Author Topic: ผมควรไปฝึก drift ที่ไหนครับ  (Read 45845 times)

Offline NocH

• Amateur Racer
  • *
  • newbie drifter....
Re:ผมควรไปฝึก drift ที่ไหนครับ
« Reply #75 on: November 16, 2005, 12:05:55 pm »
Posted by: NocH  Posted on: Today at 11:05:58  
เพราะผมคิดว่าขนาดพวงมาลัยน่าจะมีผลต่อความเร็วในการหมุนอะครับ ยังไงคงไม่ว่านะครับถ้าคำถามมันไร้สาระเกินไปอะ    

ไม่มีคำถามใดไร้สาระหรอกครับ สำหรับผู้ที่ถามเพื่อความรู้จริงๆหนะครับ อย่าซีเรียสๆๆๆ  ;)

เรื่องขนาดพวงมาลัยและอื่นๆ ก็อย่างที่ตุลย์บอกหนะแหละครับ มันขึ้นอยู่กับความถนัดเป็นหลักเลย ส่วนเรื่องที่ว่ามันจะช่วยเรื่องความเร็วในการสาวพวงมาลัย นั่นไม่เกี่ยวครับ มันสำคัญที่ความถนัดในการจับมากกว่า แต่ขอแนะนำว่า พวงมาลัยที่เหมาะกับดริฟท์ ควรจะกลมๆ จะดีมาก เพราะเวลาพวงมาลัยหมุนไปมา เราสามารถที่จะจับมันได้ทุกด้าน ถ้าเป็นแบบที่รูปทรงมีลูกเล่น เกิดเราไปจับพวงมาลัยตรงที่มันเป็นลูกเล่นของพวงมาลัยพอดี แล้วเกิดลื่นหลุดมือขึ้นมาหละ!!! เพราะฉะนั้นกลมไว้ก่อนจะดี

หรืออาจจะเพิ่มทริก อีกนิดหน่อย คือ ถ้าพวงมาลัยเป็น 2 ก้าน และก้านยก จะทำให้ยิ่งถนัดขึ้น โดยเฉพาะถ้าคนขายาว (เพราะปรับเบาะไปข้างหลังแล้วแขนจะยืด เพราะฉะนั้น ก้านยกมันจะช่วยจุดนี้)

ขอแนะนำนิดหน่อย จากความรู้อันเล็กน้อยของผม คือ เรื่องการปรับแต่งต่างๆ ที่ใครๆบอกมานั้น เป็นแค่ guideline เท่านั้น เพราะสุดท้ายแล้ว เมื่อเราเล่นบ่อยๆ เราจะรู้ตัวเองแหละว่าแบบไหนที่เหมาะกับเราที่สุด (ซึ่งอาจไม่เหมือนใครเลย)

have fun!!

เป็นคำแนะนำที่เยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม พี่ๆใจดีทุกคนเลยอะครับ ไว้มีอะไรจะมาถามอีกนะครับ :)
WHITE TRD 3000GT SUPRA

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
Re:ผมควรไปฝึก drift ที่ไหนครับ
« Reply #76 on: November 17, 2005, 11:27:05 am »

เป็นคำแนะนำที่เยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม พี่ๆใจดีทุกคนเลยอะครับ ไว้มีอะไรจะมาถามอีกนะครับ :)

เอาไว้ไปถามตัวเป็นๆศุกร์ หรืออาทิตย์นี้เลยแล้วกัน

:D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #77 on: November 17, 2005, 04:30:17 pm »
เอาไว้ไปถามตัวเป็นๆศุกร์ หรืออาทิตย์นี้เลยแล้วกัน

จับได้แตะได้ ตัวละบาทจ้า  ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
« Reply #78 on: November 17, 2005, 09:04:48 pm »
วันนี้มีคำถามอีกแล้วอะครับ อย่าว่านะเกี่ยวกับเรื่องพวงมาลัยอะ ควรใช้พวงมาลัย size ไหนครับ 350 mm หรือ 330 mm ดีหละครับหรือว่าขึ้นอยู่กับความถนัด แล้วส่วนใหญ่พี่ๆ ใช้ size ไหนกันหละครับ แนะนำหน่อย  

ของผมใช้ขนาด 14" ครับก็เท่ากับ350 mm  ถ้าเล็กว่านั้นเวลาคอลโทลในโค้งมันจะหนักและคุมยากกว่านิดหน่อยครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• *
« Reply #79 on: November 18, 2005, 03:01:09 pm »
วันนี้มีคำถามอีกแล้วอะครับ อย่าว่านะเกี่ยวกับเรื่องพวงมาลัยอะ ควรใช้พวงมาลัย size ไหนครับ 350 mm หรือ 330 mm ดีหละครับหรือว่าขึ้นอยู่กับความถนัด แล้วส่วนใหญ่พี่ๆ ใช้ size ไหนกันหละครับ แนะนำหน่อย  

ของผมใช้ขนาด 14" ครับก็เท่ากับ350 mm  ถ้าเล็กว่านั้นเวลาคอลโทลในโค้งมันจะหนักและคุมยากกว่านิดหน่อยครับ

แล้วหนังธรรมดา กับ หนังกลับเนี่ย ต่างกันมั้ยครับ ควรใช้แบบไหนดี

• *
« Reply #80 on: November 18, 2005, 03:04:01 pm »
พรุ่งนี้ SUPRA ผมจะไม่อยู่ซะแล้วหละครับ :'( เตรียมทำ Wide Body และเข้าอู่สีแล้วเห็นอีกทีคงเป็นสีขาวแล้ว แต่ยังไงวันอาทิตย์นี้ก็จะไปครับไม่มีรถก็จะไป เพราะจะไปขอนั่งรถพี่ๆครับ ตอนนี้จำได้แต่รถพี่กุ้งอะ(สีส้ม สะดุดตา) ทำไงดี เหอๆ

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
« Reply #81 on: November 18, 2005, 06:58:03 pm »
มันก็ดีทั้งสองอย่างแหละครับ ;D  แต่ถ้าให้แยกความแตกต่าง(ในความคิดของผมน่ะครับ) แบบหนังกลับเวลาใช้ไปนานๆเมื่อเปียกเหงื่อบ่อยๆจะมีกลิ่นครับ แต่ถ้าแบบหนังธรรมดาก็ทำความสะอาดง่ายดีครับ ลืนหรื่อไม่ลื่น เวลาใสถุงมือก็จับง่ายทั้งสองอย่างครับ ไม่ลื่นครับ แนะนำเลยดีก่าเอาของโมโม่ ตัวท็อปในตอนนี้อ่ะ จำซื่อไม่ได้แล้ว ประมาณ7000 อ่ะอันนี้แหละเจ่ง ;D ผมแอบชอบมานานและ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• *
« Reply #82 on: November 19, 2005, 11:29:40 pm »
วันนี้แวะไป TES INDEED เห็นมีคน DRIFT อยู่เลยเข้าไปแจมคนใน racing-club เนี่ยหละครับ ;D

Offline GenoXide

• *
  • TuMz`GenoXide`
« Reply #83 on: November 22, 2005, 05:58:22 pm »

อ่า ,,,, ห๊ะ เหงทีต้องเปลี่ยนพวงมลัย มั่งแล้วสิ เนี๊ยะ - -"  โอ้ยย งบทำนู่น งบทำนี่ กระเป๋ายิ่งแบนๆ อยู่

Ps. Supra สวยดีค๊าบบบ ,,, ฮ๋าๆ
DrifT- ShowN

Offline Spicy

• *
  • I'm a llama!
« Reply #84 on: December 01, 2005, 01:53:04 am »
ขับเข้าไปหัดได้เลยเหรอครับ  มือใหม่หัดขับ อยากลองเหมือนกันครับ  :)

Offline SKMO

« Reply #85 on: December 03, 2005, 09:33:48 pm »
ขับเข้าไปหัดได้เลยเหรอครับ  มือใหม่หัดขับ อยากลองเหมือนกันครับ  :)

yes.................

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #86 on: December 04, 2005, 11:31:17 am »
เมื่อวานแวะไปดูมาแล้วครับ

ฝีมือไม่ธรรมดาเลยซักคน ปีหน้างานที่บีอาร์ซีสนุกแน่ๆ  8)