Author Topic: กย 52  (Read 14555 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: กย 52
« Reply #15 on: September 23, 2009, 02:26:41 pm »
22 กย 52
   วันนี้ Car Free Day ของจริงครับ เป็นวันตรงของมัน แต่บ้านเราต้องจัดงานวันอาทิตย์ ไม่งั้นคนน้อย
   ไม่ได้ปั่นจักรยานมาหลายวัน เช้านี้ปั่นขำขำแถวบ้าน เอาแค่พอให้ได้ขยับร่างกายบ้าง จอดนานๆ ยางจะพาลเสียเอา ปั่นไปไม่นาน ไปไม่ได้ไกล แถวบ้านในซอยเล็กๆ ยังมีการก่อสร้างถนน ผมเลยไม่อยากปั่นจักรยานผ่าน
   เดินตลาดเจอใบไม้แปลกๆ ขายในร้านขายผัก สอบถามดูเจ้าของร้านบอกว่าชื่อใบมะรุม ผมเคยได้ยินชื่อ เห็นว่ามีประโยชน์ต่อร่างกายเยอะมาก เลยซื้อมาลองกิน 10 บาทได้ถุงค่อนข้างใหญ่ แต่เรากินแค่ใบ เด็ดออกมาแล้วทำผัดผักมันห่อลีบเหลือแค่หยิบมือเดียวเอง ฮ่าๆ
   ใครว่าอะไรดีก็กินไปครับ โดยเฉพาะผัก แนะนำให้ลองกันเยอะๆ โดยเฉพาะพวกผักพื้นบ้านที่เขามักไม่ใช้ยาฆ่าแมลงกัน ผักพวกนี้หาได้ตามตลาดในต่างจังหวัดครับ ผมอยู่ชานเมืองก็พอจะมีผักพวกนี้ให้เห็นบ้าง แต่คนในเมืองย่านสุขุมวิท สีลม คงหากันเหนื่อยหน่อย ถ้าเจอก็มักจะแพง
   ผักหลายๆ สีก็ดีนะครับ เขาว่ามีเบต้าแคโรทีน ต้านอนุมูลอิสระ ผมก็จำๆ เขามาเล่าต่อล่ะนะ เอาลงรายละเอียดลึกๆ ก็มึนเหมือนกัน อธิบายอะไรไม่ได้มากนัก รู้แค่ว่ามันดีต่อร่างกายแค่นั้นแหละครับ
   บ่ายไปเดินเล่นร้าน SB เฟอร์นิเจอร์ พระราม 2 ตรงข้ามเซ็นทรัลพระราม 2 นี่เองแหละครับ หมดเวลาไปหนึ่งชั่วโมงโดยไม่รู้ตัวเลย ราวกับเด็กเดินในร้านของเล่นยังไงยังงั้น เล็งชุดโซฟาเอาไว้ เผื่อห้องเสร็จจะได้จับจองได้ทัน
   หัวค่ำฝนตกแรงมากๆ ผมไม่เคยเจอแรงแบบนี้มาหลายปีแล้ว ตกแรงแถมตกนานอีกด้วย แรงต่อเนื่องชั่วโมงกว่า ผลคือน้ำท่วมหลังบ้านผมเลย ปกติไม่เคยท่วม แต่ครั้งนี้เป็น เพราะน้ำระบายลงท่อน้ำทิ้งไม่ทัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: September 24, 2009, 12:07:00 pm »
23 กย 52
   เมื่อคืนดูหนังเรื่ององค์บาก 2 ผมเพิ่งเคยดูครั้งแรก โหห เสียเวลาถ่างตาดูเป็นที่สุดเลย จาพนม ทำไมทำหนังแบบนี้ก็ไม่รู้
