Author Topic: ผมควรไปฝึก drift ที่ไหนครับ  (Read 45848 times)

Offline SKMO

• Authentic Drifter
Re:ผมควรไปฝึก drift ที่ไหนครับ
« Reply #30 on: November 11, 2005, 12:36:43 am »
Monk Drifter   :)

and now.................. Sea will help me with names
« Last Edit: November 11, 2005, 01:12:47 am by SKMO »

SEA

• Guest
Re:ผมควรไปฝึก drift ที่ไหนครับ
« Reply #31 on: November 11, 2005, 01:01:13 am »
มีคนบอกให้มาเขียนชื่อนักดริฟท์ในรูปขาวดำตามหมายเลขเป็นภาษาไทยที ก็เริ่มจาก

1. พี่โจ
2. พี่มิก
3. พี่นัท
4. พี่โอเปิ้น
5. พี่ต๋อง
6. พี่ตุล
7. พี่ท๊อป
8. พี่โต้ง
9. พี่จิมมี่
10. พี่ง้วน
11. พี่กุ้ง

ตามนั้นเลยครับ  ;D

Offline SKMO

« Reply #32 on: November 11, 2005, 01:15:26 am »
1. พี่โจ 30+
2. พี่มิก 20+
3. พี่นัท 30+
4. พี่โอเปิ้น 30+
5. พี่ต๋อง 20+
6. พี่ตุล 20+
7. พี่ท๊อป 20+
8. พี่โต้ง 20+
9. พี่จิมมี่ 30+
10. พี่ง้วน 30+
11. พี่กุ้ง 30+

nope, that's not points. that's "AGE"   ;D

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #33 on: November 11, 2005, 08:40:34 am »
ตัวเลขข้างหลังคือ คะแนนความหล่อครับ โหวตโดย สาวๆจาก FHM ( Fool Him Magazine )
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #34 on: November 12, 2005, 12:55:04 am »
ว้าว ใช้supra ที่เพิ่งลงหนังสือป่าวครับ? :o
โคตรเท่เลยครับ ใช่ป่าวอะ เอามาเล่นดริฟนี่ ฮือฮาเลย ;D
« Last Edit: November 12, 2005, 04:15:05 am by GooD »

Offline NocH

• Amateur Racer
  • *
  • newbie drifter....
« Reply #35 on: November 12, 2005, 01:32:48 pm »
ว้าว ใช้supra ที่เพิ่งลงหนังสือป่าวครับ? :o
โคตรเท่เลยครับ ใช่ป่าวอะ เอามาเล่นดริฟนี่ ฮือฮาเลย ;D
ไม่ใช่ครับตอนนี้รถผมสีดำครับ กำลังทำเป็น TRD สีขาวอะ และอีกอย่างรถผมเครื่อง STD ด้วยครับ ;D
WHITE TRD 3000GT SUPRA

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
« Reply #36 on: November 12, 2005, 01:45:24 pm »
ไม่ใช่ครับตอนนี้รถผมสีดำครับ กำลังทำเป็น TRD สีขาวอะ และอีกอย่างรถผมเครื่อง STD ด้วยครับ ;D

อ่อ ขอบคุณครับ :D

• *
« Reply #37 on: November 12, 2005, 01:50:31 pm »
วันนี้ไปที่ YES INDEED มาแล้วครับ ก็ลองทำโดนัทดูแล้วอะครับแต่ยังไม่สามารถควบคุบให้หมุนรอบจุดๆนึงได้อะได้ครับ(ไปแป๊ปเดียวฝนก็ตกหนักแล้วอะ) ผมรู้สึกวิตกนิดหน่อยครับ :-[ ไม่คุ้นกับแรง G ในแนวข้างอะครับ แต่ผมมีความรู้สึกอยู่อย่างนะครับว่าการที่ SUPRA STD ไม่มี LSD เนี่ย(หรือมีก็ไม่รู้ แต่เคยลองหมุนล้อหลังดูอีกข้างก็ไม่ขยับนะ ผมเข้าใจถูกเปล่าครับว่าอย่างนี้คือไม่มี LSD) มันรู้สึกคุมยากยังไงก็ไม่รู้ เวลาดึงเบรกมือ แล้วส่งคันเร่งตาม ท้ายก็เหมือนจะกวาดได้ไม่ยาวเท่าที่ควร (ความรู้สึกของผมเองนะ) ยังไงวานพี่แนะนำหน่อยสิครับว่าผมควรจะเริ่ใฝกอะไรก่อนหลัง หรือมีคำแนะนำอย่างไรบ้าง หรืออาการต่างๆ ที่เล่ามามันมีสาเหตุอะไรอย่างไรครับ ขอบคุณครับ เผื่อว่าพรุ่งนี้ว่างจะได้ไปที่ YES INDEED อีก (แต่ที่ YES เนี่ยผมกลัวศาลกับต้นไม้ตรงกลางจังเลยกลัวชนจัง มือใหม่อะครับ :-[)

• *
« Reply #38 on: November 12, 2005, 01:51:50 pm »
ลืมบอกไปครับตอนนี้ผมลองแค่ 2 วิธีอะครับคือ ดึงเบรกมือกับ shift down แล้วปล่อยครัช ครับ

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #39 on: November 12, 2005, 03:59:05 pm »
วิธีดูเรื่องเฟืองท้าย L.S.D. เบื้องต้นครับ

ยกล้อหลังให้ลอยขึ้นทั้งคู่ แล้วหมุนล้อข้างนึง ถ้าอีกข้างที่เราไม่ได้หมุน มันหมุนไปทางเดียวกันกับล้อที่เราหมุน ก็เดาได้ว่ามี LSD แต่ถ้า หมุนแล้วล้ออีกข้างหมุนสวนทางกันกับล้อที่เราหมุนอยู่ ก็ไม่มี LSD  วิธีนี้ ก็ 80-90% หนะครับในการดู ว่ามี LSD หรือไม่

วัอาทิตย์ที่ 20 นี้ลองไปที่สนามสิครับ ไปลองจับความรู้สึกดู จะลองใครนั่งก็ว่ากันไปครับ ใจดีทุกคนเน้อ

ส่วนเรื่องท้ายกวาดไม่ยาว น่าจะเป็นเพราะความเร็วที่ส่งมามากกว่า เรื่องของการดึงเบรคมือหนะครับ (แต่เบรคมือก็มีผลบ้างคือทำให้ความเร็วลดลง มากกว่า Shift down ถ้ามาความเร็วเท่ากัน หรือ ดึงไว้นาน)

ต้องลองดูเรื่อยๆครับแล้วจะจับจังหวะได้เอง

สู้ สู้ สู้ตาย ครับ ;)
« Last Edit: November 12, 2005, 04:01:29 pm by Joe »
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

เด็กหลังเขา

• Guest
« Reply #40 on: November 12, 2005, 05:51:12 pm »
รถกระบะ บ้านนอกเล่นได้ป่าวคับ สนใจแต่ไร้ทุนง่ะ

• *
« Reply #41 on: November 12, 2005, 06:52:53 pm »
วิธีดูเรื่องเฟืองท้าย L.S.D. เบื้องต้นครับ

ยกล้อหลังให้ลอยขึ้นทั้งคู่ แล้วหมุนล้อข้างนึง ถ้าอีกข้างที่เราไม่ได้หมุน มันหมุนไปทางเดียวกันกับล้อที่เราหมุน ก็เดาได้ว่ามี LSD แต่ถ้า หมุนแล้วล้ออีกข้างหมุนสวนทางกันกับล้อที่เราหมุนอยู่ ก็ไม่มี LSD  วิธีนี้ ก็ 80-90% หนะครับในการดู ว่ามี LSD หรือไม่

วัอาทิตย์ที่ 20 นี้ลองไปที่สนามสิครับ ไปลองจับความรู้สึกดู จะลองใครนั่งก็ว่ากันไปครับ ใจดีทุกคนเน้อ

ส่วนเรื่องท้ายกวาดไม่ยาว น่าจะเป็นเพราะความเร็วที่ส่งมามากกว่า เรื่องของการดึงเบรคมือหนะครับ (แต่เบรคมือก็มีผลบ้างคือทำให้ความเร็วลดลง มากกว่า Shift down ถ้ามาความเร็วเท่ากัน หรือ ดึงไว้นาน)

ต้องลองดูเรื่อยๆครับแล้วจะจับจังหวะได้เอง

สู้ สู้ สู้ตาย ครับ ;)
ได้ครับไว้จะไปลองใหม่ครับ แล้วอาการรถที่มี LSD กับไม่มีเนี่ยมันต่างกันยังไงเหรอครับ

• *
« Reply #42 on: November 12, 2005, 07:01:05 pm »
วันที่ 20 เนี่ยไปขอนั่งรถพี่ได้จริงๆเหรอครับ  :o

Offline /\ FonNie /\

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ~White 200sx VS Orange 200sx~
« Reply #43 on: November 12, 2005, 07:20:44 pm »
ยังไงก้ที่สนาม วันที่ 20 นี้ อยากให้ลองไปดู อยากนั่งคันไหน สีไหน เลือกสรรได้ตามใจเลยค่ะ พี่ๆนักแข่งใจดีกันหมดทุกคน  ;D
« Last Edit: November 12, 2005, 07:23:52 pm by /\ FonNie /\ »

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #44 on: November 12, 2005, 08:00:13 pm »
ให้Tip หน่อยนึงครับ เรื่องทำโดนัทนะ

สิ่งนึงที่คนเริ่มใหม่ๆจะงงเกียวกับการโดนัทคือ เวลาเราทำโดนัทไม่ใช่ว่าจะต้องกดคันเร่งเต็มตลอดนะครับ แต่จะใช้วิธี หักพวงมาลัย เร่งเครื่องเหยียบคลัชไว้แล้วปล่อยพรวดให้ล้อฟรี พอล้อเริ่มฟรีแล้วต้องผ่อนคันเร่งใช่เท่าที่จำเป็นครับ ส่วนพวงมาลัยไม่ใช่ว่าหักสุดกันอย่างเดียว ต้องมีการคืน - เติมตามความเหมาะสมครับ

ลองดูใหม่เน้อ

ทีนี้พอเราเริ่มทำโดนัทได้แล้วหมายถึงกลมๆแล้วนะ เลข8ก็คือการถอนคันเร่ง+สะบัดรถ +คุมพวงมาลัย +ฯลฯ  ประมาณนั้นนะ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport