Author Topic: น้ำมันเบรคคับ  (Read 11392 times)

Offline kumiko

• Amateur Racer
  • *
น้ำมันเบรคคับ
« on: May 21, 2006, 11:22:25 pm »
คือ ผมเข้าใจว่าน้ำมันเบรคยิ่ง dot สูง ๆ จะทำให้ค่าจุดเดือดมันสูงไปตาม
ปกติตอนนี้ใช้ dot 4 อยู่ และใช้ในพีระได้ ผ้าเบรคก็เกรดสูงเพื่อการแข่งขัน
แต่เห็นมี dot 5 หรือ  5.1 กัน ผมไปถามที่ร้าน ๆ หนึ่งแล้วเค้าบอกว่า
น้ำมันเบรคเกรดสูง ๆ หรือพวก เกรด racing นั้น ถ้าใช้แล้วจบการแข่งขันต้อง
เปลี่ยนออก ไม่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ เพราะว่า มันจะกัดพวกลูกยาง ต่าง ๆ
จึงถามว่า ร้านี้บอกจริง ไหมคับ ถ้าใช้แล้วต้องเปลี่ยนออกจริงหรือป่าว
และของ hks ตัว racing ไม่เห็นมี dot บอกเลย จะรู้ได้อย่างไรว่ามันมีค่าเท่าไหร่
กระป๋อง hks ต้อง 1700 บาท แต่หาเท่าไหร่ก็ไม่ได้บอกว่า dot เท่าไหร่ หรือผมคิดว่า
ดูได้จากคำอื่นอีกคับ

รบกวนด้วยคับ

• *
Re:น้ำมันเบรคคับ
« Reply #1 on: May 25, 2006, 01:58:49 pm »
ไม่มีใครทราบเลยหรือคับ ???

Offline 13

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #2 on: May 25, 2006, 03:41:19 pm »
ในนี้มีคนตอบอยู่เเล้วครับ รออีกนิดครับ

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
« Reply #3 on: May 25, 2006, 09:55:42 pm »
On my AutoX car I use regular DOT4 but flush it 2 times a year.  On my Gokart I use DOT5 Silicone also change 2 times a year (part time racing only 3-4 a years).  I believe DOT5 silicone is easy to trap the water and make it go bad.  

Think about it ..Brake Fluid is cheap compare to when you go 100+ and no brake because of the boiling fluid.  (scarry)

Oh Brake duct also help cool down..
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: May 26, 2006, 09:35:50 am »
ผมใช้แค่ Ate Dot 4 ครับ

ไม่มีข้อมูลของ HKS เลย  ???
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline BUGGY

• *
  • I'm a llama!
« Reply #5 on: May 27, 2006, 09:34:09 pm »
HKSมีนํามันเบรคด้วยหรือนี่
5555 อะไรกันอีกละนี่ แม่มมันขายทุกอย่างเลย
แต่ เอ้  มันก็ไม่ได้ทําเองเกือบทุกอย่างอีกเหมือนเดิม
คุณภาพมันจะปัญญาอ่อนเหมือนกับนํามันเครื่องของมันหรือเปล่า
โอ้ย พระเจ้า  อยากจะบ้า

เอเต้ดอท4,5 ก็มีขายเยอะนี่ครับ หาซื้อง่าย ใช้สะดวกด้วย อยากเปลี่ยนเมื่อไหร่ก็ได้  เราจะไดไม่ต้องเปลี่ยนยี่ห้อบ่อยๆ  อันนี้แหละครับตัวทําลูกยางพัง
ด4 น่าจะพอแล้วนะ ถ้าเกินกว่านั้นแล้ว ชิ้นส่วนอื่นๆคงจะลาไปก่อนแล้ว
หรืออีกอย่างก็คือว่า ระบบมีประสิทธิภาพไม่ดี  นํามันเบรคก็คงช่วยได้ไม่เยอะแล้วครับ  เพราะยังมีเรื่องอื่นๆที่ต้องคิดถึงอีกเยอะ  ลองทําจุดอื่นช่วยด้วยครับ จะดีขึ้นเยอะ

