Author Topic: น้ำมันเครื่อง ต่างยี่ห้อกัน  (Read 2508 times)

Offline kumiko

• Amateur Racer
  • *
อยากทราบว่าคับ ถ้าใช้น้ำมันเครื่อง ยี่ห้อ A แต่เกรด 20w 60
และสามารถ ที่จะนำน้ำมันเครื่อง ยี่ห้อ B แต่เกรด เดียวกันเด๊ะ เลยคับ
ถ้านำมาใส่แล้ว เครื่องจะพัง หรือ เกิดเหตุผลเสียในด้านต่าง ๆ มากน้อยแค่ไหนคับ

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบคับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผสมได้ ไม่พังจ๊ะ ใช้งานได้ปกติ แล้วอย่าลืมเปลี่ยนไส้กรองพร้อมน้ำมันเครื่องทุกครั้งด้วยนะครับ

ถ้าเป็นพวก Fully Syn บางยี่ห้อเขาจะมี Additive สารหล่อลื่น อะไรทำนองนี้ผสมมาด้วยเป็นออปชั่นเสริม (แต่บวกค่าตัวไว้กับน้ำมันแล้ว) ขอให้เลือกที่มันใช้ Additive ตระกูลเดียวกันครับ  ส่วนใหญ่จะใช้พวกสารโมลิบินั่ม แต่มีเจ้ายี่ห้อ Elf มาแปลก ขานี้เล่น Graphite และมีอีกมากที่ใช้ PTFE

แก้ปัญหาสิ่งตกค้างแบบไม่ตั้งใจ ด้วยการเปลี่ยนไส้กรองใหม่ทุกครั้งครับ จะเอาสบายใจอีกขั้นก็อย่าใช้นานเกิน 1.5 หมื่น กม (โดยประมาณ)

เพิ่มเติม

ดูแค่ค่า SAE อย่างที่คุณว่ามานั้นยังไม่พอครับ หลักๆ ต้องดูที่ API ก่อน ว่าเป็น SM / SL หรือไม่ ถ้าไม่ตรงกันก็ผสมแล้วเปลี่ยนถ่ายเร็วหน่อยก็พอได้ ส่วน SAE นั้นจะเหมือนหรือต่างกันก็ยังไหวครับ ค่าที่ได้ก็จะนำมาหักล้างกัน

ยกตัวอย่างผสมกันครึ่งต่อครึ่งระหว่าง 0W30 กับ 0W40 ก็จะออกมาเป็น 0W35

ค่าอื่นๆ ก็ลดทอนกันตามส่วนของน้ำมัน และความมากน้อยในการผสมครับ

แต่.. ระวังการนำน้ำมันเครื่องเก่าที่เก็บไม่ดีมาใช้ เพราะน้ำมันที่เปิดฝาแล้วมันจะโดนความชื้นได้ง่าย มันเสื่อมลงเองได้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kumiko

• Amateur Racer
  • *
ขอบคุณคับพี่โอเปิ้ล
คือ ของที่เหลือยังไม่ได้เปิดนะคับ แต่ต่างยี่ห้อกัน ดันไปเจอเข้า แต่ปัจจุบันใช้อีกยี่ห้อ
และค่า Api เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจเลยมาถามที่นี่ก่อนคับ กลับจะงก แต่เสียเงินมาก
ในการทำทั้งเครื่องไม่คุ้มกันนะคับ

ขอบคุณคับผม :D