   องค์บากภาคแรกเจ๋งครับ เจ๋งโครตๆ โครตจะเจ๋ง จาพนมเปิดตัวได้อย่างสวยงาม เปิดตลาดแอคชั่นหนังไทยในตลาดโลกอีกด้วย แล้วก็ทิ้งหายไปสักพัก มาใหม่อีกรอบด้วยต้มยำกุ้ง ชื่อประหลาด มีแววจะเจ๊ง (ดูแค่ชื่อนะ) แต่จาพนมกลับทำได้ดีมากๆ อีกแล้ว เรียกว่าสุดยอดของหนังไทยแอคชั่นกันเลย
   ตอนนี้หนังไทยดังติดตลาดแล้วครับ จา พนม ยีรัมย์ กลายเป็น โทนี จา เอากับเขาสิ ทีนี้สิในใจมันฮึกเหิม อยากทำหนังให้ดีกว่าเดิม แน่นอน ใครๆ ก็ต้องคิดแบบนั้น ไม่ผิดหรอก
   ลำพังตัวจาพนมเขาเก่งสุดยอดครับ แต่กับองค์บาก 2 ผมว่าเขาโชว์มากเกินไป โชว์การใช้อาวุธจีนสารพัดอย่าง ทั้งกระบองสามท่อน (ยากมากๆ ) และเปีย 9 ท่อน (ไอ้นี่สุดยอดความยาก) ยังมีดาบคาทานะ (ซามูไร) และมวยมือเปล่าอีกสารพัด
   ไอ้เก่งน่ะผมชมเชยครับ แต่ผิดคอนเสปหนังไปหรือเปล่า เนื้อเรื่องเกิดที่เมืองไทย จา พนมเปิดตัวด้วยแม่ไม้มวยไทยโบราณมาก่อน คนเขาจำภาพนี้กันครับ คนไทยมันต้องสู้ด้วยมวยไทย เอาท่าต่อสู้แบบมวยจีน ไอ้หนุ่มหมัดเมามาใส่บ้าง ท่านกกระเรียนจิกบ้าง ท่าเสือตะบบบ้าง ผมเห็นแล้วอึ้ง อุทานแบบรายการคดีเด็ดเลย โถ.. ทำไปได้
   นึกไม่ออกเลยครับว่ามันเป็นไอเดียใคร ของนักแสดง ของผู้กำกับ ของนายทุน หรือถูกทั้ง ก ข และ ค เจอสารพัดมวยจีนและท่าต่อสู้แปลกๆ แล้วหมดอารมณ์เลยครับ ยังมีนับฉากต่อสู้ใต้ท้องช้าง อันนี้เลียนแบบหนังของเฉินหลงมาทุกกระเบียดนิ้วเลย เซ็งว่ะ
   เนื้อเรื่องก็งั้นๆ มันส์ตรงแอคชั่น ลำดับเรื่องโอเคพอไปได้ เสียประกอบดี เครือ่งแต่งกายใช้ได้
   กลายเป็นเข้านอนดึกแบบเสียเวลา เอาเวลาไปนอนเสียยังดีกว่า ดีที่ไม่ได้จ่ายเงินซื้อตั๋วไปดูในโรงหนัง ไม่งั้นบ่นหนักกว่านี้อีก
   ดูข่าวทีวีเห็นมีคลิปเด็กนักเรียนสาวตบกันสาเหตุเพราะแย่งผู้ชาย โหห ทำไมสมัยกูไม่เห็นมีแบบนี้กันบ้างเลยวะ มีแต่ผู้ชายฟาดปากกัน เป็นคลิปมาจากอุตรดิษถ์น่ะ หรือว่าสาวๆ เขาหันมาฮิตการตบกัน เออ ดี ยิ่งโตยิ่งแก้ปัญหาไม่เป็น วิธีที่ควรน่ะคือทั้งคู่ควรทิ้งไอ้ผู้ชายหลายใจคนนั้นไปเสีย ต้องขอบคุณเพื่อนสาวที่นัดมาตบกันนั่นแหละ เพราะมีเธอเขาถึงแสดงธาตุแท้ออกมา เราต้องขอบคุณเธอนะ ต้องแบบนี้ ไม่ใช่ต้องไปตบมัน กระทืบมัน
   อ้อ บางคลิปตบเดี่ยวตัวต่อตัวก็โอเคหน่อย บางคลิปมีรุม โหห โครตสถุลเลยว่ะพี่น้อง นอกจากไม่แมนแล้ว ยังหน้าด้านอีกด้วย (เออ หรือว่าผู้หญิงมันไม่เข้าใจคำว่าแมนวะนั่น)
   สังคมฟอนเฟะยิ่งทุกวัน น่าอนาถใจ
   เย็นไปโฮมโปรอีกแล้ว วันนี้ไปเพราะแม่ให้เอาของไปเปลี่ยน เขาคงไม่คืนเป็นเงินสดนะ ผมเลยคิดจะเลือกเอาก๊อกน้ำสนามมาแทน อันนี้ได้ใช้แน่ๆ
   พอไปถึงผมเดินไปแแผนกลูกค้าสัมพันธ์ ยื่นใบเสร็จพร้อมกับสินค้าที่ต้องการคืน เขาถามเหตุผล ผมบอกว่าซื้อมาผิดรุ่น ผมถามว่าขอคืนเป็นเงินได้ไหม พนักงานบอกว่าไม่ได้ แต่จะออกบัตรเงินสดเอาไว้ซื้อของในโฮมโปรให้ใช้ในเวลา 30 วัน ผมตอบตกลง
   สักพักพนักงานคุยกันยุกยิกเปลี่ยนใจบอกว่าคืนเงินสดให้ได้ เออ ดีว่ะ แบบนี้ผมชอบ เพราะตอนผมซื้อเขาก็ซื้อเงินสด ตอนคืนก็น่าจะคืนเป็นเงินสดสินะแฟร์ดี มันอาจจะยุ่งยากระบบบัญชีสักหน่อยอันนี้ผมเข้าใจ ผมเองก็ทำการค้า แต่ชื่อแผนกคุณคือลูกค้าสัมพันธ์มิใช่หรือ มันหน้าที่บริการลูกค้านี่นา
   ไอ้ร้านไหนบริษัทไหนไม่ยอมคืนเงินสดให้ลูกค้า ก็ให้ดูโฮมโปรพระราม 2 ไว้เป็นตัวอย่างครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: September 25, 2009, 01:42:42 pm »
24 กย 52
   ปีที่แล้วรัฐบาลแจกเงินเป็นเช็คช่วยชาติให้ทุกคนที่มีรายได้น้อยคนละ 2000 บาท (เฉพาะคนที่ขึ้นทะเบียนกับกรมแรงงาน) ผมตกใจมาก เพราะต้องแจกกันมโหฬารครั้งใหญ่
   มาวันนี้ได้ข่าวว่ามีแจกเบี้ยยังชีพให้แก่ผู้สูงอายุคนละ 500 บาท (น่าจะต่อเดือนนะ - ผมเดา) อันนี้ก็มหกรรมการแจกเงินอีกครั้งใหญ่
   แปลกๆ นะ ทำไมรัฐบาลเอาเงินประเทศไปแจกกันสุรุ่ยสุร่าย ผมไม่เห็นด้วยในการแจกเงินไม่ว่าจะกับใครหรือกรณีใดๆ แต่จะเห็นด้วยอย่างยิ่งในการนำเงินไปพัฒนาชุมชนที่พวกเขาอยู่ เอาไปสร้างห้องสมุดสิครับ เอาไปบูรณะสวนสาธารณะสิครับ แจกเงินทำไม คนเหี้ยๆ มันก็เอาเงินไปกินเหล้า คนเลวๆ มันก็เอาเงินไปซื้อยาเสพติด (หาง่ายโครตๆ ) หรือไม่ก็เอาไปเล่นการพนัน ซื้อของไร้สาระ กินเหล้า ซื้อมือถือ ฯลฯ
   มีรัฐบาลที่คิดแต่จะแจกเงินแจกของแบบนี้แย่วะ รัฐบาลที่แล้วก็แจกในรูปกองทุนหมู่บ้าน S M L ผมว่ามันยังดูมีหลักการเสียกว่าเลยนะ กลายเป็นว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเอง ว่าเขาเหี้ย ก็ไปเหี้ยตามเขา
   หากเป็นแบบนี้บ้านเมืองจะยิ่งถดถอยครับ หรือไม่ก็เจริญถอยหลัง นักการเมืองที่เข้ามาก็แค่เพื่อหาผลประโยชน์ คือมันมาทำธุรกิจนั่นแหละ แต่เอาการเมืองบังหน้า ปากพูดเพื่อประชาชน แต่การกระทำนั้นต้องเพื่อตัวเองและพวกพ้องเท่านั้น ตีกันคู่แข่งก็เป็นสิ่งที่นักการเมืองทุกคนพึงกระทำ
