Author Topic: Report M Max Tunespeed #5  (Read 25927 times)

JoeDMCunlock

• Guest
Re:Report M Max Tunespeed #5
« Reply #45 on: August 03, 2005, 12:24:44 am »
ผมขอแสดงความคิดเห็นบ้างแล้วกันครับ ในฐานะคนที่ดูมานานและนักแข่งแดรํก

ผมว่าดริฟเป็นการแข่งที่ถูกเอาใจที่สุดแล้วครับไม่ว่าจะเป็นเวลาที่ได้เล่นมากกว่าใครเค้าเพื่อน
กินเวลาแข่งมากที่สุดทั้งๆที่ นักแข่งหรือรถแข่งมีน้อยที่สุดเหมือนกัน (ดริฟ ไม่เกิน 15 คันเวลาซ้อม,แข่ง
เกิอบ 6 ชั่วโมง จิมคาน่า รถ50-60คัน แดร๊ก 80-100 คันทุกครั้ง เวลาไม่เกิน 3ชั่วโมง)
หลายๆอย่างผมเห็นใจทั้งผู้จัดและโฆษก เวลาแข่งทั้งไล่ทั้งกันไม่ให้อยู่ริมรั่วก็มีคนไปมั่วอยู่ ส่วนนักแข่งดริฟบางคนเค้าโบกให้เข้าพิตก็ยังไม่เข้าโชว์ต่ออีก ตรงนี้คงจะมีใครไปบังคับไม่ได้นักแข่งควรจะมีจิตสำนึกเอง

ตรงนี้ไม่ได้มีอะไรกับนักแข่งดริฟนะครับ แต่ผมว่านักแข่งหลายท่านน่าจะปรับปรุงตัวเองด้วยเหมือนกัน
การแข่งขันมันจะได้เร็วขึ้นไม่ไปกินเวลาการแข่งประเภทอื่น ดริฟคนเล่นยังเป็นกลุ่มเล็กๆ และคิดว่ารู้จักกันหมด เราน่าช่วยกันเตื่อนและปรับปรุงกัยต่อไปจะได้เล่นกันไปนานๆครับ  
เห็นด้วยเรื่องอื่นทั้งหมดครับ เกี่ยวกับเวลา
คือบางทีกำหนดเวลาไว้แบบนี้ แต่พอถึงเวลากลับทำตามที่กำหนดไม่ได้ อันนี้พอจะรู้ครับ เพราะหลายเรื่องครับ บางทีก็เกี่ยวกับตัวนักแข่ง (หลายๆครั้งเช่นจะบริฟทืก็ไม่มากันให้ครบ ต้องรอคนนั้นคนนี้ อะไรแบบนี้) อันนี้ต้องรบกวนผู้จัดหน่อยหละครับ ใครไม่มาบริฟท์สงสัยต้องรบกวนมาถามนักแข่งท่านอื่นที่ได้มาบริฟท์ แล้วก้อยากให้รักษาเวลากันหน่อย หลายๆทีที่กรรมการ หรือผู้จัดบอกแล้วว่าจะบริฟท์เวลานี้ แต่พอถึงเวลา บางคนไม่อยู่ บางคนก็ลงไปขับ บางคนก็ง่วนอยู่กับรถ (ทั้งหมดนี่ เวลาตั้งเยอะที่มี ไม่ไปทำ อยากให้รักษาเวลากันนิดนึงครับจะได้ไม่ไปรบกวนการแข่งขันอื่นๆเค้า)

แต่ไม่เห็นด้วยน้ะครับ ที่ดริฟทืได้รับการเอาใจมากกว่าอันอื่น ผมว่าผู้จัดเค้าเอาใจเท่าๆกันหมดแหละครับ น้ะ  ;)
ที่คุณที่ผมยกมาอ้างนี่พูดหลายๆข้อนี่ ก้เป็นเรื่องจริงอยู่ทั้งนั้น นักแข่งบางท่าน บอกให้เข้าพิทก้ไม่เข้า กูจะขออีกรอบ ไม่รู้เหมือนกันจะทำ เพื่อโชว์  "พาว" อะไรหรือ อันนี้เจอมาเองกับตัวน้ะครับ รบกวนหน่อยแล้วกันสำหรับคนที่ทำ(เค้าจะมาอ่านในนี้ มั้ยหนอ) เพื่อส่วนรวมน้ะๆ

