Author Topic: มีครายเล่น ว มั่งมั๊ยคับ  (Read 3041 times)

Offline auzi

• Amateur Racer
  • *
ถ้าเล่นเค้าขายกันเป็นตัวหรือเป็นคู่อ่าคับ คือผมไม่ยู้ - -*
ถ้าเล่นก็ต้องเล่น ว แดง ใช่มั๊ยคับ เพราะ ว ดำต้องสอบ ยากด้วยนิ

คือผมอยู่แถวบางแคอะคับ มันต้องมีสถานีช่ายมะคับ
รบกวนผู้รู้ทีคับ O_O

ขอบคุณคับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมใช้วิทยุสื่อสารตั้งแต่ตอนหนุ่มๆ ตั้งเสาอากาศสูงที่บ้าน มาสนุกสุดๆ ก็ตอนไปต่างจังหวัดคุยสอบถามเจ้าถิ่นที่เราไปเยือนว่าร้านไหนอาหารอร่อย ตอนนี้มีอะไรเที่ยวบ้าง ฯลฯ

เครือ่งแดงแบบ CB ผมไม่เคยใช้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline auzi

• *
แล้วมันมีแบบไหนบ้างอ่อคับ
เท่าที่เห็นก็มี วแดง กะ วดำไม่ใช่เหรอคับ
หรือว่าเป็นวิทยุที่ติดไว้กับรถคับ

ไม่ค่อยสันทัดคับ ขอบคุณคับ ^^

Offline *~บอย (ลาม...ก)~*

• *
  • ลีลาพริ้วไหว_ พวงมาลัยมีชีวิตชีวา
    • http://civiceg9.hi5.com
มีหลายแบบครับ

ว แดง ประชาชนทั่วไปสามารถใช้ได้ครับ กำลังส่ง น้อย ครับ เครื่องขายพร้อมใบอนุญาต ครับมี ปทxxxxxxx ครับ
ส่วนใบอนุญาตที่ต้องขอก็คือ ใบอนุณาต มี / ใช้ / ตั้งสถานี / พกพา (ย่าน 125.000-xxx.xxx)

ว ดำ ย่าน 140.000-144.000 ครับ ประชาชนทั่วไปต้องสอบครับ ข้อสอบไม่ยากครับ มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายกรมกรมไปรษณีย์โทรเลข / ความรู้อิเลค / ทั่วไปครับ กำลังส่ง ประมาณ 5 w. ไม่แน่ใจครับ เครื่องขายพร้อมใบอนุญาต ครับมี ปทxxxxxxx ครับ(ถ้าสอบได้แล้วให้นำผลสอบไปซื้อเครื่องที่ร้าน ทางร้านจะได้ขอนามเรียกขาน ให้ครับ ไม่มีเครื่องไม่ออกนามเรียกขานครับ)
ส่วนใบอนุญาตที่ต้องขอก็คือ ใบอนุณาต มี / ใช้ / ตั้งสถานี / พกพา

ว ดำ เถื่อน จะเป็นย่าน 139.000-179.000 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ส่วนมาก พวกมูลนิธิใช้ครับ  จะเป็นเครื่องที่ปลดย่านความถึ่แล้วครับ แต่ ถ้ากรมไปรษณีย์ ตรวจเจอโดน ยึนนามเรียกขาน ยึดเครื่อง ส่งดำเนินคดีครับ เลยนะครับ

ปล.ถ้าข้อมูลผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ มันนานแล้ว+ง่วงครับ
PTT ROTAX MOJO MAX CHALLEGE 2009
30-31 May at Sc Motorsport
Bear R รามอินทรา

Offline hs2ywy

• *
  • I'm a llama!
ถ้าเล่นเค้าขายกันเป็นตัวหรือเป็นคู่อ่าคับ คือผมไม่ยู้ - -*
ถ้าเล่นก็ต้องเล่น ว แดง ใช่มั๊ยคับ เพราะ ว ดำต้องสอบ ยากด้วยนิ

คือผมอยู่แถวบางแคอะคับ มันต้องมีสถานีช่ายมะคับ
รบกวนผู้รู้ทีคับ O_O

ขอบคุณคับ

เครื่องแดง คือ เครื่อง ย่าน 245 เป็นวิทยุย่านประชาชน คือ ไม่ต้องสอบก็สามารถใช้ได้ครับ   แต่ความคิดส่วนตัวผมนะครับ  เครื่องแดงมันก็ คือ ๆ ว.ถ. (วิทยุเถื่อน)  น่ะแหละครับ  เพราะแค่คุณมีเงินก็ซื้อมาคุยกันได้แล้ว   เวลาขึ้นมาใช้ความถี่กันก็มั่วกันไปหมด

เครื่องดำ คือ นักวิทยุสมัครเล่น ต้องสอบครับถึงจะสามารถใช้เครื่องได้ครับ   ข้อสอบก็ไม่ได้ยากอะไรนักนะครับ (ถ้าผมสอบรอบเดียวไม่ผ่านคงบอกว่ายากแหง ๆ )  อิอิเครื่องดำมันจะดีกว่าเครื่องแดง  ตรงที่มันมั่วน้อยกว่าเครื่องแดงครับ  

ยังไงถ้าสนใจเร็ว ๆ นี้รู้สึกว่าจะมีเปิดสอบ ที่  สมุทรปราการ นะครับ