   ทุเรศว่ะ เห็นแล้วหมดแรงพัฒนาประเทศเลย
   กลางวันแดดร้อนแรงจัดแบบสุดยอด คิดจะเอาจักรยานออกปั่นเล่นก็ยังต้องถอดใจ ยืนกลางแดดแป๊บเดียวก็แสบผิวเหลือเกิน
   ช่วงนี้ผมวุ่นๆ อยู่กับการจัดการบ้าน เดือนหน้าก็จะต้องมีการโอนห้องพัก เลยคิดเตรียมการตกแต่ง เพราะอยากเข้าไปพักอาศัยโดยเร็ว มีสระว่ายน้ำด้วยนะ ลูกผมนี่ชอบมากๆ เลย
   แต่ที่ยังคิดไม่ตกก็เรื่องการเก็บจักรยานนี่แหละครับ ห้องพักก็เล็กนิดเดียว แล้วจะเก็บจักรยานกันอย่างไรดีล่ะครับนี่
   แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอกครับ ผมเคยออกแบบที่เก็บจักรยานในบ้านไว้ เลยได้คุ้ยแคะเอาไอเดียเก่าๆ ออกมาปรับเปลี่ยนบ้าง แต่คิดว่ายังไงก็หนีไม่พ้นรถพับเป็นแน่

« Reply #18 on: September 26, 2009, 06:43:31 am »
25 กย 52
   วันนี้มีทดสอบรถกระบะ Mazda BT50 Minor Change ผมไม่ได้ไปเหมือนหลายๆ งานที่ผ่านมา
   ตื่นเช้ามาก็พบข่าวดีของบ้านเมืองไทยเรา ต้นยางพาราที่ปลูกที่จันทบุรีให้ผลผลิตได้ดีเยี่ยมแถมมีคุณภาพสูง ทำให้ต่างชาติแห่กันมาหาซื้อยางจากชาวบ้านกันยกใหญ่
รู้ว่าตัวเองมีอะไรดีก็ต้องทำให้มันเป็นจุดเด่นกันขึ้นมาครับ ภาคเอกชนคงทำได้ไม่ต่อเนื่องเท่ากับการที่ภาครัฐช่วยสนับสนุน เช่นกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ต้องนำข้อมูลนี้ไปต่อยอดและประชาสัมพันธ์ในตลาดโลก อย่าลืมนะครับ ยางพารามีแค่ไม่กี่ประเทศในโลก และตอนนี้ของจันทบุรีของเราเป็นอันดับหนึ่ง
   กลางวันผมเข้าไปที่โครงการคอนโดที่ไปซื้อเอาไว้ เข้าไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเล็กๆ น้อยๆ ผมไม่ชอบโทรไปคุย เลยเข้าไปคุยเอง ที่จริงอยากดูสถานที่เขามากกว่า ผมว่าสวยดีนะ ผมชอบ ลูกผมก็ชอบเห็นสระว่ายน้ำแล้วอยากลงทุกที
   วันนี้มีอีกข่าวที่คือตำรวจจับวงไพ่ป๊อกเด้ง แต่ผู้ต้องหาเป็นคนแก่มากๆ เขาเล่นกันตาละ 1 บาท จับเสร็จก็ส่งขึ้นศาลทันที (แปลกดีไหม แม่งโครตเร็วเลย ทีคดีที่คนรวยๆ นามสกุลดังๆ แม่งช้าสัตว์)
   ศาลก็พิจารณาตามกฏหมายครับ คือปรับเงินเจ้าบ้าน และผู้เล่น เป็นอันจบ
