Author Topic: ถามพี่เปิ้นเรื่องเชื่อมโลหะ  (Read 14042 times)

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
พอดีอยากจะซื้อเครื่องเชื่อมไฟฟ้ามาใช้อะครับ อยากรู้ว่า เครื่องเชื่อมไฟฟ้าธรรมดาทั่ว ๆ ไป ใช้เชื่อมโลหะอะไรได้บ้าง
1.เหล็ก อันนี้ทำได้แน่ ๆ อยู่แล้ว
2.อลูมิเนียม ใช้เครื่องเดียวกันได้หรือเปล่าครับ? หรือว่าต้องใช้เครื่องเฉพาะ
3.เหล็กโครโมลี่ อันนี้น่าจะได้ใช่มั้ยครับ
4.Stainless อันนี้ก็น่าจะได้ใช่มั้ยครับ
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จะเชื่อมโลหะอะไร ก็อยู่ที่การปรับเครื่องเชื่อม กับลวดเชื่อมที่ใช้ใช่มั้ยครับ แล้วพวก ท่อโครโมลี่ กับ ท่ออลูมิเนียมหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
It's not that easy trust me.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เหล็กเชื่อมได้ต้องหนาเกิน 1 มม
อลูมิเนียมไม่ได้ ต้องใช้เครื่อง TIG
สแตนเลสเชื่อมได้ แต่ต้องใช้ลวดเชือมสแตนเลส

หาท่อโลหะต่างๆ ได้ที่โอเดียน วงเวียน 22 และละแวกใกล้เคียง

อยู่ที่ฝีมือด้วยครับ ช่างระดับสุดยอดใช้เครื่องเชื่อมแก๊สก็เชื่อมอลูมิเนียมได้ !

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ขอบคุณครับพี่เปิ้น  ;D