Author Topic: น้ำหนักของถังก๊าซNGVมีผลต่อการdriftรึป่าวครับ  (Read 4762 times)

Offline WW8T

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
อยากทราบว่ารถที่ติดก๊าซจะdiftได้มั้ยครับ แล้วน้ำหนักของถังก๊าซที่ติดหลังรถมีผลต่อการdriftรึป่าวครับ

ไม่รู้ว่าถามกว้างไปรึป่าวนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ แค่สงสัยเฉยๆ ขอบคุณคับผม

แล้วอยากทราบว่ามีใครเอารถติดก๊าซมาdriftบ้างรึป่าวครับ
« Last Edit: June 18, 2006, 10:07:01 pm by WW8T »

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ก่อนอื่นนะครับขอเคลียร์เรื่องนี้ก่อน

NGV = Natural Gas Vehicle คือยานพาหนะซึ่งใช้ก๊าซธรรมชาติเป็นเชื้อเพลิง
NG = Natural Gas คือก๊าซธรรมชาติ
CNG = Compressed Natural Gas คือก๊าซธรรมชาติซึ่งถูกอัดเก็บไว้ในถัง

เพราะฉะนั้น terminology ที่ถูกต้องคือ รถซึ่งใช้(ก๊าซ) CNG นะครับ ไม่ใช่ NGV ที่มาบอกนี่ไม่ได้จะพยายาม"กระแดะ"นะครับ แต่เห็นใช้ผิดกันมาตลอดแม้แต่"สื่อ"ต่างๆ มันเลยรู้สึกคันๆ ;D

กลับมาเรื่องถัง CNG ในรถ NGV นะครับ

CNG ที่ถูกนำมาใช้ในรถยนต์นั้นจะถูกเก็บไว้ในถังด้วยความดันสูงประมาณ 300 bar ก้อประมาณ 4500 psi (ต่างจาก LPG, Liquid Propane Gas ซึ่งอัดไว้ในถังด้วยความดันประมาณ 20 bar หรือ 300 psi) ด้วยเหตุนี้ ถังที่ใช้เก็ย CNG ต้องเป็นถังที่แข็งแรงมาก ถ้าเป็นเหล็กก้อจะหนา เมื่อหนาก้อจะหนัก แถมต้องมีปริมาตรมากพอที่จะใช้ไปไหนมาไหนได้โดยไม่ต้องเติมกันบ่อยๆอีก น้ำหนักถังอย่างเดียวเลยปาเข้าไปประมาณ 100 กว่ากิโลกรัม เอายัดไว้ในฝากระโปรงหลังก้อ"ตูดห้อย"ละครับ ต้องเปลี่ยนสปริงหลังช่วยกันเล็กน้อย ถ้าอยู่ในรถ Drift นั้นจะเกิดอาการแน่ๆเพราะมีน้ำหนัก และ inertia ด้านหลัวมากขึ้น

อ้อ...อีกนิด CNG นั้นต่างจาก LPG ตรงที่เวลารั่วออกมาสู่บรรยากาศ CNG จะเบากว่าอากาศและลอยขึ้น ไม่กองลงกับพื้นเหมือน LPG แต่ไม่ได้แปลว่า"ปลอดภัยกว่าเวลารั่ว"นะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline WW8T

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ขอบคุณครับผม  :) :)

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
ผมว่าถ้าทำจริงๆ ต้อง corner balance และ ชั่งนำหนัก แต่ละฝั่งของตัวรถ
แต่ว่า ท่านจะทำจริงๆ ฤ? ผมว่า กลัวตายน้า
ถังเมืองไทยก็ใช่ว่าจะทำดี พอดีแม่ผม insider นิดๆ อิๆ
ถ้าได้ถังต่างประเทส และระบบที่มีการ ตัด NG ก็น่าจะปลอดภัย
ส่วน ถังไทย ผลิตแบบ ... ผมว่าไม่น่าเสี่ยงไปทำอะไรแบบสมบุกสมบัน
ผมว่าเดี่ยวรอ bio diesel ดีกว่าคับ ไม่ก็รอ e-100 แล้วเล่นได้คับ อิๆปลอดภัยก่า
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ย้ายถังเข้ามาไว้บริเวณเบาะหลังครับ ( หลังคนขับไปเลย )

น้ำหนักจะได้มาตกที่กลางรถ  ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ย้ายถังเข้ามาไว้บริเวณเบาะหลังครับ ( หลังคนขับไปเลย )

น้ำหนักจะได้มาตกที่กลางรถ  ;D

โห...ใจกล้าขนาดนั้นเลยนะทั่น ถ้าจะเล่นจริงๆแนะนำว่าใช้รถเปิดประทุนหรือเปิดน้าต่างรถออกให้หมดเน้อ เพราะถ้า CNG 200 bar รั่วในรถนี่ แว๊บเดียวห้องโดยสารกลายเป็นถังแก๊ซไปเลยนะนั่น

เคยเห็นรถตู้โดยสารติดถังแก๊ซไว้หลังเบาะแถวหลังสุด ไม่อยากจะนึกสงสารเวลามันรั่วจริงๆ ตอนวิ่งเฉยๆคงไม่รั่วอ่ะนะ ตอนโดนชนนี่ดิ บรึ๋ยยย์ :o
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
เป็น ความคิดน่ะพี่  เออความรู้เรื่องถังแก๊ซนี่ก็ดีครับ

พ่อผมขับแท๊กซี่ ตั้งแต่คันเก่าเป็นถัง lpg ตอนนี้รถใหม่เป็น ngv

เป็นห่วงพ่อเหมือนกันครับ  มีข้อมูลอะไรก็แนะนำบ้างนะครับ ขอบคุณครับ  ;D

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver