Author Topic: จะว่าผมโง่ก็ได้นะ แต่เข้ามาอ่านหน่อย  (Read 5340 times)

Offline vodka

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
โช้คยี่ห้อ TEIN เนี่ย มันอ่านว่ายังเหรอ ผมอ่านว่า เท - อิ้น   ผิดมั้ยครับ แล้วก็  มิเตอร์ของ Defi  มันอ่านว่าอะไรอ่ะครับ บางคนก็ ดีไฟ บางคนก็ ดิฟฟี่ ผมงงอ่ะ   ;D ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ไม่ใช่ภาษาไทยของพ่อแม่เรา อ่านไปตามลักษณะการเขียนได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นคนในวงการ เขาก็จะออกเสียงตามประเทศผู้ผลิต ตามถิ่นกำเนิดผลิตภัณฑ์เขา

ผมอ่าน
Tein - เทย์ อีน
Defi - เดฟ ฟี่

อ่านนอกเหนือจากนี้ ก็ไม่ผิด ไม่มีใครผิด ไม่ต้องไปเถียงกัน (ยกเว้นแต่ว่าอ่านเพี้ยนไปมากจนผิดเพี้ยนไปคนละโลก เช่น ขายฮอนด้า ท้ายอาร์)

อ่านคำไทยผิด เขียนคำไทยนี้น่าละอายกว่าเยอะครับ  ;D
« Last Edit: June 07, 2006, 02:13:19 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline vodka

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
แหมตอบไวจังเลยครับ พี่รู้มั้ยผมติดตามอ่านหนังสือพี่ ที่พี่ออกมาขายอ่ะ เมื่อ 5  -  6ปีก่อนอ่ะ  ยังจำได้ อยู่เลย ไม่รู้ว่าเล่มไหน พี่เขียนบอกว่า พี่ต้องขายรถ เพื่อให้หนังสือ ฉบับนั้นอยู่รอดในช่วงนั้นอ่ะ แล้วต่อมาไม่นานผมก็หาซื้อหนังสือของพี่ไม่ได้  ดีใจมากพี่ผมค้นพบเว็ปของพี่ครับ ยังไงจะติดตามอ่านต่อไปครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ไม่ต้องห่วงครับ อ่านไปตามที่เราอ่านออกไปก่อน ถ้าพูดกันไม่รู้เรื่องค่อยสะกดให้ดู เพราะผมเองก้ออ่านยี่ห้อของใหม่ๆม่ค่อยออกเหมือนกัน บางทีก้อมึนๆว่ามันเรียกอะไรวะนั่น เจ้าของผลิตภันท์มันเองก้อเหนื่อยเหมือนกันละครับกว่าจะคิดชื่อยี่ห้อออกมาไม่ให้ซ้ำกับชาวบ้านน่ะ ฮ่าๆ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!