ถ้าไม่พอจริงๆแล้วลองมองหาคาสตรอล ดีจริง แพงจังครับ
HKSนั้นไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะหลอกรับประทานเสียมากกว่า
ตามประสาของเล่นจากญี่ปุ่น  

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
« Reply #6 on: May 28, 2006, 09:21:55 am »
ผมว่าถ้าทำรถสนามแล้วทำไมไม่ทำ duct แบบที่พี่โก้เสนอ
ผมว่าน้ำมันเบรกเปลี่ยนเสปกให้มันทนได้มากๆแต่ถ้า
system เราทนไม่ได้ ก็ไปไม่ใหวเหมือนกัน
dot 4 + air duct ผมว่าพอแล้วนะ :) จากความรู้น้อยนิดคับ
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

• *
« Reply #7 on: May 29, 2006, 01:45:50 am »
คับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านคับ

Offline GoogGoo

• *
« Reply #8 on: May 29, 2006, 02:46:48 pm »
เท่าที่เข้าใจคือถ้าเป็นรถบ้านที่ใช้งานปรกติควรจะยึดติดกับน้ำมันเบรคที่ผู้ผลิตแนะนำ เพราะการเปลี่ยนไปใช้น้ำมันที่ DOT ต่างไปอาจจะไปกัดซีลต่างๆในระบบเบรคได้

โดยทั่วไปน้ำมันเบรคที่ได้ตามข้อกำหนด DOT5 มักจะมีส่วนผสมของ Silicone ซึ่งมีข้อดีคือไม่ดูดความชื้นไว้ในตัวมันเองทำให้ Wet Boiling Point สูงกว่า DOT3 และ DOT4 ซึ่งทำให้ DOT5 เหมาะสมกับการใช้งานบางประเภท เช่น พวกยานพาหนะทางทหารที่ไม่ต้องการดูแลในส่วนนี้มากจนเกินไป แต่ DOT5 (ที่มักใช้ Silicone เป็นส่วนผสม หรือจะไม่ใช่ DOT แต่มี Silicone เป็นส่วนผสม) ไม่เหมาะกับการใช้ใน High Performance Application เพราะว่าพวกที่มี Silicone เป็นส่วนผสมมัน Compressible ได้...อุตส่าเปลี่ยนสายถักและ/หรือ Caliper อย่างดีราคาเป็นแสน เพื่อต้องการความ Firm ของแป้นเบรค (จะได้กะระยะเบรคได้อย่างแม่นยำ) แต่ดันมาตกม้าตายเพราะใช้ ม้ำมันเบรค Silicone ซึ่งมัน Compressible...

ถ้าในรถแข่งที่ยังใช้ระบบเบรคของรถบ้านก็ควรจะยึดกับน้ำมันเบรค DOT เดิม แล้วเปลี่ยนถ่ายทุกครั้งก่อนควอลิไฟล์และแข่ง โดยใช้น้ำมันเบรคจากกระป๋องเปิดใหม่เสมอๆ แต่ถ้าเปลี่บยนไปใช้ระบบเบรคที่เป้นของ Aftermarket ที่มีซีลที่คุณภาพสูงก็สามารถขยับไปใช้น้ำมันเบรคที่มีจุดเดือดสูงกว่าได้ อาจจะเป็น DOT4, DOT 5.1, DOT 4+, DOT4 Super, Super DOT4 (สี่ตัวหลังคือพวกที่สามารถผ่านข้อกำหนดของ DOT 5 แต่ว่าไม่มี Silicone) ได้ หรือจะเป็นพวกแบบ High Performance เต็มตัวเลย เช่น Castrol SRF, Motul 600, AP 600, AP 550, Ate SuperBlue Racing พวกนั้น น้ำมันเบรคไม่มี DOT ก็มีเพราะ DOT มันก็แค่เป็นข้อกำหนดของ Department of Transportation ถ้ามีคุณสมบัติตามที่กำหนดก็สามารถติด DOT ได้ แต่พวกน้ำมันเบรคแบบ High Performance หลายตัวมันก็มีคุณสมบัติเกินกว่าที่ DOTกำหนดไปแล้ว
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #9 on: May 29, 2006, 03:27:39 pm »
เออ ค่อยยังชั่วหน่อย มีพระเอกมาช่วยตอนท้าย

ผมเองก็พลอยกระจ่างกับเขาไปด้วย

ขอบคุณครับผม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #10 on: May 30, 2006, 04:32:32 am »
ขอบคุณพี่ GoogGoo มาก ๆ เลยคับ สิ่งที่พี่ตอบนี้กระจ่างเลยคับ
สรุปผมไปซื้อของ Motul 600 มาแล้วคับ

ขอบคุณคับพี่ :D

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #11 on: May 30, 2006, 02:53:49 pm »
Don't forget what ever brand you use.   Change it every time before go to the track.

Oh and have fun... ;D
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #12 on: June 02, 2006, 09:41:18 pm »
แถมกระติ๊ดนึง

DOT 5 นั้นเป็น Silicone base ซึ่งนอกจากจะ compress ได้ ทำให้รู้สึก"ยวบๆ"แล้ว คุณสมบัติอีกกย่างคือจะไม่ผสมกับน้ำ ฟังดูดีแต่ถ้ามีน้ำในระบบ(หรือความชื้นเกิน 3%) แล้วน้ำมันเบรคร้อนถึงจุดเดือด น้ำในระบบจะกลายสภาพเป็นไอน้ำ และเนื่องจากระบบเบรคนั้นเป็นระบบปิด ไอน้ำนั้นจะทำให้เกิดความดันในระบบ ทำให้เบรคติดหรือเลียจานได้

DOT 3, 4, 5.1 นั้นเป็น Glycol base แตกต่างกันที่จุดเดือด แต่จุดเดือดที่ว่านั้นมีสองอย่างคือ Dry boiling point (จุดเดือดเมื่อไม่มีความชื้น) และ Wet boiling point (จุดเดือดที่มความชื้นมากกว่า 3%) สำหรับรถแข่งซึ่งเปลี่ยนน้ำมันเบรคกันเป็นว่าเล่น จะสนใจ Dry boiling point เพราะไม่เคยมีความชื้นในระบบ ถ้ารถใช้บนถนนประจำวัน ต้องสนใจ Wet boiling point เพราะมีความชื้นในระบบประจำ

รถบ้านนั้น นานๆจะเจอปัญหาน้ำมันเบรคเดือดซักครั้งในชีวิต ยกเว้นว่าชอบใช้เบรคกันหนักๆ ซึ่งบอกตรงๆว่าหาคนใช้เบรคหนักๆขนาดน้ำมันเบรคเดือดนั้นยากกว่างมเข็มในมหาสมุด มหาดินสอ มหายางลบ อีก

สองสามวันก่อนดูในทีวี พวกช่างซ่อมรถที่ Cuba ใช้อะไรแทนน้ำมันเบรครู้ป่าว "น้ำยาล้างจาน" เพราะน้ำมันเบรคมันหายากและแพง น้ำยาล้างจานถูกกว่า โอ้..แม่เจ้า :o คราวหน้าจะลองเอา"ซันไลต์สูตรมะนาว"เติมดูดิ อาจจะเวิร์คกว่า Motul ฮ่าๆๆ :D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

« Reply #13 on: June 02, 2006, 10:39:08 pm »
ลองแล้วมาเล่าด้วยนะคร้าบบบบ อิอิ

จะว่าไปแล้วก็น่าลองกับพวกรถเล็กดูก่อนนะ เช่นมอเตอร์ไซค์ หรือโกคาร์ท อิอิ

• *
« Reply #14 on: June 03, 2006, 02:18:45 am »
น้ายาล้างจาน โอ้โห่ :o