Author Topic: อยากได้ความคิดเห็นจากมุมมองพวกพี่ๆนะครับ  (Read 4269 times)

Guest

• Guest
   ตอนนี้มีเรื่องที่ผมกำลังจะตัดสินใจอยู่เรื่องนึงคับ คิดมาเป็นเดือนละเหมือนมันค้างคาใจ อยากฟังความคิดเห็นจากพวกพี่ๆนะครับ อยากจะได้มุมมองที่แตกต่างมาประกอบการตัดสินใจครับ   :)

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ตอนผมอายุ 17 ผมตั้งเป้าหมายไว้ว่าพออายุครบ 20 ปี จะซื้อรถที่เอามาไว้เพื่อทำการปรับแต่งจริงๆสักคัน ประมาณว่าอยากลองวิชาอ่ะครับ เพราะช่วงสามปีที่รอจะถึง 20 เนี่ยก็ศึกษาหาความรู้ทางหนังสือบ้าง อินเทอร์เน็ท แล้วก็เข้าไปเรียนในโรงเรียนช่างแบบเทคคอร์สบ้าง ตอนนี้ร้อนวิชาครับ อยากถอดโน่นถอดนี่ ลองนั่นลองนี่แล้วดูผลว่ารถมันจะตอบสนองเปลี่ยนไปยังไง แล้วก็จะเอารถคันนี้ล่ะไปแข่งในบางโอกาสด้วย

สองปีกว่าๆที่ผ่านมาก็ทำงานกับส่งตัวเองเรียนไปด้วยนะครับ รายได้ต่อเดือนก็ประมาณสี่หมื่นบาทนิดๆ แต่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นค่าผ่อนรถ ( ที่ใช้ทุกวันนี้เพื่อทำงานกับไปเรียน ) ที่คุณพ่อ (กรุณามั่กๆ)
ดาว์นให้แล้วผมผ่อนเอง + ค่าน้ำมัน ค่าใช้จ่ายอื่นๆก้อเหลือเก็บต่อเดือนไม่มากเท่าไหร่  :P

ผมอายุครบ 20 ปีไปเมื่อวันที่ 10/2 ที่ผ่านมา ตังค์เก็บมีอยู่ประมาณแสนห้า  จุดตัดสินใจอยู่ตรงนี้ครับ

1.ผมควรจะทำตามเป้าหมายที่ตั้งไว้โดยการซื้อรถให้ตัวเองสักคันเอาไว้ปรับแต่ง,ฝึกซ้อมต่างๆรวมถึงการเข้าแข่งรายการต่างๆ โดยใข้เงินส่วนที่เก็บไว้หรือปล่าวครับ

2.ผมเก็บเงินส่วนนี้เอาไว้ในการใช้ทำงาน ( ธุรกิจส่วนตัว ) เพื่อขยายงาน หรือนำไปลงทุนเพื่อให้มีทรัพย์สินที่มากขึ้นแล้วค่อยซื้อรถทีหลัง

: : :  การตัดสินใจตอนนี้ขึ้นๆลงๆครับบางวันไปมหาวิทยาลัยแล้วเจอเพื่อนๆคุยกันเรื่องแข่งนั่นแข่งนี่ หรือไปจอดตามปั๊มแล้วเห้นมีทติ้งคลับต่างๆแล้วอิจฉาโครต  :'( ยิ่งเวลาเปิดเน็ทดูรถคนอื่นนะ แม่เจ้า ! การตัดสินใจไปข้อหนึ่งสัก 90% เลยคับ ;D  แต่ตอนนี้งานที่ทำอยู่กำลังรุ่งมากๆโอกาสที่จะมีรายได้ที่เพิ่มขึ้นแทบจะ 100% ถ้าลงแรงไปอีกสักเจ็ดถึงสิบเดือนพอคิดถึงตรงนี้ขึ้นมาแล้วก็อยากเอาไปลงทุนต่อ แต่ทำใจไม่ค่อยได้ครับกับการต้องรอไปอีกอย่างน้อยปีนึงแล้วเหมือนเป็นการผิดสัญญากับตัวเอง  :'( : : :

มาถึงตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลมันเป้นยังไง  ;D ;D

ความคิดมันตีกันมาเป็นเดือนล่ะครับ ตัดสินใจล่ะว่ายังไงๆก็คิดให้จบแล้วทำไปเลยดีกว่าไม่อยากให้มันค้างคา เสียเวลา  ;D เลยอยากได้ความคิดเห็นในมุมมองของพี่ๆ Racing-Club บ้างเนื่องจากในความคิดของผมแล้วตั้งแต่เข้าเว็บ - บอร์ดต่างๆมาเนี่ย บอร์ด Racing-Club แห่งนี้แตกต่างจากบอร์ดหรือคลับอื่นๆมากทีเดียวทั้งในเรื่องความคิด,สังคม โดยเฉพาะตอบคำถามเรื่องรถแบบถามอะไรถ้าตอบได้ตอบหมดพร้อมทั้งรับฟังความคิดเห็นคนอื่น ไม่ปิดกั้น  ผมได้ความรู้เยอะเลยขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  ;)

ps.หลายคนอาจคิดว่า เรื่องมากทำไมว้าแค่แสนกว่า แต่ผมเห็นความสำคัญของเงินก้อนนี้มาก หวังว่าพวกพี่ๆคงเข้าใจนะครับ   :) :D ;D

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับผม ถ้างงก็ขอโทษด้วยนะครับคนเขียนก้องงๆเหมือนกัน แหะๆ _/||\_ ทุจ้า  ;D ;D

coala_bear1@hotmail.com

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมขอยกย่องความคิดและการกระทำของคุณครับ คุณประพฤติตัวต่างจากเด็กซิ่งทั่วๆ ไป ที่ผมเคยเจอมา ผมไม่รู้ไลฟ์สไตล์ของคุณ แต่คุณดูเป็นคนมีความคิดเข้าท่า อย่างน้อยก็ไม่มัวแต่แบมือขอเงินพ่อแม่มาถลุง

ลืมไปได้เรื่องเรื่องคำสัญญากับตัวเองที่ว่าไว้ ไม่ใช่ว่าสอนให้ละเลยคำสัญญา แต่.. คำสัญญาแบบนี้มันผูกมัดยังไงพิกล เอาเป็นว่าสัญญาว่าจะเล่นรถอย่างมีคุณภาพจะดูดีกว่า รักจะเล่นรถแล้ว รอให้พร้อมดีกว่าครับ กีฬานี้ไม่มีคำว่าสายเกินไปหรอก
- เชื่อไหมว่ามีคนอีกมากมายที่มาสานฝันของตัวเองสมัยวัยเด็กเอาตอนอายุกว่า 40 ปี จริงนะครับ มีเยอะเสียด้วย ยกตัวอย่างเช่น สมัยเด็กๆ อยากเล่นเครื่องบิน ไปๆ มาๆ กว่าจะได้เล่นเครื่องบินเล็กและมีเป็นของตัวเองสักลำก็ต้องรอจนเกือบแก่

รถยนต์ก็เช่นกันครับ เป็นกีฬาที่ใช้เงินเยอะ แต่ถ้ารักจะเล่นแบบใช้เงินน้อยก็ต้องเล่นแบบกำหนดเป้าหมายให้ชัดเจนว่าจะวางตัวเองอยู่ในสถานะใด
- ยกตัวอย่างตัวผมเอง ผมวางตัวเองไว้ที่ตำแหน่งผู้ขับ ผู้ขับที่ว่านี้ย่อมรวมไปถึงนักแข่งด้วยเป็นแน่ ไม่มีใครหน้าไหนเล่นรถแล้วไม่อยากแข่ง
- ผู้ขับในความคิดของผมก็คือนักขับที่ขับได้ฉกาจ ขับได้ทุกสภาวะ ขับได้สารพัดแบบ แน่นอนเลยครับว่าต้องขับได้เร็ว เทคนิคแพรวพราว เล่นได้ทั้งในเกมและนอกเกม

คุณล่ะ วางตัวเองไว้ในสถานะใด
- ไม่ต้องตอบผมก็ได้ ยังไม่ต้องตอบตอนนี้ก็ยังได้ ค่อยๆ คิดไป ความฝันมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยตามวัยที่กล้าแกร่ง ยิ่งคุณสู้และลุยมามากเพียงใด ใจคุณก็จะแกร่งเท่านั้น

