว...
ผมว่าซื้อมือสองสภาพดีๆหน่อยแล้วค่อยซ่อมเอาดีกว่แล้วทำไมผมไปดูเวปที่ขายรถมือสองมาทำไมlan - evoราคาตกล่ะครับ ผมนึกว่าราคา6-7แสนซะอีก...เหลือแค่2-5แสนเอง..
หรือว่าสภาพรถไม่ดีกันแน่...ขนาด200sxยังแพงกว่าเลยหรือว่ามันแพงกว่าอยู่แล้วครับ...แล้วก็ขอสอบถามเรื่อง200sxหน่อยครับเอาคำวิจารณ์เกี่ยวกับมันทั้งดีและไม่ดีทุกแง่มุมน่ะครับ
ขอความกรุณาด้วยนะครับขอบคุณครับ

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
กระแสมันนำพาราคาไปมั้งครับ

หลายปีก่อนหน้านี้ 200อย่างแพงที่สุด มันยังแค่ 5แสนกว่าๆครับ

รถปี 93 ถึงปัจจุบัน มันก็ 12 ปีแระ ดันขายอยู่ 6แสนกว่า กระแสมันแรง
It's not how you modified your car, It's how you race your car.