Author Topic: การพัฒนาการของเด็ก  (Read 10205 times)

Offline grandprix

• Group N Racer
  • **
    • www.club1500cc.com
การพัฒนาการของเด็ก
« on: March 16, 2005, 09:31:06 am »
ตอนนี้ลูกชายผม 1 ขวบ + 3 เดือน
1. เริ่มพูดคำสั้นๆ ได้เช่น เรียกแม่-หมา-นก อะไรประมาณนี้ ได้ และทำเสียงอืออาๆ คล้ายๆ คุยกับเรา
    แต่ไม่เป็นภาษา
2. เดินเร็วๆ เริ่มได้
3. ชอบหยิบจับสิ่งของ เห็นอะไรคว้าเข้าปากไว้ก่อน ( เป็นห่วงมาก )
4. เล่นของเล่นเองได้ รู้จักโทรศัพท์ และชอบเอามาทำกดๆ แล้วยกจ่อหู แล้วก็เดินทำเสียงอือๆ อาๆ
    เหมือนคุยอยู่ ( คงเห็นผมเดินไปมาคุยโทรศัพท์บ่อยๆ )
5. ดู TV แต่แปลกที่ เค้าไม่ชอบดูพวกการ์ตูน แต่จะชอบพวกโฆษณา มากกว่า  และจะยิ้มน้อยยิ้มใหญ่
6. ดูหนังสือภาพต่างๆ รู้ว่า ด้านไหน กลับหัว ล่าง-บน

เป็นประมาณนี้แหละครับ ถือว่าปกติทั่วๆ ไป มั้ยครับ แต่ผมไม่ชอบอย่างคือ ดูเค้าจะขี้หงุดหงิด และชอบโวยวาย เวลาที่เราแย่งอะไรจากมือเค้า เช่น เวลาเค้าจับสิ่งของจะเอาเข้าปาก แล้ว เรารีบแย่งมา

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:การพัฒนาการของเด็ก
« Reply #1 on: March 16, 2005, 07:13:49 pm »
โดยรวมถือว่าปกติ แต่น่าเป็นห่วงนิดตรงดูทีวี (ไม่รู้ชอบดูมากไหม) แถมชอบดูโฆษณา

แต่เด็กส่วนใหญ่เขาก็ชอบดูโฆษณากันครับ เพราะมันทำออกมาหลากหลาย ทั้งภาพและเสียง แต่ที่สำคัญคือมัน "สั้น" เด็กเล็กเขาไม่ชอบอะไรยืดเยื้อครับ ดูกันแบบง่ายๆ เห็นกันแบบบ่อยๆ นี่แหละ ตัวกระตุ้นความจำได้ดีมากเลย

เราควรเอาจุดนี้มาประยุกต์สอนลูกครับ ประเด็นคือ
- ทำซ้ำๆ ให้เขาเห็นตัวอย่างที่ดี เช่นการไหว้ การพูดจาไพเราะ หรือมารยาทต่างๆ เช่นการเก็บรองเท้า การแต่งตัว ฯลฯ
- ลูกยังไม่เข้าใจภาษาซับซ้อน บางคนยังไม่เข้าใจคำว่าพรุ่งนี้ เขารู้แต่เดี๋ยวนี้กับรอเดี๋ยว อะไรทำนองนี้ครับ

ลูกผมไม่ชอบดูทีวี ชอบดูหนังสือภาพปลา ภาพสัตว์ใต้ทะเล ภาพคนดำน้ำ จะดูทีวีก็ต่อเมื่อเป็นสารคดีสัตว์ตามแบบในหนังสือที่เขาเคยผ่านตา รายการทีวีอื่นๆ ไม่เคยสนเลย Cartoon Network นี้ยิ่งไม่ชอบเอาเสียเลย ก่อนนอนก็จะถามผมว่า "Discovery Channal วันนี้มีสัตว์อะไรครับ" ส่วนใหญ่มันจะมีรายการสัตว์ทุกหัวค่ำ ไม่ Discovery Channal ก็ National Geograpghic Channal และ Animal Planet ดูกันแค่สามช่องนี้แหละ  :)

เพิ่มเติม
ให้เด็กเล็กดูปลาให้มาก จะเป็นการกระตุ้นเซลล์สมองได้เป็นอย่างดีครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
« Reply #2 on: March 17, 2005, 07:38:27 am »
ก็เป็นบางครั้งครับ เค้าจะไม่ถึงกับนั่งเฝ้าหน้าจอ แบบงอมแงม  แต่เค้าเล่นๆ อยู่ หากได้ยินโฆษณา
ที่เค้าชื่นชอบ โดยเฉพาะพวกโลชั่นทาผิว หรือแชมภู อะไรประมาณนี้ เค้าก็จะตั้งใจดู เมื่อจบก็จบกันไป
อ้อ แต่ผมดีใจอย่างที่เค้าชอบช่วงเช้า-เย็น ที่เพลงชาติขึ้น ผมชอบจับเค้ายืนตรง เวลานี้พอได้ยินเพลงชาติ
เค้าก็จะเดินมาหน้า TV ยืนดู