เรื่องที่ว่าจะมีเงินมากน้อยเพียงใดนั้นผมเฉยๆ ครับ แสดงความเห็นสั้นๆ ได้สองกรณี
- เงินน้อย ก็ทำรถได้น้อย ได้แต่งจุกจิก ได้ลงแข่งงานเล็กๆ
- เงินมาก ก็ทำรถได้เยอะหน่อย สามารถซื้อรถแพงๆ สวยๆ ได้ แต่งให้แรงได้มาก อะไรทำนองนี้
- ผมว่ามันไม่ต่างกันหรอก เพราะฝันเรายังคงอยู่ที่เดิม และยังคงไล่ตามฝันต่อไป

แต่ถ้างานคุณเกี่ยวข้องกับรถยนต์ หรือมีส่วนที่ว่าถ้าเล่นรถแล้วจะทำงานได้ดีกว่าเดิม หรือมีชีวิตที่เป็นสุขกว่าเดิม แบบนี้ผมแนะให้เดินสายกลางครับ คือเล่นและแต่งตามฐานะ มีน้อยใช้น้อย มีมากก็ใช้ให้คุ้มค่า

เห็นรถแต่ง รถแข่ง ก็มองไว้ให้เกิดกำลังใจครับ ตัวผมเองมีไลฟ์สไตล์ที่ไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านเขา ผมชอบสันโดษ ผมไม่กินเหล้า ไม่เที่ยว ความสุขของผมคือการได้ขับรถ ยามว่าง (สมัยก่อน) ผมก็ออกขับรถเล่นคนเดียว เชื่อไหมครับว่าผมได้ "อะไร" กลับมาจากการขับแต่ละครั้งเป็นอย่างมากและจากจุดนี้เองจึงเป็นที่มาของกลุ่ม racing club ที่ผมตั้งขึ้นเมื่อปี 95 เป็นชมรมที่ผมรวบรวมคนรุ่นใหม่ที่มีความคิดแนวทางเดียวกันนี้เข้าไว้ด้วยกัน แม้มีคนไม่มากนัก แต่นั้นไม่ใช่ประเด็น สาระของมันคือความสุขของผมที่ได้ทำ

มีทติ้งของวัยรุ่นส่วนใหญ่ก็มักจะเป็นการพบปะพูดคุย และสุดท้ายก็ชวนกันกินเหล้า ชวนกันเที่ยวกลางคืน บ้างก็นัดในแหล่งรวมรถซิ่ง ซึ่งก็หนีไม่พ้นการอัดรถ
- คุณชอบชีวิตแบบนี้ไหม (ยังไม่ต้องตอบผม)

ขอบคุณที่มีความรู้สึกดีๆ ต่อกันครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
Do #2 first. Better job give you future, car not.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
เป็นผมเลือกข้อ 2 ก่อน เหตุผลส่วนตัวนะมีเงินทำอะไรก็ได้ที่คิดเอาไว้ เงินไม่ใช่พระเจ้า แต่เงินใชแลกเปลี่ยนหาอะไรก็ได้ตามความคิด แล้วต้องแลกให้เป็นด้วย คุ้มค่าหรือไม่ แต่บางครั้งก็ไม่จำเป็นอยากได้ก็เอาเงินไปแลกมา ถูกกฎหมายก็แล้วกัน เอาเงินไปหาความรู้ให้มากพอแล้วค่อยเอามาลงรถ เพราะรถมันลดตลอด พลาดก็จบเงินก็จางครับ เก็บเงินให้ได้มากที่สุด เพื่อพิการเพราะรถครับ ถึงตอนนั้นแล้วจะเหงา ไม่ชอบเห็นคนที่รักการขับนั่งเก้าอี้เข็นครับ  ช้าอีกนิดเดียวจะเป็นอะไรไป สัญญาแล้วทำช้ายังดีกว่าไม่ทำ
knock..out

