Author Topic: ดริฟไดอารี่......  (Read 10907 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ดริฟไดอารี่......
« Reply #15 on: February 16, 2006, 11:55:09 am »
หากเครื่องเราสภาพสมบูรณ์ดี การที่เรากดไป 2000 หรือ 5000 รอบ ก็ไม่ใช่ปัญหาอะไร ที่จริงแล้วสามารถลากได้ทะลุเรดไลน์ของเครื่องตัวนั้นเลยด้วยซ้ำไป (แต่ถ้าแช่ ก็ให้พิจารณาองค์ประกอบอื่นเพิ่ม เช่น การระบายความร้อน)

ขณะผมทำโดนัท ใช้รอบไม่ต่ำกว่า 6000 ครับ เคยโหดสุดก็ทำโดนัทรอบเกาะสามเหลี่ยมที่ BRC แช่ 7000 - 8000 รอบไปนาทีกว่าๆ  :o ปัจจุบันเครื่องตัวนั้นก็ยังสภาพดีอยู่นะ

นัทเริ่มเล่นรถมาถูกทางแล้ว จงเดินหน้าต่อไป หากเจอสิ่งใดที่ทำให้เราท้อถอย ก็ให้เดินสายกลางครับ
« Last Edit: February 16, 2006, 12:22:34 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #16 on: February 16, 2006, 12:03:42 pm »
          ขอบคุณมากครับ    สู้ๆ สู้ตาย!!~  ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #17 on: February 16, 2006, 10:30:15 pm »
สาเหตนึงที่ทำให้เรา"อ่าน"อาการของรถได้ช้า หรือบางคนอ่านอาการไม่ออกไปเลย เพราะว่า ท่านั่ง และ เก้าอี้ที่ใช้นั่ง

การอ่านอาการของรถว่ายางหลังเริ่ม Break away รึยังนั้น คนขับจะรับสัญญาณมาจาก ก้น สะโพก และบั้นเอว ด้านข้าง ถ้าเก้าอี้นั้นมีเบาะรองหนา แบบเก้าอี้เดิมจากโรงงาน สัญญาณที่ว่านั้นจะส่งผ่านมาที่คนขับได้ยากหรือช้า ทำให้คนขับนั้นมีปฏิกิริยาตอบสนองช้า อีกอย่าง เบาะรองที่หนานั้นจะยุบตัวเยอะ เวลาเหยียบเบรคจึงไม่ค่อย effective เพราะแทนที่แรงกดจะลงไปที่แป้นเบรคตั้งแต่เริ่ม มันดันไปใช้กดเบาะรองให้ยุบตัวซะฉิบ นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมเบาะแข่งจึงต้องแข็งและมีเบาะรองบาง ยิ่งบางยิ่งดี ถ้าหุ้มแบบเบาะโกคาร์ทเลยจะ perfect แต่จะทรมานสังขารพอควร

ท่านั่งก้อสำคัญ บางคนยังชอบนั่งเอนมากๆ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ท่านั่งนั้นถ้านั่งให้หลังตั้งตรง (ไม่ต้องถึงกับ 90 องศาอ่ะนะ) คนขับจะอ่านอาการของรถเมื่อรถมีการเปลี่ยนทิศทางได้ง่ายและเร็วกว่าการนั่งหลังเอนมากๆ ถ้าถามว่า แล้วทำไมนักแข่ง F1 ถึงเอนจนแทบจะนอนขับ? ก้อรถมันเตี้ย และประสาทการรับรู้ของคนขับพวกนั้นมันดีกว่าเรา ปุถุชนคนธรรมดาหลายเท่า มันเลยขับได้ อีกอย่าง บางคนชอบที่จะปล่อยให้ Seatbelt นั้นหลวม จะได้ขยับตัวไปมาได้ถนัด แต่นั่นจะทำให้การอ่านอาการของรถคลาดเคลื่อน ควรรัด Seatbelt ให้แน่นที่สุดจนขยับได้เพียงแขนและขาเท่านั้น ยิ่งตัวเราเป็นส่วนหนึ่งของรถเท่าไหร่ การอ่านอาการของรถจะง่ายและแม่นยำขึ้น

เพราะฉะนั้น เลือกเบาะนั่งให้ถูกต้อง และจัดตำแหน่งการนั่งให้เหมาะสม การเลื่อนตำแหน่งเบาะเพียงไม่กี่เซนต์ หรือเอนไม่กี่องศา มีผลกับการขับขี่มากมาย ลองดูนะ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #18 on: February 17, 2006, 11:37:29 am »
ขอบคุณครับพี่

16 / 2 / 49

วันนี้มีพลพรรคตามไปเล่นกันด้วยครับ ฝุ่นกระจาย

เป็นน้องๆจาก FF crew แต่คนนึงเอาดีเอ็กซ์ไปเล่น น้องเค้าเพิ่งซื้อมาเดิมทั้งคัน

อีกสองก็เป็นรุ่นแก่หน่อย คือหยกเลวิน หรือหยก BLITZ ไล่ออก ( ทำงานดีไปหน่อย )

อีกหนึ่งเป็นคุณไนท์ดริฟลงเหวครับ    คนพวกนี้เล่นกันเงียบๆครับเค้าไม่ค่อยออกตัวกันเท่าไร

เพราะเกรงว่าจะขายขี้หน้ากันเปล่าวๆ

ทำได้พอสมควรแล้วครับวันนี้...

เหตุมาจากว่า น้อง " ต้าร์ " เอาดีเอ็กซ์เดิมๆ ออกแนวผุด้วย มาทำโดนัทโชว์

ปรากฎว่าเป็นวงสวยชิบหาย  ผมยอมรับครับว่าผมอาย อายมากๆ

ก็รถผมมันทำมาแล้วนี่ครับ มีข้อเปรีญบเทียบแล้วซิ เอาแล้ว

ทำไม่รถที่แรงน้อย ไม่มีเต็ดเค้าทำได้ว่ะ?

หรือว่ารถเรามันแรงไป?  หมายถึงผมใช้แรงของมันมากจนเกินไปนั้นเอง

คราวนี้ผมลดการเหยียบคันเร่งลงครับ ทุกๆอย่างอยู่ที่การเพ่งไปที่คันเร่งและพวงมาลัย

เปิดประสาทจับอาการทุกอย่าง  

ถึงมันจะไม่หวือหวามากนัก แต่ก็เป็นวง เป็นระเบียบดี  บางขณะตูดก็ไม่ออกมาก

ผมแก้ด้วยการป้อนคันเร่งพร้อมหักพวงมาลัยเข้าด้านใน   ทำได้ในระดับนึงครับ

แต่ต้องขอโทดเพื่อนๆมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

ผมใช้อารมณ์ในการขับมากเกินไป  กดไม่หยุดเลย ไม่คำนึงถึงพี่ๆยามเค้าเลย

โดนไล่ครับ...  เอิ๊กๆๆๆๆ  พาเอาเพื่อนๆอดเล่นกันต่อเลย  และผมคงต้องงดไปหลายวัน

ไม่เป็นไรฮะ วัยรุ่นอยู่แล้ว เดี๋ยวหาที่เอาใหม่

บทเรียนในวันนี้คือ  ดีเอ็กซ์เดิมๆก็โดนัทได้  ถ้าคนขับถูกคน  ไม่ยอมแพ้ครับ

น้องเค้าเก่งผมก็ต้องเก่งได้  เรียนรู้ช้าไม่ได้แปลว่าจะเรียนไม่จบ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #19 on: February 17, 2006, 07:04:22 pm »
นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมเบาะแข่งจึงต้องแข็งและมีเบาะรองบาง ยิ่งบางยิ่งดี ถ้าหุ้มแบบเบาะโกคาร์ทเลยจะ perfect

เอาตัวอย่างเบาะในรถธนูไฟมาให้ชมครับ อิอิ  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline SKMO

« Reply #20 on: February 18, 2006, 01:11:34 am »
เมื่อไหร่จะพัง?
ตอนนั้นมาถึงยัง
อยากอ่าน
« Last Edit: February 18, 2006, 01:12:15 am by SKMO »

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #21 on: February 18, 2006, 10:09:08 am »
พี่เจมีใจย้ายยยยยยยย
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

« Reply #22 on: February 19, 2006, 07:30:12 pm »
   โห.........    :(

เดี๋ยวขับพุ่งชนกำแพงบ้านพี่เลยนี่.....   >:(

Offline Trafficker

• Group N Racer
  • **
  • อยากเป็นแชมป์โลก
« Reply #23 on: February 19, 2006, 11:47:15 pm »
สนุกจังเลยครับ
ผมก็อยากมีรถยนต์มั่งจัง ความฝันผมเลยนะนี่ เฮ้อ...เคยขับโตโยฮีโร่ กับซีอาวีของเพื่อน ผมติดใจมากเลยรถยนต์ มันมีอะไรที่มอไซคไม่มี มันสนุกเพลิน
ฮะๆอยากมีรถยนต์จางงง  ตอนนี้ต้องฝึกฝีมือกับมอไซค์ไปก่อน จนกว่าจะถึงนั้นวันที่เป็นของเรา อยากขับF-1เว้ย ชอบโค้งทีงี้สองสามร้อย
"ไม่ต้องไปสนใจคู่แข่ง คนที่แกจะต้องเอาชนะคือตัวแกเอง"

Offline Trafficker

• Group N Racer
  • **
  • อยากเป็นแชมป์โลก
« Reply #24 on: February 19, 2006, 11:48:30 pm »
 วันๆๆนั่งดูแต่หนังInitial-Dกับอ่านการืตูนInitial-D
แง  อยากมีรถโย้นนนนนนนนนนนนนนนนน
"ไม่ต้องไปสนใจคู่แข่ง คนที่แกจะต้องเอาชนะคือตัวแกเอง"

« Reply #25 on: February 20, 2006, 12:03:56 am »
อิอิอิอิอิอิ  เข้าใจครับ

เรียนจบยังครับ  ทำงานซิครับ เดี๋ยวก็มี  จะถูกจะแพง จะมือหนึ่งมือสอง

ขอให้เราตั้งใจมันก็คือรถสุดเจ๋งของเราครับ  

s k m o

• Guest
« Reply #26 on: February 20, 2006, 03:48:42 pm »
อ่านแล้วไม่เห็นมีตอนเมียด่าเลย  ???

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #27 on: February 21, 2006, 09:06:08 am »
พระเอกเค้าย่อมไม่เปิดเผยความระทมเฟ้ย อิ อิ ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
« Reply #28 on: February 21, 2006, 02:45:38 pm »
อ่านแล้วไม่เห็นมีตอนเมียด่าเลย  ???

นี่ก็จะรออ่านจุดจบพระเอกลูกเดียว...

« Reply #29 on: February 23, 2006, 12:20:23 pm »
 พี่คิดดูเดะ..  คนที่เค้าเป็น " เสี่ย "  เค้ายังโดนเมียด่าเลย

" เสี่ยว " อย่างผมจะไปรอดเรอะครับ..?   :P

ช่วงนี้ไม่ได้ทดลองอะไรเลย เก็บตัวเก็บเงินอย่างเดียว

ตกลงดริฟเทรนนิ่งเค้าจะย้ายไป BRC แล้วใช่ม่ะเนี้ย

งั้นคนจนก็นั่งเงียบๆไปแล้วกัน