Author Topic: คุณคิดยังไงกับวงการ มอเตอร์สปอร์ตเมืองไทย เราควรจะพัฒนาอย่างไร  (Read 5079 times)

Offline auzi

• Amateur Racer
  • *
ลองถามดูคับ
ความคิดเห็นของแต่ละท่าน
« Last Edit: May 05, 2007, 06:50:38 pm by auzi »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมคิดว่ามันย่ำอยู่กับที่มานานเอามากๆ ครับ

ตัวผมเองก็พยายามหาอะไรแปลกใหม่เข้ามาเสริมให้ เช่น Autocross/Gymkhana และ Drift เมื่อหลายปีก่อน ก็ดูแล้วนำไปต่อยอดกันได้ แต่มันดูยังเหมือนจะติดขัดอะไรอีกหลายอย่าง ดูมันไปแบบไม่เต็มที่ ทั้งผู้จัด ผู้เล่น และที่สำคัญสุดก็คือสื่อครับ สื่อมันยังไม่ยืนข้างผู้บริโภคอย่างเต็มที่ ผมก็เลยทำสื่อสิ่งพิพม์ของตัวเองขึ้นมา แต่ไปได้ยังไม่ถึงไหนเลย หยุดพักการผลิตไปเสียแล้ว อิอิ ไว้มีแรงก็จะมาลุยใหม่อีกรอบ

เราต้องช่วยกันพัฒนากันในจุดที่เรายืนอยู่ครับ

- มือใหม่ ก็ให้ขยันศึกษา อย่าอ่านอะไรก็เชื่อดะไปหมด โดยเฉพาะเวปฝรั่ง ฝรั่งมั่วนี้มีเยอะมากๆ ครับ คนไทยมั่วก็มีไม่น้อยเลย อ่านสิ่งใดที่คุณยังไม่รู้ก็ขอให้ตั้งคำถามเพิ่มด้วยว่า คุณกำลังอ่านความคิดเห็นของใครกันอยู่
- นักแข่ง ต้องประพฤติตนเป็นนักแข่งที่ดีครับ มันเป็นอย่างไรกันหรือ นักแข่งก็คือนักกีฬาชนิดหนึ่ง ที่ต้องมีการฝึกซ้อมที่ดี รักษาสุขภาพร่างกาย รู้จักพัฒนาตนเอง ฯลฯ ไม่ใช่วันๆ เอาแต่อัดรถ กินเหล้า เอาหญิง ถ้าคุณไม่เป็นตัวอย่างแก่เด็กรุ่นหลัง แล้วจะรอรุ่นไหนมาเป็นต้นแบบหรือ
- ผู้จัด อย่าเอาแต่จัดเอาใจสปอนเซอร์เลย ต้องรู้จักคิดอีเวนท์มันๆ ขึ้นมาบ้าง ไม่ใช่เอาแต่ย่ำอยู่กับที่ เล่นมันแต่แบบเดิมๆ ต้องกล้าลอง กล้าเสี่ยง แล้วการพัฒนาก็จะเกิด
- สปอนเซอร์ อย่าเอาแค่ให้พวกประจบสอพลอเลยครับ พวกนั้นเขาเอาแต่เงินท่าน จะให้พูดเอาใจอย่างไรเขาก็ทำได้ทั้งนั้น ดูที่วัตถุประสงค์และดูผู้จัดดูรูปแบบของงานด้วยจะดีกว่า ผู้จัดหน้าใหม่จะได้แจ้งเกิดได้ แล้วการพัฒนาก็จะตามมา
- เจ้าของสนาม ปรับปรุงสนามของคุณบ้างเถิด ได้โปรด ๆ ๆ ๆ รถดีๆ พังกันหมดแล้ว ปรับปรุงให้หมดทั้งทางเข้า ที่จอด และของใช้ส่วนกลางพวกห้องประชุม ห้องน้ำ ทางเดิน ที่นั่งคนดู ฯลฯ
- สมาคม ชมรมต่างๆ ช่วยให้ข้อมูลแก่สมาชิกในเรื่องราวของ motorsports ด้วย ไม่ได้รวมกลุ่มกันขึ้นมาเพื่อหาเพื่อนกินเหล้า หลอกขายของต่อให้เด็กๆ หรือหาลูกค้ามาเข้าอู่ตัวเอง