อยากให้ผู้จัดทำการบ้านเยอะๆ ให้สมการจัดแข่ง drift รายการที่ใหญ่ที่สุดและรายการเดียวของประเทศไทยหน่อยนะครับ

และยังมีอีกเรื่องหนึ่งครับ วันแข่งที่ผ่านผมเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยครับ ลองหามาตรการดูครับ ความโชคดีที่เรายังไม่ต้องใช้รถพยาบาลเพื่อหาใครสักคนไปโรงพยาบาลซึ่งพวกเราคงไม่ได้โชคดีกันบ่อยๆนะครับ ทั้งรถหมุนชนเข้ามาใน pit และขณะแข่งกันอยู่ยังมีรถคันอีกที่ไม่ได้แข่ง (เป็นรถดริฟท์) วิ่งอยู่ในสนามด้วย หลายรอบ ผมเองเห็นแล้วก้องง งง ครับ สงสัยเป็นอภิสิทธิชน

การบ้าน
คงหาวิธีการแก้ไขและป้องกันเพื่อให้เกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีกครับ ทุกคนมีแข่ง อยากมีรถที่สามารถขับกลัยบ้านกันได้ทุกคนครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูง
ด้วยความเคารพ

อันนี้ก็เรื่องจริงอีกข้อ ก็เกี่ยวเนื่องกับข้างบนอีก ทำไม ทำไม ทำไม  ต้องโชว์พาวกันด้วยว่าข้าแน่ ข้าไม่จำเป็นต้องเชื่อเอ็ง เพื่ออะไรกันฤา อย่างสนามที่ผ่านมา ก้เกิดการชนกันเกิดขึ้นเพราะ เหตุแบบนี้ ให้เข้าพิทก็ไม่เข้า แล้วก้เกิดอุบัติเหตุขึ้นดีที่ไม่หนักอะไร
อีกอย่าง ถ้าลงไปอยากให้ ดูเพื่อนร่วมสนามด้วย ไม่ใช่หลับหูหลับตาเล่น บางทีคันหน้าเราหมุน เราก้ค่อยๆขับผ่านไปก่อนก้ได้ ทำไมต้องพยายามจะดริฟท์ ให้มันผ่านหน้ารถคันที่หมุนไปด้วย นี่ดีที่ยังไม่เกิดการชนกัน ถ้ามันมีขึ้นมา หน้าจะหดเหลือกี่นิ้ว อยากเห็นเหมือนกัน พวกแบบนี้หนะครับ
เรื่องรถที่ผ่าลงไปขณะแข่งเช่นกัน ที่จริงไม่ควรจะมีเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นมาเลยอย่างเด็ดขาด อยากฝากไปหาผู้จัดเรื่องนี้เหมือนกันครับ ถ้าคุณมีธุระต้องเข้าออกบ่อยก็ควรจอดข้างนอกจะได้สะดวกคุณในการเข้าออกน่าจะดีกว่านา

เพราะฉะนั้น เล่นกันสนุกๆกันหนะใช่ แต่ต้องนึกถึงคนอื่น นึกถึงส่วนรวมกันด้วยน้ะครับ จะได้สนุกกันนานๆ อย่าให้ ความสนุกต้องจบลงเพราะการเอาแต่ใจตัวเองเลยน้ะครับ ขอฝากๆๆๆ

Staff คนนึง

• Guest
« Reply #46 on: August 05, 2005, 01:34:06 am »
หลายสนามผ่านมาแล้วล่ะครับ ผมนั่งอยู่ตรงที่แข่งจิม
ซึ่งตอนนั้นกำลังแข่งขันจิมคาน่าอยู่ อยู่ๆๆ ก้อมีรถดริฟวิ่งหลุดเข้ามา ทั้งๆๆที่เค้าแข่งขันอยู่
แล้วก็ได้กันเขต กั้นกวยกันเป็นสัดส่วนแล้ว
ฝากด้วยนะครับเพราะมันอาจทำให้เกิดอุบัติติเหตุได้  ดูๆกันบ้างนะครับ ไม่ใช่อยากจะวิ่งไลน์ไหนก็วิ่ง