Offline grandprix

• Group N Racer
  • **
    • www.club1500cc.com
เป็นผม ผมก็เลือกข้อ 2 ในการสานต่อยอดธุรกิจก่อนเช่นกัน และตามที่คุณว่า ใช้เวลาไม่มาก เมื่อถึงเวลานั้นผมว่าคุณจะได้อะไรๆ อีกหลายๆ อย่าง รวมทั้งรถที่คุณฝันด้วย ในวัยที่ถือว่ายังน้อยเมื่อเปรียบเทียบกับความสำเร็จอีกขั้นนึงที่คุณจะได้ อดใจไว้ยังไม่สายเกินไป
ไม่มีอะไรสายแต่ต้องใช้เวลา ผมมิแย่กว่าคุณเหรอ มีรถมาแต่งคันแรกเมื่ออายุปาเข้าไปจะ 30 แล้ว และปัจจุบันก็ยังลุ่มๆ ดอนๆ อยู่เลย
โชคดีครับ

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
เป็นเด็กเก่งนะเนี่ย ชื่นชมครับ

ข้อสองก่อนเลยครับ ถ้าคุณเก่งจริง รับรองไม่เกินปี เดี๋ยวได้กลับมาเล่นรถอีกแล้ว  ;D

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
ว่าแต่ว่าตอนนี้รถที่ใช้ขับประจำวันเป็นรถอะไรหรอครับ ชอบหรือเปล่า ถ้าชอบก็ลองแต่งนิดๆ หน่อยก็อาจจะรักรถคันนี้มากขึ้นก็ได้ครับ

ตอนนี้ผมก็ทำงาน หมุนเงินแทบไม่ทัน จะทำรถแต่ละทีต้องรอจังหวะเงินเย็นครับ

ผมเป็นคนบ้าเรื่องเครื่องยนต์  เวลาที่ธุรกิจติดขัด จะเอาเงินมาทำรถก็ไม่ได้ เวลารู้สึกว่าเราหาข้อมูลการทำรถจุดนั้นจุดนี้มาพร้อมที่จะทำแล้ว แต่เงินไม่พร้อมนี่มันช่างอึดอัดจริงๆ นะครับ

เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

coalabear

• Guest

ขอบคุณคับ ได้ข้อคิดจากทุกความคิดเห็นเลย  ;)

ตอนนี้ตัดสินใจแล้วครับ เอาตังค์ไปลงธุรกิจเรียบร้อย

ตอบคุณ 7020

: : ใช้ Sunny Super Neo ตัวก่อนหน้าที่ขายตอนนี้ตัวนึงครับที่ซื้อเพราะตอนนั้นดาว์นต่ำ  ;D
     เรื่องแต่งคงไม่อ่ะครับวางแผนไว้ว่าอีกสองปีก้อคงจะขายแล้วครับ แต่ราคาตกมั่กๆ  :P เป็นรถที่
     รักมากเลย ใช้ทำงานกับไปเรียนทุกวันครับ ซื้อมาหนึ่งปี แปดเดือน ล่อไปแสนกิโลล่ะ  :(  : :

ตอบคุณพี่โอเปิ้ลครับ

: : คุณล่ะ วางตัวเองไว้ในสถานะใด

ผมชอบที่จะเรียนรู้เรื่องรถครับ ไม่ว่าจะเป็นเทคนิคการขับ การดูแลรักษา รวมไปถึงเครื่องยนต์หรือส่วนประกอบต่างๆของรถ อยากขับรถแบบมีสมองครับ  เคยเห็นเพื่อนคนนึงขับรถโหดร้ายมาก ชอบอ่านหนังสือรถและวิจารณ์รถคันนั้นคันนี้เป็นไง แต่เปิดฝากระโปรงหน้ารถไม่เป็น แม่เจ้า - -' !! สรุปก็คืออยากที่จะเข้าใจในรถที่ขับแล้วปรับการขับของผมให้ดียิ่งขึ้นน่ะครับ ( ตอนนี้นะ )  ลิเกไปมะครับ แหะๆ

พอซื้อรถแล้วคงต้องมารบกวนถามคำถามอีกนะครับ  ;D  ช่วงนี้ทำงานก่อนล่ะ ช่วงสอบด้วย  :P

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นคับ แล้วจะไปเชียร์ตอน D1 ปลายเดือนนี้นะครับ  ;D ;D