ด้วยความเคารพครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline auzi

• *
คือตามความคิดของผมนะครับ

การที่ว่าประเทศเราทำไมวงการนี้ถึงไปช้า
ต้นเหตุผมคิดว่า
อันแรกเลยปัญหาเศรษฐกิจ คือเศรษฐกิจมันไม่ดีอะครับ อย่าว่าแต่มอเตอร์สปอร์ตเลย ทุกอย่างมันก็ช้าไปหมด
บางคนอย่าว่าแต่รถเลย กินยังพอนับประสาอะไรกับรถ

ถือเราต้องยอมรับว่าประเทศเราเนี่ย ไม่เหมือนญี่ปุ่น บางคนบอกที่ญี่ปุ่นอย่างโง้นอย่างงี้
แต่คือประเทศญี่ปุ่นเนี่ย เป็นประเทศที่สามารถผลิตรถเองได้ อเมริกง อเมริกาก็ด้วย
แค่รถเอาเข้ามาบ้านเรา ภาษีก็หัวบานแล้วครับ อย่าว่าแต่มาแต่งเลย
ของแต่งสั่งเข้ามาโดนอีกไม่รุ้เท่าไร

ลองคิดดูว่าทำไมเด๋วนี้เด็กแว๊นถึงเยอะ(ไม่ได้พาดพิงใครนะครับ) แต่งรถมอเตอร์ไซค์
แสนนึงก็หล่อแล้วครับ
แต่ถ้าเป็นรถยนต์เหรอ แสนนึงยังไม่รุ้เลยว่าจะได้แค่ไหน(สำหรับบางรุ่น)

การที่คิดว่าเราเนี่ยควรจะประชาสัมพันธ์ อย่างแรกเลย บางคนไม่เคยคิดทำประโยชน์ให้ใคร แต่พอเห็นคนนี้พูดโน่นพูดนี่ไม่เข้าท่าหน่อยก็ด่าครับ
ถ้าสมมติเรามีสิ่งพิมพ์ ลงไปหัวข้อเลย Street Race มีรูปถ่ายประกอบ
โดนครับ ไม่ต้องสืบ โดนด่าเละแน่นอน กลายเป็นว่ายุยงให้วัยรุ่นมาซิ่งรถกวนเมืองอีก

อันดับต่อไป ประชากรของเราเองเนี่ยแหละ คือถ้าจะพูดว่ายังไม่มีคุณภาพก็เด๋วหาว่าดูถูกกันเองอีก
ตอนกลางคืน รวมแก๊งซิ่ง ไม่รุ้จะซิ่งไปทำไม บางทีไม่เห็นมันจะแข่งเลย มาให้รุ้ว่าเออ กุมีแก๊งเว้ย
พวกกุเยอะ ขับไปคุยไป คุยที่บ้านไม่ได้หรือไง ต้องขับมอไซค์ไปคุยไป - -* เอ้อ แปลก
บางทีขับๆไป เราขับเร็วหน่อย เห็นดีกว่าไม่ได้ บี้เลยเหอๆ บางทีก็เบิ้ลใส่หน้าเงี้ย

แล้วก็อู่ต่างๆ บางอู่กอบโกยผลประโยชน์จากวงการนี้ แต่ไม่เคยคืนอะไรกลับมา
หลอกขายของต่างๆ มั่ว คิดแต่หากำไร บางคนกลัวแบบนี้ถึงไม่กล้าเล่นรถก็มีนะครับ ผมว่าเยอะด้วย

ที่ผมคิดไว้ถ้าเราจะพยายาม
คือ เราควรจะมีพวกของแต่งราคาถูก ก็ OTOP เนี่ยแหละครับ
ถามว่ามันจะดีเท่าของนอกเหรอ ผมว่าไม่ต่างกันมาก คนไทยมีสมองครับ แต่ใช้ไม่ถูกทางแค่นั้นเอง
บางทีแทนที่จะพัฒนา กลายเป็นก๊อปเขามาทั้งดุ้นเลย

เปิดหนังสือทีนะ มองไปมองมากลายเป็นวงการรถเมืองไทยไม่มีใครกินเนื้อ!!!!
เจทุกเล่ม (ฮาๆคับเล่นๆ) วันก่อนซื้อหนังสือมาฉบับนึง
รถยนต์ออสเตรเลีย ขับ Lexus Soarer วิ่งได้7.355 (รถแดรก)
ผมเห็นนี่แบบว่าสุดยอดมาก ทำไมเขาถึงล้ำหน้ากว่าเราอะ
สูตรใครสูตรมัน 4ราง 8สูบ 16หัวฉีด ยัดไปได้ไงอะ (เมืองไทยมองไปยังไงก็ J  :D)
อ่านแล้วงง ยัดไปได้ไง 555+

อีกอย่างนึงที่ผมคิดไว้คือ

"อยากให้วงการนี้ไม่ใช่วงการของคนรวยอีกต่อไป"
บางทีเห็นก็สงสารตัวเอง เทอร์โบสั่งทำ ลูกไม่รุ้กี่แสน เกียร์ชุดเกือบล้าน
แบบว่า จะเอาอะไรไปงัดกับเขาอะ - -"
แต่ความคิดนี้ก็คงต้องใช้เวลาในการทำให้เป็นจริงอีกนานคับ อยากให้ทุกคนช่วยๆกันคิดว่ามันใช่รึเปล่า

ก็เท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
"ค่านิยม"ก้อเป้นเหตุผลหนึ่งซึ่งทำให้วงการมอเตอร์สปอร์ตในบ้านเรานั้นไปได้ไม่ถึงไหน

ค่านิยมที่ว่า รถแข่งจะเป็นรถแข่งได้ ต้องแรง ต้องเจ๋ง ต้องมียี่ห้อ ต้องแพง ใช่....ในระดับมือาชีพที่เขาเล่นๆกันนั้น รถแข่งของเขาเป็นแบบนั้น แต่นั่นคือเขาพัฒนาไปได้แล้วถึงขั้น"มืออาชีพ" ซึ่งแปลว่าเขายึดการแข่งรถเป้นอาชีพในการหารายได้ ในบ้านเราเป็นแบบนั้นหรือยัง คำตอบก้อคือ ยัง และยังอีกไกล

สำหรับบ้านเรานั้น การแข่งรถยังไม่มีทางเป็นระดับมืออาชีพได้ในสภาวะขณะนี้ การแข่งรถในบ้านเรานั้นเป็นได้เพียงแค่ระดับ Grassroot หรือ รากหญ้า นี่คือความเป็นจริงที่เกิดขึ้นแต่ไม่มีใครยอมรับ ยังคงหลอกตัวเองกันอยู่ด้วยค่านิยมโง่ๆว่า แข่งรถบ้านเรานั้นมีระดับมืออาชีพแล้วโว้ย แต่ลองนับเข้าจริงๆ คนที่หากินด้วยการแข่งรถจริงๆแล้วนั้น มีอยู่ไม่เกิน 2 คน แล้วมันจะเรียกว่าระดับมืออาชีพได้ไงไม่ทราบ

ถ้าคนในวงการนั้นเลิกเพ้อเจ้อเพ้อฝัน แล้วตื่นขึ้นมารับความเป็นจริงว่า ในบ้านเรานั้นยังเล่นได้ดีในระดับรากหญ้า ก้อควรจะสนับสนุนให้คนที่สนใจการแข่งรถนั้น ให้เริ่มต้นได้ในระดับรากหญ้าเสียก่อน หลังจากนั้นการพัฒนามันถึงจะเกิดขึ้น แต่นี่บ้านเราไม่ชอบ บ้านเราชอบทางลัด เศรษฐกิจแย่ แต่เศรษฐีเยอะ แถมเศรษฐีที่ชอบเล่นรถก้อมี แต่เศรษฐีพวกนี้ไร้สมองก้อเลยใช้เงินทุ่ม ซื้อรถเข้ามา ซื้อรถเข้ามา แข่งกัน ไอ้พวกสื่อก้อไร้สมองตาม เอามาคุยว่าแข่งรถบ้านเราเจ๋งอย่างนั้นพัฒนาอย่างนี้ ให้คนดูวึ่งก้อไร้สมองพอกันฮือฮาตามกันเข้าไป ค่านิยมเฮงๆซวยๆมันก้อเลยเกิดขึ้น พอมีใครจะทำการแข่งระดับรากหญ้าให้มือใหม่ได้เล่นก้อเลยโดนมองว่า "กระจอก"  สรุปก้อเลยไม่มีอะไรได้เกิดขึ้นเพื่อการพัฒนา

ทั้งในอังกฤษ อเมริกา หรือ ญี่ปุ่น ทุกที่นั้นมีการแข่งรถในระดับรากหญ้าซึ่งใช้เงินลงทุนต่ำทั้งนั้น และระดับรากหญ้าเนี่ยแหละ ที่มีจำนวนนักแข่งมากที่สุด ไอ้ระดับมืออาชีพนั้นมันมีกันอยู่ไม่กี่รายการ หรือ Series  ไอ้ที่เราเห็นๆเขาแข่งกันโครมๆทางโทรทัศน์นั้น มันเริ่มมาจากระดับรากหญ้าทั้งนั้น ชูมัคเกอร์ไม่ได้เกิดมาพร้อมใบขับขี่ F1 นะครับ กว่ามันจะไต่มาได้มันก้อแทบอ้วกเหมือนกัน Sebastian Loab ไม่ได้เกิดมามี Citreon ติดตีนมาขับ WRC หรือ Rossi ไม่ได้ขี่ Yamaha MotoGP ออกมาจากท้องแม่นะเฟ้ย เข้าใจกันซะมั่งจะดี ทุกคนมันเริ่มตั้งแต่ข้างล่างทั้งนั้น แต่เขาต่างจากเราตรงที่เขามี"ระดับข้างล่างให้เล่น" แต่บ้านเราเสือกไม่มี เพราะไม่มีใครคิดจะทำ ชอบกระโดดข้ามขั้นแล้วก้อตกลงมาตายกันประจำ จนเป็นกิจวัตร

อยากให้วงการมอเตอร์สปอร์ตบ้านเรามีการพัฒนา จงก้าวถอยหลังมาซักก้าว ทำการแข่งขันระดับรากหญ้าที่ใช้เงินทุนต่ำ เพื่อที่ทุกคนจะได้เล่นได้และพัฒนาได้ ให้นักแข่งได้เรียนรู้ ได้รู้จัก Game การแข่งขันให้มากขึ้นและถ่องแท้ แทนที่จะแข่งเพื่อเอามันส์หรือหญิงกรี๊ดอย่างเดียว ให้ได้เกิดการเรียนรู้ในการทำหรือสร้างรถแข่งแทนที่จะเป็นการใช้เงินทุ่มซื้อ ของที่เอามาทำรถแข่งในบ้านเรานั้นมีกองเป็นภูเขาอยู่ในเชียงกง ถ้ารู้จักเลือกใช้รู้จักดัดแปลง เราสามารถมีรถแข่งที่สมรรถภาพดี มีคุณภาพ เร็ว และแข่งได้ทั้งปีโดยบ้านไม่จนอีกเยอะแยะมากมาย ช่วยๆกันหน่อยเถอะ เปลี่ยนค่านิยมฟุ้งเฟ้อสวยหรูมาเป็นแข่งรถแบบเศรษฐกิจพอเพียงกันซะทีเถ๊อะ ::)
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline ariel atom

• *
อื้มม เห็นด้วยกับคุณ Mokan ครับ เมืองไทยควรจะมีการแข่งระดับที่ถูกลงมาหน่อย คนทั่วๆไปจะได้มาเล่นได้ ไม่ใช่ต้องเปนเศรษฐี นามสกุลใหญ่โตครับ
 ผมว่าการจะทำงานกับนักแข่งบางท่าน  ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายครับ วันนี้จะเอาอย่างพรุ่งนี้จะเอาอีกอย่าง ลองไปถามพวกช่างที่ทำรถแข่งพวกนี้ดูได้ครับ ว่าผมพูดจริงมั้ย  เสนอโปรเจคอะไรให้สนใจหมด แต่ตังไม่มาครับ โปรเจคทำรถ ราคาห้าหกแสน ตังอนุมัติมาสองหมื่น มันจะเอาไปซื้ออะไรได้

กรรมการก็อีก ผิดถูกก็ต้องตัดสินไปตามนั้น ไม่ใช่มาเจอคำพูดประเภท "เอาน่าพี่", " นิดเดียวเอง", "เอาน่า คนรู้จักกัน" แล้วจะปล่อยผ่านไป
แบบนี้ไม่ไหวครับ เห็นมาเยอะแล้ว    แล้วแบบนี้จะตั้งกฏมาหาพระแสงอะไรครับ เปิดเป็น open แม่งเลย ตั้งกฏข้อเดียวก็พอว่า
 "นักแข่งต้องรู้จักกับกรรมการนะ"

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
นี่....แบบนี้แสดงว่าอยู่วงในจริงๆ  ;D

ปัญหาอีกอย่าง(หรือหลายอย่าง)ที่วงการมอเตอร์สปอร์ตบ้านเรายังมีอยู่และต้องแก้ไขอย่างแรงคือ ผู้จัดกับกรรมการบ้านเรานั้นไม่ค่อยแข็งแรง ทำตัวเป็น"ผู้คุ้มกฏ"ไม่ค่อยได้ นักแข่งก้อเลยนิสัยเสีย เอาง่ายๆแค่การแบ่งรุ่น สมมุติว่าจะแบ่งรุ่นออกเป็น 2 รุ่น คือ รุ่น 1500 กับรุ่น 2000 จะมีเสียงบ่นแบบระเหยๆออกมาจากนักแข่งว่า "โหยพี่ รถผม 1600 ก้อต้องทำเครื่องใหม่ดิ" "หูยพี่ รถผมมัน oversize ไปแล้วอ่ะ ทำใหม่ไม่คุ้ม" หนักๆขั้นโวยวาย "แม่งรถกู 1400 กูจะไปลงได้ไงวะ" และอื่นๆ ออกรุ่น 1400 มาพวกมี 1300 จะบ่น มีให้ถึง 2000 มันบอกทำเป็น 2200 ไปแล้ว ตกลงต้องมีรุ่นให้มันจาก 1300, 1400,... ถึง 2400 เลยมั้ยนั่น

แต่ขอโทษนะครับ แต่ละคนที่บ่นๆกันนั้น พอถึงเวลาแข่งขึ้นมา มันทำรถทำเครื่องใหม่กันทั้งนั้นแหละ ไม่รู้จะบ่นหาหอกอะไรกัน ไอ้ที่ว่า "ผมมีอยู่แล้วจะได้ไม่ต้องทำ" ถึงเวลาจริงๆมันก้อทำกันหมด สรุปว่า บ่นไปงั้นอ่ะ ขอให้ได้บ่น

ถ้าคนจัดจะแข็งซักหน่อย บอกไปเลย "มีแค่นี้ ทำไม่ได้ไม่ต้องแข่ง" เรื่องก้อจบ อย่างเก่งมันก้อบอยคอร์ตไม่ลง เพราะมักจะมีผู้จัดประเภทที่ชอบ"เอาใจ" จัดการแข่งแบบ" ได้ครับพี่ ดีครับผม สมควรครับเจ้านาย" เอาไว้ฝึกนิสัยให้เสียกันประจำ

ถ้าอยากให้วงการแข่งรถหรือ "มอเต้อสะปอด มันพัฒนา" ก้อต้องพัฒนาในด้านตัวบุคคลด้วย มันคือกีฬา กีฬาต้องมีกฏ และทุกคนต้องทำตามกฏ มันถึงจะเล่นกันได้ทุกคน ถ้าใครไม่อยากทำตามกฏ กรุณาไปเล่นอย่างอื่น ถ้าไม่พอใจกฏหรือวิธีเล่น อย่ามาเล่น จะเตะตะกร้อแต่เสือกจะใช้มือช่วยก้อจะโดนเตะแทนตะกร้อเท่านั้นเอง เราต้องให้"ผู้เล่น"และ"ผู้ที่อยากเล่น"ศึกษาทั้งวิธีเล่นและมารยาทในการเล่น มันถึงจะเล่นกันได้

สังเกตพักหลังๆไม๊ว่าแข่งรถบ้านเรานั้นพอชนกันมีลงมาชกกันด้วย เคยเห็นชูมี่ชกกับอะลองโซป่าว อย่างเก่งมันก้อส่งสัญญาณมือกันเล็กน้อย เพราะมันรู้ถ้ามันแตะตัวกันนิดเดียว มันโดนกันคนละหลายหมื่นยูโร เผลอโดนพักการแข่ง แบบเนี้ย บ้านเราควรจะเอาอย่างบ้าง ถ้าชกกันไม่ต้องลงสนามหน้าทั้งคู่ ปรับอีก 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ อ้อ...ไม่ต้องถึงขั้นนั้น ;D ถ้า 10,000บาทมันบอก "จิ๊บจ๊อย ชิวๆ" ปรับแม่ง 100,000 บาท คราวนี้ละชิวแน่ แต่ตอนนี้ในบ้านเราชอบ "สมานฉันท์" ซึ่งบอกตรงๆว่ามันจะแปลว่า "เลีย" เข้าไปทุกทีละ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คู่ไหนต่อยกัน ช่างแม่งประไร ปล่อยให้มันฟัดกันสักพัก แล้วค่อยไปแยก ไม่งั้นมันชอบโชว์พาวเวอร์แบบกูก็ใหญ่
- ให้มันฟัดกันให้เหนื่อยไปเลย แบบพอหมดแรงแล้วเจ้าหน้าที่ค่อยๆ ขับรถไปหิ้วมันกลับมา

ปล สนามหน้าบังคับให้แม่งทั้งสองใส่นวมขับด้วย (ห้ามใส่ถุงมือขับรถ)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ariel atom

• *

ปล สนามหน้าบังคับให้แม่งทั้งสองใส่นวมขับด้วย (ห้ามใส่ถุงมือขับรถ)

ก๊าก!! อีแบบนี้จะไปจับพวง(มาลัย)ได้จั๊งได๋ครับพี่

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ก็ลูกท่านหลานเธอ ใหญ่คับเป้าทั้งงั้นที่ฟัดกัน เจ้าหน้าที่สนามเงินเดือนไม่กี่พันจะกล้าไปแยกเร้อ.........

แข่งมอไซค์ถีบกัน กลิ้งไปต่อหน้าต่อตากรรมการ ก็ไม่เห็นทำไร เพราะทีมนั้นมันเด็ก"ผู้จัด"

เจ้าหน้าสนาม ถือธงเป็นกำๆ แต่ไม่รู้ว่าควรจะโบกสีอะไร เมื่อไหร่

โอ้ละหนอ ไทยแลนด์
« Last Edit: June 05, 2007, 07:32:07 pm by Mangza »
คนไม่มีฐานะ