ส่วนเรื่องการติด TV แบบงอมแงม ผมเคยได้ยินว่าไม่ดีสำหรับเด็กๆ แต่ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอะไร
ผมเคยอ่านเจอสมัยยังไม่มีลูก แต่ผมลืมแล้ว
พี่เปิ้ลพอทราบมั้ย ..............

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: March 17, 2005, 02:59:12 pm »
ทีวีเป็นสื่อสำเร็จรูปครับ ทำให้เด็กจดจำได้โดยไม่ต้องคิดมาก ไร้ซึ่งกระบวนการที่พัฒนาสมอง ยกเว้นทีวีแบบสารคดีที่อนุโลมให้ดูได้บ้าง แต่ช่วงเด็กเล็กนี้เขาต้องการสิ่งอื่นมากกว่าทีวี

อีกประเด็นที่เป็นสิ่งชั่วร้ายของทีวีกับเด็กก็คือ
- ความไม่เหมาะสมด้านต่างๆ ที่มาในรูปความบันเทิง (สำหรับผู้ใหญ่) เช่นการแต่งตัว และพฤติกรรมแปลกๆ เช่นรายการตลก มีมาตีหัวกัน ด่าพ่อกัน อะไรทำนองนี้ เด็กก็จะจำได้ง่าย แม้ว่าจะเป็นเด็กเล็กก็ตามที มันจะมาแสดงออกกันตอนเด็กอายุราว 3 ขวบ คือช่วงที่เขาเริ่มมีพัฒนาการนี่แหละ
- เรื่องคำหยาบนี้ก็มาจากทีวีเยอะ แถมยิ่งเล่นกับพวกคนงานด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่ คือเขาไม่คิดว่าคำหยาบจะเป็นเรื่องร้ายกับเด็ก เห็นเด็กด่าคนแล้วเขาตลก แต่เราเป็นพ่อแม่ เราตลกไม่ออก
- แถมการดูทีวีนานๆ จะทำให้เด็กเสียเวลา คือเอาเวลาไปพัฒนาการด้านอื่นจะดีกว่า เช่น พาไปเดินเล่นสวนสาธารณะ ให้เขาเห็นคนออกกำลังกาย เห็นต้นไม้ ดอกไม้ แล้วเราก็สอนภายใต้ห้องเรียนเคลื่อนที่นี้แหละ เช่น นี้ต้นมะพร้าวนะลูก มะพร้าวลำต้นเป็นแบบนี้ ดูสิ มีลูกด้วย เห็นไหม ในลูกมีน้ำมะพร้าวหวานหอมด้วยนะ เดี๋ยวพ่อจะพาไปกินน้ำมะพร้าวกันดีไหม ฯลฯ สอนเรื่องมะพร้าวให้เป็นระบบไปเลย แล้วพอคราวหน้าไปเจออะไรที่เกี่ยวกับมะพร้าวอีก เราก็ต้อง "กระตุ้น" ต่อมความคิดเขา เช่น นี้ไง ขนมนี้โรยหน้าด้วยเนื้อมะพร้าวขูดฝอย เราเอาเนี้อมาพร้าวแก่มาทำขนมได้ด้วยนะ ส่วนเนื้ออ่อนๆ เขาก็สามารถทานสดๆ ได้ มีประโยชน์ต่อร่างกาย

อิอิ คุยเรื่องลูก ผมคุยได้ยาวมากๆ ๆ ๆ เลี้ยงเองจนซึ้งแล้วว่าไม่มีใครดูแลลูกเราได้ดีเท่าตัวเราเองครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
« Reply #4 on: March 18, 2005, 07:16:21 am »
อืม ที่พี่พูดก็ถูกเลย TV ปัจจุบันมีสิ่งยั่วยุไปในทางไม่ดีมาก คงต้องควบคุมกันหน่อยแล้ว
ควบคุมสื่อไม่ได้ แต่ควบคุมครอบครัวเราได้.........
เห็นทีคงต้องเปลี่ยนแนวและควบคุมการดู TV ของเค้าก่อนเลยต่อไปนี้ เพราะโฆษณาบางเรื่อง
ก็ไม่เหมาะสม บางเรื่องออกแนวรุนแรง หรือแฝงสิ่งไม่ดีบางอย่างไว้โดยไม่รู้ตัว