คนดูเหมื่อนกัน

• Guest
« Reply #47 on: August 05, 2005, 08:12:46 pm »
คื่อว่ากรรมการ ป็อบปิ กะ ป็อบพี่สตายอ่ะ โอเคมีดีกรี ใครก็รู้จักอ่ะ แล้วกรรมการคนที่สามอ่ะ ใครเหรอฮ่ะ ไม่รู้จักอ่ะ ขับก็ไม่ได้เรื่องอ่ะ แล้วมาเป็นกรรมการได้ไงอ่ะ ตัวเองยังขับห่วยๆเงี้ย เห็นหมุนทุกรอบอ่ะ แล้วจะไปตัดสินใครด้ายยยย  จิงป่ะ ถึงว่าคะแนนมันถึงออกมามั้วๆ หมุนๆ จิงปร่าว

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #48 on: August 05, 2005, 08:21:09 pm »
เออ.....ว่าจะไม่ยุ่งแล้วนะฮะ  

แต่จะมาแสดงความเห็น ( โดยอย่างยิ่งเชิงลบ ) เนี้ย ก็หัดล๊อคอินนะฮะ

มาลอยๆอย่างงี้มัน......  

โอเค พอ ผมไม่ยุ่งล่ะ    ;)

Offline SKMO

« Reply #49 on: August 06, 2005, 01:30:01 am »
คื่อว่ากรรมการ ป็อบปิ กะ ป็อบพี่สตายอ่ะ โอเคมีดีกรี ใครก็รู้จักอ่ะ แล้วกรรมการคนที่สามอ่ะ ใครเหรอฮ่ะ ไม่รู้จักอ่ะ ขับก็ไม่ได้เรื่องอ่ะ แล้วมาเป็นกรรมการได้ไงอ่ะ ตัวเองยังขับห่วยๆเงี้ย เห็นหมุนทุกรอบอ่ะ แล้วจะไปตัดสินใครด้ายยยย  จิงป่ะ ถึงว่าคะแนนมันถึงออกมามั้วๆ หมุนๆ จิงปร่าว

รู้ว่าหนังดีหรือไม่ดี ไม่จําเป็นต้องเป็น ผู้กํากับ
รู้ว่าเพลงไพเราะหรือไม่ ไม่จําเป็นต้องเป็นนักแต่งเพลง
ชิมอาหารแล้วรู้ว่าอร่อยหรือไม่ ไม่จําเป็นต้องเป็น Iron Chef

อ่านดูแล้วเหมือนจะไม่ชอบกรรมการคนนั้นเป็นการส่วนตัว มีกันอยู่แค่นี้อย่ามารังเกลียดอะไรกันนักเลยครับ
« Last Edit: August 06, 2005, 01:39:19 am by VIP DRIFTER »

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #50 on: August 06, 2005, 07:40:22 am »
Just my point of view ok, Professional will have more experience than Rookie so Pro will know alot more detail about how to give point to each driver.  For example AE86 will be harder to do long power drift compare to Dodge Viper.  So who get more point ???  It's not just look good but how hard to make it look good.  Skill of the driver and performance of the car should be consider when giving point.  Who will know that more than the guy that know and do it for a long time.

Comment on VIP Drifter
รู้ว่าหนังดีหรือไม่ดี ไม่จําเป็นต้องเป็น ผู้กํากับ
รู้ว่าเพลงไพเราะหรือไม่ ไม่จําเป็นต้องเป็นนักแต่งเพลง
ชิมอาหารแล้วรู้ว่าอร่อยหรือไม่ ไม่จําเป็นต้องเป็น Iron Chef

I agree 100% but you better watch a lot of movie, or listen to a lot of music or eat many difference kind of food to be a judge.

Comment on คนดูเหมื่อนกัน
แล้วมาเป็นกรรมการได้ไงอ่ะ ตัวเองยังขับห่วยๆเงี้ย เห็นหมุนทุกรอบอ่ะ แล้วจะไปตัดสินใครด้ายยยย  จิงป่ะ ถึงว่าคะแนนมันถึงออกมามั้วๆ หมุนๆ จิงปร่าว

I also 100% here, You can make any comment to anything but to be a judge of drifting you better know a lot about it.
« Last Edit: August 06, 2005, 07:44:18 am by zpeed »
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #51 on: August 06, 2005, 11:20:09 pm »
ฮ่าๆๆ มีคนติดตามเหมือนกันเว้ย กู

คิดว่าคุณคงตั้งใจเข้ามาเหน็บผมหละว่ะ

ไม่รู้จักไม่สนใจแต่เสือกรู้ว่าผมหมุนทุกรอบ 555
เอาหละไม่โกรธกันหรอกน้ะครับ ที่ว่าหมุนหนะ แต่ไม่ชอบที่ว่าหมุนทุกรอบไม่จริงซักหน่อย แค่บางรอบเท่านั้นหละ

ก็พอจะเดาๆออกว่าคุณคือใครน้ะ วงการนี้มันไม่กว้างเท่าไหร่หรอกคู้นนน

ไม่ได้อยากเสร่อไปเป็นหรอกฮ่ะกรรมการ เพียงแต่ว่าสนามนั้นเอกเค้าขอให้ผมไปตัดสินก็แค่นั้น อาจให้คะแนนคนที่คุณเชียร์ได้ไม่ถูกใจ ก็ขออภัยเพราะมันขับห่วยนี่หว่าก้ได้คะแนนเท่านั้นหละว่ะ

ส่วนที่คุณบอกว่า กรมการทั้งสองท่านแรก นั้นมีดีกรี ขับเก่ง โอเคครับ ถึงผมจะขับไม่ได้เลอเลิศอะไร แต่ก็ผ่านอะไรมาเยอะ ประสบการณ์ก็มากพอที่จะดูออกหละครับ ว่าใครมันขับดี ใครมันขับ"ห่วย" ยังไง เพราะฉะนั้น อย่ามาโฮ่งๆ เสียเวลาเปล่าๆ
ไลน์เข้าเป็นไง ใครดีกว่า ความเร็วในการเข้า ความขวางของรถ ทำไมดูไม่ออก ขับมาเยอะ ดูมาแยะครับ ศึกษามาพอสมควร ไอ้กติกาที่แปล แล้วก๊อปๆๆๆๆ กันไป ก็ผมแปล คนแรก ขออวดหน่อยหวะ

แล้วคนไหนที่คุณว่าผมให้คะแนนไม่ได้เรื่อง ช่วยบอกมาหน่อยสิครับอยากรู้

ไอ้ความคิดที่ว่าคนที่ต้องขับรถเก่งถึงจะมาเป็นกรรมการหนะ แม่งเป็นความคิดที่เน่ามากครับ กรรมการมวย(ถ้าคุณเคยดู) เค้าเป็นแชมป์โลกรึเปล่า กรรมการยิมนาสติก เค้าเป็นแชมป์โอลิมปิกกันมั้ย
ของแบบนี้มันอยู่ที่การศึกษาเข้าใจในกฎกติกา ไม่ใช่เอาใครก็ได้มาตัดสิน (จะแทรกเข้าเนื้อสมองคุณมั้ยเนี่ย) แล้วคุณไม่ยอมรับสิ่งที่ผมตัดสินไปสนามนั้นเหรอ ถึงมาเห่าหอนเยี่ยงนี้ 555
ก็อย่างที่บอก ผมหนะขับไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอก คุณไม่รู้จักว่าผมเป็นมคร ก็เสือกรู้ว่าผมหมุนบ่อย แหม แอบชอบกันอยู่ก็ไม่ยอมรับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

อยากจะว่าก็มาเจอกันได้ไปอยู่แล้วทุกสนาม กล้าๆหน่อยน้ะจะรอด้วยใจประหวั่น เหอ เหอ เหอ
« Last Edit: August 07, 2005, 10:19:34 am by Joe »
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

มิก

• Guest
« Reply #52 on: August 07, 2005, 12:27:36 am »
แม่งใจหมาฉิบหาย จะด่าจะพูดอะไร ก็กรุณาลงชื่อไว้ คนจะได้รู้
ถ้าแม่งหยิบยกประเด็นขึ้นมาแล้วไม่ลงชื่อ แม่งก็กะเทยดีๆแหละว้า
ผมว่ามึงไปใส่กระโปรงดีกว่าว่ะ

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #53 on: August 08, 2005, 05:37:41 am »
Is this the hottest topic ever?
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

....

• Guest
« Reply #54 on: August 09, 2005, 01:32:41 pm »
กรรมการมาตัดสินนี่ไม่ได้อะไรสักสนาม มาด้วยใจกันตลอด  

ถ้าเรื่องนี้ถึงหูกกรรมการ  นี่เรื่องยาวเลยนะ

คิดไปได้ไง กรรมการโกง  เหอๆๆๆ