Author Topic: ทำไมตอนทำประกันง่ายนิดเดียว แต่ตอนเคลมกลับแสนยากเย็น  (Read 15013 times)

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
หึหึ ก็เพราะเห็นแก่เบี้ยถูก ๆ โดยไม่สนใจคุณภาพของบริษัทไงครับ

จำไว้เลยว่า ของถูกของฟรีแล้วก็ดี ไม่มีในโลกครับ

มีปัญหาเรื่องประกันก็ถามผมได้

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
- ครั้งแรกที่ผมทำประกันด้วยตัวเอง (ปกติ ปะป๊า ไปเดินเรื่องให้) ผมก็ลองเลือกๆอยู่หลายยี่ห้อ

- ผมก็สงสัยอยู่แล้วว่า ทำไม ทำประกัน ไม่ต้องดูรถ สามารถ ทำได้เลย เรียกมาที่บ้านก็ได้อีก แล้ววันเดียวได้ บางยี่ห้อ 30นาที

- กลับกัน กับตอน เคลม แม่มเอ้ย ผมไปเคลม ให้ หม่าม๊า หม่าม๊าผมได้ประกันมาตอนซื้อรถ ยี่ห้อ ฝรั่ง จำชื่อแน่นอนไม่ได้ Avax Avox อะไรสักอย่าง
- ผมจะเคลม รอบคัน คนที่บริษัทประกันบอกว่า ต้องแจกแจงมาว่าจะเคลมตรงไหนบ้าง ซวยผมอีก ผมต้องไปเขียนให้มันให้หมดว่า ตรงไหน มีรอย อะไร ให้มันครบทุกชิ้น มันจะได้ครบรอบคัน เท่านั้นไม่พอ ผมเขียนเสร็จผมก็ยื่นไปให้คุณพี่ประกัน แกบอกว่า "ต้องลงเวลาและสิ่งที่ชนด้วย" เวนกรรมจริงๆ ผมก็ถามกลับไป "ผมจะไปจำได้ไม๊เนี่ย" พี่ประกันเค้าก็วุ่นๆอยู่ตลอด (วุ่นอยู่กับการแต่งหน้า) ตอบกลับมาบอกว่า "น้องก็ประมาณเอาสิครับ" ......ผมคิดในใจ ...ถ้าผมรู้ว่าชนอะไรวันไหนผมก็คงไม่ถามพี่หรอกครับว่าผมจะจำได้ไม๊

- ถ้าประกันยี่ห้อไหน เป็นแบบนี้บอกด้วยนะครับ ผมจะได้ไม่ไปทำ ...ตอนนี้ผมทำของคุ้มเกล้าอยู่ ไม่รู้ว่าเป็นไงบ้าง ผมทำชั้น 3 ครับ (ไม่มีตังค์ .....จิกจิก)
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

Offline โจ้_สุดที่รัก #Senior

• Amateur Racer
  • *
  • สวัสดีครับ...หนุ่มหัวหิน ยินดีต้อนรับ..
 ;) ส่วนใหญ่ ก็จะมีรายละเอียดตอนแจ้งเคลม คล้ายๆกันแหละครับ แล้วแต่ว่า ทางแต่ละบริษัทฯ จะอำนวยความสะดวกให้แก่ลูกค้ามากน้อยแค่ไหน ก็แตกต่างกันออกไปแหละครับ....
 :D ผมก็ทำประกันกับ บ.วิริยะประกันภัย  แต่ผ่านตัวแทน ทางตัวแทนของประกัน เค้าก็จัดการเรื่องต่างๆ ให้เราได้ลัดขั้นตอนมากขึ้น เร็วขึ้น ได้เช็คเร็วขึ้นง่ะ   อิอิอิ.....เผอิญ ล้อ แม๊กซ์ เพิ่งจาแตกไป 2 วง  ตอนซื้อมาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว วงละ 5,000
บาท.  เสียหาย 2 วง มันเท่ากับราคา 10,000  ทางประกันภัยเค้าจ่ายให้ 7,000  บาท. + ค่าเสื่อมสภาพไป 2 ปีง่ะ  
:P :P

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
Too bad, Insurance here is US is pretty good.  One company even come to the accident scene and give you the check for the damage right there.  Also the body shop work with the insurance and use same estimate so you only pay your deductible.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Mangza

• http://www.stormclub.com/
บ้านผมจะมีพี่ที่รู้จักกันคนนึงเค้าคอยจัดการให้หมด ผมใช้หลายบ.มีวิริยะอยู่คันเดียว(เพราะเบี้ยมันแพง :P) รถเก๋งส่วนใหญ่จะเป็นนาราย กะกรุงเทพประกันภัย กระบะกะสิบล้อเป็นคุ้มเกล้ากะเจ้าพระยา   ตอนเคลมก็เรียกมาเคลมที่บ้าน ตอนซ่อมก็มาขับรถไปทำให้ ทะเบียนจะขาดพรบ.จะหมดก็เอาไปต่อให้

ผมว่าถ้ามีรถหลายๆคันหาตัวแทนซักคนที่เราใว้ใจได้และรักษาผลประโยชน์ให้เราดีกว่าครับสบายกว่ากันเยอะ เพราะเค้าได้%จากการทำประกันอยู่แล้ว

ถ้าบ.ใหนมันงี่เง่ากะผมมากตอนเคลม หลังจากเคลมเสร็จซ่อมเสร็จ ส่วนใหญ่ผมจะขอยกเลิกประกันเลย เอาตังค์ไปทำประกันบ.อื่นดีก่า ไม่รู้จะไปง้อมันทำไม
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ฮ่าๆ ขอเล่าบ้าง ของผมมีเรือ่งกับกรุงเทพประกันภัย

รถใช้งานบ้านผมมีหลายคัน สิบล้อก็มี ปิคอัพนี้เยอะเลย มีวันหนึ่งรถผมเข้าไปจอดในโกดังแล้วโดนรถคนงานถอยมาชน เลยเรียกประกันมาตามปกติ
- แต่มันยึกยัก บ่ายเบี่ยง ถามโน่นถามนี่เซ้าซี้มาก สอบถามมันตามตรงว่าทำไมเรื่องมากนัก มันตอบว่า

"เพราะรถพี่ทั้งสองคันมีชื่อเจ้าของเป็นคนเดียวกัน"

ผมตอบ "ไม่ใช่แค่สองคันหรอกพี่ ไอ้ที่พี่เห็นทั้งหมดนี่ก็ชื่อผมทั้งนั้น"

พอเห็นงี่เง่าผมก็คุยแบบไม่ง้อแล้ว จะเคลมให้ไหม ถ้าไม่ก็กลับไป จะได้เรียกคนใหม่มา อะไรทำนองนี้

แปลกว่า พอดุๆ หน่อย คุยแบบห้วนๆ เสียงโมโหๆ กลับเคลมแป๊บเดียวเสร็จ โห เชื่อเลยว่า แม่งต้องให้กูดุด้วยอ่ะ งงจริงเล้ยยย

ปล ปัจจุบันย้ายค่ายหมดแล้วจ้าา ค่ายใหม่ยังไม่งี่เง่า อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline grandprix

• Group N Racer
  • **
    • www.club1500cc.com
ส่วนใหญ่ประกันก็เป็นประมาณนั้นทั้งนั้นครับ
แนะนำให้หาตัวแทนที่ไว้ใจได้จะดีกว่า
และเลือกประกันที่มีชื่อหน่อย อย่ามองเรื่องเบี้ยถูกอย่างเดียว

Offline carboy

• *
  • Step ahead from MasterCRAFT
    • MasterCRAFT :: When Enough is NOT Enough
เออ มุขพี่เปิ้ลเด็ดดี เอาไว้ใช้บ้าง
<--- Click Herer to see more

Offline omelet

• *
  • I like it!
 ;D ;D หวัดดีค่ะพี่เปิ้ล หายหัวไปนานจนเกือบลืมพาสเวิร์ดแล้วสิ
ตอนทำประกันน่ะง๊าย ง่าย แต่ตอนเคลมต้องทันเกมมันหน่อยถึงจะมัน55
เคยมีสบการณ์นิดหน่อยก็พอรู้ช่องทางบ้าง เลือกบริษัทที่มีสาขาตัวแทนใกล้บ้านสะดวกสุด อย่างว่านั่นแหละ ของถูก ของดี ของฟรีไม่มีในโลก
สาธุ...
Slow but Sure!