Author Topic: อยากได้จักรยานไฟฟ้าอะครับ  (Read 11433 times)

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ตอนนี้กำลังอยากได้จักรยานไฟฟ้าอะครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะมีข้อมูลมั้ยครับ จะใช้ขี่ไปทำงาน ไป-กลับขาละประมาณ 20 กิโลครับ แบบไหวเฉพาะขาไปตอนเช้าก็ได้ครับ ที่อยากได้จักรยานไฟฟ้า เพราะตอนเช้าไปทำงาน ยังไม่อยากให้เหงื่อออกอะครับ เพราะว่าไม่มีที่ให้อาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าอะครับ

ไม่ทราบว่ามีแบบที่ซื้อชุดมอเตอร์ + อุปกรณ์มาติดรถที่มีอยู่แล้วขายรึเปล่าครับ หรือว่าต้องซื้อทั้งคัน ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:อยากได้จักรยานไฟฟ้าอะครับ
« Reply #1 on: February 24, 2006, 12:04:53 pm »
อูยย ใจเดียวกัน ผมอยากได้มาตั้งแต่น้ำมันราคาทะลุ 20 บาทแล้ว หาข้อมูลมานานนับปี พอจะสรุปได้ดังนี้

รถไฟฟ้าราคาถูก (ไม่กี่พัน ยันหมื่นเศษ)
- หนัก แรงน้อย บิดได้ไม่ไกล ไม่เร็ว (ไปได้ไม่เกิน 30 โล ที่ความเร็วต่ำ) ชาร์จไฟนานกว่าจะเต็ม (เกิน 5 ชั่วโมง) แบตฯห่วย (แต่ดีที่มีอะไหล่เปลี่ยน และแบตฯไม่แพง)

รถไฟฟ้าราคาแพง (เกิน 3 หมื่นบาทขึ้นไป)
- แบตฯเล็ก ตัวรถดูเพรียว แบตฯอึด บิดได้นาน ไปได้ไกลเกิน 30 โล ชาร์จไฟเร็ว (ไม่เกิน 3 ชม) บางยี่ห้อมีระบบเซฟตี้ตรงที่ต้องปั่นเบาๆ ประคองไปด้วยถึงจะบิดได้ (ป้องกันคนมาบิดเล่นแล้วรถพุ่งชน) ข้อเสียคือแบตฯแพง และไม่แน่ใจว่าจะหาอะไหล่ได้ยากไหม

มันมีทั้งดีและเสีย ผมเลยไม่สรุปเสียที  ;D

แต่ถ้าไปเดินคลองถม ที่ตึกคลองถมเซนเตอร์ชั้นล่างสุด ใกล้ริมถนนใหญ่ จะมีร้านขายอะไหล่รถไฟฟ้ามากมาย ไอ้นี่น่าสนกว่าครับ มีหลายแบบเลย ผมเคยเห็นมีดุมล้อหน้าไฟฟ้าด้วย อันนี้เจ๋ง เพราะเอามาใส่แทนล้อเดิมของจักรยานเราได้ (เมาเทนไบค์) สามารถแปลงรถเราให้เป็นจักรยานไฟฟ้าขับเคลื่อนล้อหน้าได้ทันที เจ๋งไหม อิอิ ทั้งชุดน่าจะหมื่นกว่าบาทครับ
- ดุมคล้ายมอไซค์อันใหญ่ๆ โตๆ มีระบบมอเตอร์ซ่อนอยู่ภายใน ดูเรียบร้อยดีเหมือนกัน
- คันเร่งเป็นก้านโยก ติดไว้ที่แฮนด์

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #2 on: February 24, 2006, 12:16:18 pm »
ขอบคุณที่ชี้แนะครับพี่ ที่พี่ว่ารถดี ๆ แต่แพงหน่อย นี่มันของยี่ห้อไหนครับ? ขายที่ไหนอะพี่ มีรูปให้ดูมั้ยครับ ส่วนชุดมอเตอร์ที่เอามาติดรถเราเลย เมื่อวานผมหาข้อมูลในเน็ตมา เจอเหมือนอย่างที่พี่เปิ้นบอกอะครับ แต่ไม่ค่อยถูกใจ ตรงเป็น FF นี่แหละครับ 555 แต่ถ้าเราปั่นไปด้วยก็จะกลายเป็นจักรยาน AWD  :o ไปเลย  ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: February 24, 2006, 12:41:12 pm »
รถไฟฟ้าอย่างดีเท่าที่ผมเห็นมีขายอย่างเป็นทางการในไทยก็คือยี่ห้อ Giant ตัวแทนคือร้าน World Bike รามอินทรา กม 8 ไม่ต้องขึ้นสะพานลอยข้ามแยกนะ ขับด้านล่าง จอดรถหน้าร้านที่มีป้าย Giant ตัวโตๆ สีฟ้าได้เลย

จำรุ่นได้ไม่ชัดเจน มีหลายรุ่นครับ ลองปั่นดูก่อนซื้อได้ ปั่นแล้วไม่ซื้อก็ยังได้

อันนี้เป็นภาพตัวอย่างของ Twist Comfort

น่าจะสัก 3.5 หมื่นครับ (เดา)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

« Reply #4 on: February 24, 2006, 12:46:21 pm »
เมื่อกี๊ดู web dahon มา อยากได้ ROO EL ขึ้นมาทันทีเลยครับ เบามาก ๆ  :'( ราคาจะเท่าไหร่เนี่ย ถ้าหน้ามืดอยากได้ขึ้นมาจริง ๆ

