Author Topic: Jazz VS Yaris อันไหนประหยัดกว่ากันครับ หรือว่ามีรถคันใดประหยัดกว่าสองคันนี้  (Read 11521 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขอสอบถามเป็นข้อมูลครับว่าตัวใดประหยัดกว่ากัน หรือถ้ามีรุ่นอื่นประหยัดกว่าก็แนะนำด้วย

ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ขับช้าๆ เน้นประหยัด ไม่ซิ่ง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ไม่กล้าตอบฟันธงอะครับ แต่ว่า Jazz น่าจะประหยัดกว่านะครับ ตัว i-DSi นะพี่เคยลองขับรอบเครื่องมันคงที่มาก ๆ เลย (ตัว CVT นะครับ) น่าจะประหยัดกว่า Yaris อะครับพี่

ถ้าอยากได้ประหยัดกว่า 2 คันนี้ พี่เปิ้นก็มีอยู่ที่บ้านแล้วไงครับ ตั้งหลายคัน  :P  ;D

Offline iamtul

• G'Day Mate
ติดรถเพื่อนเอาครับ ประหยัดสุด

;D ;D ;D
« Last Edit: May 08, 2006, 10:08:36 am by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline ToppyRacingClub

Jazz กับ Yaris ซีซี จะใกล้เคียงกัน 1500-1600 ซีซี นี่หละคับ
Yaris มีจะแรงม้ามากกว่า Jazz เพราะว่าใช้เครื่องเดียวกันกับ Vios คับ
ส่วน Jazz จะโชว์เทคโนโลยีวีเทคที่ทันสมัย... :o

ฟันธง!!! >:(
ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ขับช้าๆ เน้นประหยัด ไม่ซิ่ง ===> Jazz

(Yaris กับ Vios ... เปงป๋ม ป๋มซื้อ Vios ดีกว่าคับ ราคาพอๆกัน รถใหญ่กว่า
เวลาขับไปนอกเมืองจะรู้สึกมั่นใจกว่า ไม่ใช่เหมือนลูกอมของรถสิบล้อนะคับ ;D)

ปล. แล้วพี่โอเปิ้ลไม่สนใจ Avanza หรอคับ รถ7ที่นั่ง มีแอร์หลัง ราคาพอๆกับ Vios
เครื่อง 1300 ซีซี ขับหลัง!!!!…ฝาเปิดถังน้ำมัน อยู่ฝั่งเดียวกับคนขับด้วย อิอิ!!!! ;D ;D ;D

(###ในความคิดของป๋มนะคับ###)
« Last Edit: May 08, 2006, 02:59:30 pm by TopFanClub.com »

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
ทราบแต่ว่า i-dsi เนี่ยประหยัดเอาเรื่องเหมือนกัน วิ่งวันละประมาณ 60 โล เติมเต็มถังต่ออาทิตย์ครับ  ;)

Offline t_4wd

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
รุ่นน้องใช้รุ่น IDSI ออโต้ ตอนแม็กเดิมๆ วิ่งได้ประมาณ 17-18 โล/ลิตร ในเมืองสลับนอกเมือง
ต่อมามันเปลี่ยนแม็กเป็นของ 17 ระยะทางลดลงเหลือ 13-14 โล/ลิตร ในเมืองสลับนอกเมือง

ส่วนยาริส ออโต้ ที่บ้านใช้อยู่ เพิ่งออกมาได้ยังไม่เกิน 2 พันโลเลย ช่วงพันโลแรกบริโภคเอาเรื่อง
ประมาณ 12-13 โล/ลิตร ต่อมาเปลี่ยนแม็กใหญ่ขึ้นเป็น 16 แต่มีน้ำหนักเบากว่าเดิมพอควร
(ของเดิมขอบ 15)  บริโภคน้ำมันลดลง อาจจะเป็นเพราะเลยพันโลไปแล้วด้วยมั้ง ได้ประมาณ
14-15 โล/ลิตร แต่ได้ทราบมาว่า ถ้าเป็นเกียร์มือ จะได้อย่างน้อยๆก็ 18 โล/ลิตร ทำสูงสุดได้
ประมาณ 22 โล/ลิตร

อัตราเร่งแซง ยาริส สู้ วีออสไม่ได้ครับ เพราะใช้ลิ้นปีกผีเสื้อไฟฟ้า การสั่งงานจะช้ากว่าสายคั่นเร่ง
แต่การคำนวณลิ้นไฟฟ้า จะประมวลผ่านกล่องหลายใบซึ่งจจะคำนวณควบคู่ไปกับ กล่องเกียร์ ระบบ
เบรค รอบเครื่อง และอีกหลายอย่าง ถ้าจำไม่ผิดอ่ะนะ

ปล อะไรๆยาริสก็ดี แต่ข้อติ อยู่ตรงเบาะนั่งไม่สบาย กับวิทยุถ้าจะเปลี่ยนฟรอนท์ต้องลงทุนซื้อหน้ากาก
วิทยุจาก ญี่ปุ่นมาเปลี่ยน ราคาอยู่ที่ 4500 ถ้าจะใส่ทีวีให้ลูกดูก็ต้องเลือกฟรอนท์ 2  ดิน ดินเดียวเวลา
เปิดดูทีวีจะบังช่องแอร์อ่ะครับ ระบบช่วงล่างค่อนข้างกระด้าง แต่หนึบ สาดโค้งได้ แต่ถ้าจะให้ซอฟท์ลง
หน่อยก็เปลี่ยนสปริงเป็นของ ทานาเบ้ สีฟ้า จะนั่งสบายขึ้นอีกมากครับ

Offline NU

• Group N Racer
  • **
  • วาดมั่วนะคร๊าบ อย่าว่ากัน ^_^
ไม่ใช่เหมือนลูกอมของรถสิบล้อนะคับ  คิดได้ไง ทำผมยิ้มเลย  :D
DRIFT drift ดริฟท์!!

Offline NU

• Group N Racer
  • **
  • วาดมั่วนะคร๊าบ อย่าว่ากัน ^_^
แล้ว i-dsi กับ v-tec อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ กับการที่จะเขยิบไปอีกหลายหมื่นเพื่อหยิบ jazz v-tec
DRIFT drift ดริฟท์!!

Offline Mangza

• http://www.stormclub.com/
ของผมประหยัดสุดครับฟันธง

Jazz ติดแก๊ส  ;D
คนไม่มีฐานะ

Offline GTR.

• Amateur Racer
  • *
  • สอง พัน แตนๆ จ้า
 ผมว่ารวมๆ JAZZ ประหยัดกว่า แต่ก็อืดกว่านาริส  เครื่องยาริสเท่าที่คนทดสอบมา กินกว่าตัวใน วีออสที่ลิ้นแบบสายสลิง ยาริสเป็นแบบ ไฟฟ้าแต่ยาริสกินกว่าอ่ะ JAZZ เดิมก็วิ่งดี(เกียร์AUTO) แต่ถ้าเปลี่ยนล้อก็ อืดขึ้น+กินน้ำมันขึ้นด้วย
แต่ยาริสไม่ทราบนะครับ   ผมชอบหน้า JAZZ แต่ท้าย ยาริส ทำไงดีอ่ะ
หน้ายาริส เหมือน หนู อ่ะดิ     ;D ;D ;D
Nissan SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars