Author Topic: หากมีโอกาสไป london ไปซื้อรถพับ ถูกกว่าไทยเยอะไหมครับ  (Read 7789 times)

soonthorn

• Guest
อาจต้องไปเดือนมีนา ไปซื้อที่นั่นจะถูกกว่า กี่% ครับ (ไม่ต้องนับค่าตั๋วและที่พัก เพราะต้องจ่ายอยู่แล้ว ) เอายี่ห้อใดดีครับ แบบขับไปทำงาน 10 โล ผ่านถนนสาทร
หรือที่นั่นมีขายมือสองหรือเปล่า จะได้ให้เพื่อนหาให้ก่อนเราไปครับ

หรือไปซื้อที่ ฮ่องกง สิงค์โปร์ เมืองจัน ที่ไหนถูกคุ้ม เผื่อเพื่อนไป จะได้ฝากซื้อ
อยากได้เบาๆ ราคาไม่แพงครับ สักไม่เกินหมื่นนึง

ขับมาหลายวันแล้ว (ของญี่ปุ่น หนักตอนแบกขึ้น office อยากได้เบา จะได้หิ้วขึ้น BTS))  
ขับแล้วสนุกดีจริงๆ อันตรายนิดๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ฮ่าๆ ที่อังกฤษรถจะแพงกว่าไทยถึง 2 เท่าตัวครับ  ;D คิดได้ ฝันได้ แต่อย่าทำเลย

สิงคโปร์ ฮ่องกง อันนี้อาจถูกกว่าไทยในบางรุ่น แต่ถ้าเป็นรุ่นเดียวกันแล้วราคาก็สูสี หรือจะถูกกว่าก็สัก 10 - 15% (ราคาจากหน้าร้านใหญ่ๆ )
- แต่ถ้าคุณเป็นคนท้องถิ่น หาแหล่งเจ๋งๆ ได้ ก็จะได้ถูกกว่านี้อีกนิดหน่อย

จะซื้อรถอะไรหรือครับ  ;D
« Last Edit: February 08, 2006, 02:13:27 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Soonthorn

• Guest
อ้าว ผมเข้าใจว่า  dahon, brompton, giant มี center อยู่แถว Eng ถึงแม้ผลิตจากเมืองจีน ก็น่าจะราคาถูกกว่า ซื้อเมืองไทย
ความต้องการคือ อยากได้ น้ำหนักเบาสิบโลต้น ราคาไม่เกินหมื่น(D7 ที่เมืองไทย น่าจะสักหมื่นสอง) มี 6-8 เกียร์ มีโช๊ค เพราะขับในกทม บางครั้งต้องเร่ง และถนนหลุมบ่อพอควร
ที่ใช้อยู่ เป็นรถพับเซียงกง มีโช๊ค เกียร์ ขับไปทำงาน OK ครับ ขับมา 10 กว่าวัน
ประหยัดวันละ 120 บาท ติดตรงที่ หนักไปนิด อยากหาไว้หิ้วขึ้น BTS หรือใส่ท้ายรถได้สัก 2 คน
ได้ยินชื่อพวก dahon,bromton,giant คิดว่า ใช้ดี ไม่ค่อยรู้จักยี่ห้ออื่นๆ

หาก แถว HKG,SIN,TYO, หรือ เซี่ยงไฮ้ เสินเจิ้น มี OEM ราคาไม่แรง แต่คุณภาพเทียบเคียง
รบกวนช่วยแนะนำ ยี่ห้อ และสถานที่ด้วยครับ เพราะ หากบังเอิญต้องไป จะได้หิ้วมาใช้
    เพราะหาก เมืองไทย ของใหม่ ราคา สักหมื่นนึง ก็อาจ ตัดใจขอ ผบทบ สักครั้งดู
ขอบคุณครับ ที่แนะนำ  

• don't let your fear stand in the way of your dream
ไปที่เซียงไฮ้ เสิ่นเจิ้น จะมีของดีราคาถูกให้คุณเลือกเยอะกว่าครับ ลองดูว่าตัวเองเล็งรถอะไรไว้ ที่โน่นมีเยอะมากจนตาลาย ทั้งแบรนด์แท้ และแบรนด์เหมือนของแท้ (รถ OEM น่ะครับ ทำให้บริษัทใหญ่เขาไปติดยี่ห้อเอง)

รุ่นที่ดี ที่เบา ก็จะราคาสูง อันนี้เป็นเรื่องปกติ หมื่นกว่าๆ กับสัก 12 กก แบบนี้ผมว่าพอไหวนะ ร้านจักรยานที่โน่นมีเพียบเลยครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Soonthorn

• Guest
ช่วยแนะนำ สักสองสามยี่ห้อได้ไหมครับ หากเยอะอย่างนั้น คงจะเลือกไม่ถูก
ขอบคุณครับ

เล่นแบบสวย ทน ดี มีชื่อเสียง ขายต่อง่าย ไปไหนใครก็รู้จัก แบบนี้ยกให้ Dahon ครับ

แต่ Dahon จะเป็นรถช่วงยาวสักหน่อย เหมาะกับคนสูงสัก 170 เซนขึ้นไป แต่ถ้าสูงน้อยกว่านั้นก็สามารถขี่ได้ครับ ปั่นไม่โหด ไม่นานเป็นหลายๆ ชั่วโมง ไม่ได้ออกทริปยาวๆ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าจะเอารถที่แมทช์กับคนสูงน้อย ก็ต้องเป็น Giant แทน

สองยี่ห้อนี้มีตัวแทนในไทย หิ้วมาแล้วไม่ต้องกลัวปัญหาอะไหล่ไม่มี  ;D

soonthorn

• Guest
รบกวนอีกทีเถอะครับ
สองยี่ห้อนี้ OEM เป็น ยี่ห้ออะไรบ้างครับ
หรือเหมือนของแท้ (คุณภาพใกล้เคียง)
ผมสูง 170 ครับ

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
สำหรับ Dahon มีอีกยี่ห้อในเครือตัวเอง แต่ไม่ใช่ OEM ครับ ชื่อยี่ห้อ Yeah! ขายที่เมืองจีน เป็นยี่ห้อที่ออกมาจับตลาดล่าง ตัววัสดุ - อุปกรณ์ ติดรถจะคนละระดับกับ Dahon ครับ ส่วน Giant นี่ไม่น่าจะมี OEM มั้งครับ

ถ้าจะซื้อจาก London ก็ต้อง Brompton อะครับ ตัวอื่นซื้อใน Asia ดีกว่า แต่ว่า Brompton ราคาเกินงบที่คุณบอกมามากอยู่อะ แพง....มาก...
« Last Edit: February 10, 2006, 02:26:17 pm by Art »

Dahon เขาเป็นมือปืนรับจ้างแบบอาชีพครับ ทำให้ตั้งแต่แบรนด์ไม่ดัง ดังน้อย ไปจนถึงดังมาก เช่น Trek

รถที่ Dahon เขารับผลิตให้ก็จะเหมือนของแท้หมดทุกประการครับ สบายใจได้ แต่.. มันจะมาต่างกันที่ชุดอุปกรณ์ที่ติดตั้งมาให้จากโรงงาน (Component) มันจะมาเฉือนกันตรงนี้แหละครับ จะแพง จะเบา ก็จุดนี้แหละ

สูง 170 ก็จะปั่นได้ทุกยี่ห้อ แต่ถ้าไปขี่ล้อ 16 นิ้วแล้วจะดูเหมือนยืมเอารถเด็กมาปั่น ส่วนข้อดีของล้อ 16 ก็คือเล็กและเบากว่าล้อ 20 (หากใช้ Component เกรดเดียวกัน)

ฉะนั้น หากจะเลือกรถโดยไม่ดูแบรนด์ ก็ให้ดูที่ชุด Component แทนได้ครับ คงไม่มีรถตัวถังห่วยๆ แต่ใส่ Component ระดับสูงๆ มาแน่