« Reply #5 on: February 24, 2006, 12:52:32 pm »
อืม ใจเดียวกันอีกแล้ว ผมก็เล็งไว้ แต่ว่าเป็นรถจากจีนนะ คือเป็น Dahon ที่ผลิตในจีน ของแท้ครับ เป็นบริษัท American Dahon ที่เมืองเสิ่นเจิ้น แต่หากไปถามฝรั่ง เขาจะบอกว่าเป็นรถของปลอม ก็เพราะบ้านเขาไม่มี Dahon รุ่นแปลกๆ ขาย อะไรนี่นอกเหนือจากแคตตาล็อคเขา เขาก็ว่าของปลอมหมด
- แต่ที่จีนมีรถนอกเหนือจากแคตตาล็อคเยอะมากครับ Roo EL ก็เป็นหนึ่งในนั้น

ใช้เฟรมตัวเดียวกัน แต่ผมว่าแบตฯมันคงไม่เหมือนกันหรอก (เดา) เกรดของชุด Component ก็จะลดระดับลงมาหน่อย แต่ยังไงก็เป็นอะไหล่อลูมิเนียมมียี่ห้อคุ้นหู

Offline Art

« Reply #6 on: February 24, 2006, 02:21:55 pm »
ตอนนี้กำลัง 2 จิต 2 ใจ ระหว่างเอารถที่มีอยู่แล้วมาทำเป็นรถไฟฟ้า กับซื้อใหม่ทั้งคันอะครับ พี่เปิ้นพอจะรู้มั้ยครับ ว่าถ้าไปซื้อ ROO EL ที่จีนจะคันละเท่าไหร่? แบบว่าตอนนี้ไม่เกี่ยงเรื่องงบอะครับ

อีกทางเลือกคือ เอารถเดิม ตอนนี้มี 2 คัน
1. Trek4300 (ปี2002 ถ้าจำไม่ผิด) คันนี้ใจจริง ไม่อยากเอาไปแปลงเท่าไหร่ เสียดายรถ
2. รถพับของไทย ยี่ห้อ Otoyo ล้อ 16 นิ้ว ตอนนี้บริษัทนี้เลิกทำจักรยานไปแล้ว แต่คันนี้ต้องซ่อมหนักเลยครับพี่ เพราะมันเป็นรถ Full Sus แต่ว่า Arm หลังมันเบี้ยวแล้ว กำลังคิดว่าจะเอา Arm หลังมอเตอร์ไซค์ มาแปลงทำใหม่ดีมั้ยอะครับ (ตัวรถส่วนอื่นยังดีอยู่ แบบว่าเสียดายของ เลยจะเอามายำซะ) ถ้าเอาคันนี้ทำคงจะสบายหน่อย เพราะรถมันค่อนข้างจะเบา

« Reply #7 on: February 25, 2006, 05:55:34 pm »
ขออภัยตอบช้าไปนิด เมื่อวานพิมพ์ตอบตั้งเยอะ แล้วนิ้วก้อยซ้ายไปกดปุ่มเปลี่ยนฟอนท์พลาดไปโดนปุ่ม ESC  หึหึ คงรู้นะว่าเกิดอะไรขึ้น

ขอเวลานิดจะให้คนเช็คราคา Roo EL ให้ แต่ทำใจไว้ก่อนนะว่ามันใช้ Component คนละรุ่นกับตัวที่อยู่ใน Dahon USA แต่ยังไงก็เป็นอะไหล่ที่มีชื่อบ้างล่ะน่า เช่น จานของ Sugino บันได Suntour ล้อคงเป็น Wianmann (สะกดผิดแหง) อะไรทำนองนี้ ส่วนอะไหล่อื่นก็เป็นอลูมิเนียมทั้งหมด ซี่ลวดสแตนเลส มีแต่เฟรมที่เหมือนกันเป๊ะ
- ทั้งหมดนี้แลกกับราคาที่ต่ำลงมาพอควร   ;D

รถ Trek นั้น ถ้าไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำสิ จะทำไปทำไมกัน

ส่วน Otoyo นั้นอย่าไปยุ่งกับมันเลย จะซ่อมก็ซ่อมแล้วเก็บไว้ใช้ปกติ เอามาแปลงนั้นสามารถทำได้ หากต้องการฝึกฝีมือ เพราะลงทุนไปแล้วมันจะยิ่งจมลึก แถมขายต่อยากครับ

Offline Art

ตอนนี้เปลี่ยนใจเอารถพับคันเก่าไป turn มาแล้วครับ อิอิ turn มาเป็น รถพับคันใหม่ รุ่นที่ทำจาก Magnesium ที่ worldbike นำเข้ามาอะครับ เบากว่าคันเดิมมาก ๆ เลย ส่วนรถไฟฟ้าที่บ้านไม่ยอมให้ขี่่ไกล ๆ ไปทำงานอะพี่ แต่ถ้าพี่รู้ราคา Roo EL รบกวนแจ้งด้วยครับ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ไปคลองถมแล้วไปเจอล้อจักรยานมีมอเตอร์ไฟฟ้าเป็นดุมขึ้นซี่ลวอแล้วเลยเกิดไอเดีย

เอามาใส่แทนล้อหน้า พอทั้งปั่นทั้งใช้ไฟฟ้าก้อจะได้ AWD Bicycle อืมมม...เวลาออก off road น่าจะดี แต่สงสัย.....บิดคันเร่งออกจากโค้งจะ understeer ไม๊นะ??  ฮิฮิ

;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!