   แต่พวกคุณไม่รู้หรอกหรือว่าคนแก่เขาเล่นไพ่กันเพื่ออะไร เขาอยู่บ้านเฉยๆ บางคนขาพิการ บางคนอ่านหนังสือไม่ออก เขาเล่นกันตาละ 1 บาท แสดงให้เห็นเจตนาอย่างชัดเจนแล้วว่าไม่ได้เล่นแบบมั่วสุม มัวเมา เขาเล่นเพื่อฆ่าเวลา
   จะบอกให้อีกอย่างว่าการเล่นไพ่ในคนแก่ๆ น่ะ ช่วยลดอาการสมองฝ่อได้เป็นอย่างดีเลย การเล่นไพ่กับเพื่อนวัยเดียวกันมันก็ได้คุยกัน ได้ขยับมือ (มือและเท้านี่เป็นจุดศูนย์รวมเส้นประสาทเลยนะ) คนแก่ออกกำลังกายไม่ไหว ได้ขยับมือ ได้หัวเราะ ได้ลุ้น ผมว่ามันดีนะ โดยรวมแล้วน่าจะทำให้สุขภาพใจดีขึ้นด้วยซ้ำไป
   ต่อไปนี้คุณจะให้คนแก่เขานั่งกันเฉยๆ ใช่หรือเปล่า ถ้าเอ็งไม่แก่บ้างก็แล้วไป
   วันนี้ ททท จัดงานโปรโมทการท่องเที่ยวที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตติ์ ไม่ใช่ครั้งแรกหรอก จัดบ่อยทุกปี แต่ไม่ไปแล้ว ร้านค้าที่มาแม่งสารพัดโจรเลย เราจองเงินสด แต่พอจะใช้บริการ มันบอกเต็มตลอด สุดท้ายว่างแค่วันธรรมดา บ้างก็ได้ห้องแบบเหลือเดน ทำไงได้ จ่ายมันเงินสดหน้างานไปแล้วนี่หว่า
   ททท ก็รู้ว่ามีเรื่องแบบนี้ แต่ดันไม่ทำอะไรเขา แปลกโครตๆ ทำงานกันแบบนี้บ้านเมืองถึงเจริญถอยหลังไงครับ
   มาดูวิธีแก้แนวทางของผมไหม อยากให้ ททท เอาไปทำตาม คือคาดโทษไว้ว่าหากใครโกงก็จะปรับยึด หรือเพิกถอนใบอนุญาติผู้ประกอบการ กล้าทำไหมเล่า ถ้ากล้าก็ถือว่าเจ๋ง ถ้าไม่กล้าก็คือไปรับเงินค่าปิดปากจากเขาเรียบร้อยแล้ว อย่ามาเถียงหาใบเสร็จ เขาคุยตัวเลขกันบนกระดาษทิชชู คุยเสร็จก็ทิ้งลงในแก้วน้ำบนโต๊ะอาหารนั่นแหละ 
   อ้อ มีนักการเมืองคนหนึ่งคิดแยบยลกว่า ไม่เขียนในทิชชู่ แต่เขียนบนฝ่ามือตัวเองแล้วยื่นให้คนที่ตัวเองต้องการเงินดูตัวเลข แต่คนนี้เขาตายไปหลายปีแล้ว
   เป็นเอดส์ตาย กรรมสนองครับ

« Reply #19 on: September 29, 2009, 02:32:09 pm »
26 กย 52
   เช้าวันเสาร์วันนี้อากาศดีมากๆ ฝนตกปรอยๆ เมื่อคืนทำให้ตอนเช้าอากาศเย็นสดชื่น อยากเอาจักรยานออกปั่นนะ แต่นึกถึงถนนที่ต้องผ่านแล้วเขายังก่อสร้างทางไม่เสร็จนี่เซ็งจริงๆ นอกจากขรุขระแล้ว ยังมีการยกระดับฝาท่อให้สูงขึ้น นั่นคือผมจะปั่นชิดขอบทางด้านซ้ายไม่ได้ เลื่อนมาตรงกลางก็ขรุขระ เป็นหิน เป็นทราย และนี่คือสาเหตุว่าทำไมช่วงนี้ผมปั่นจักรยานน้อยลงกว่าเมื่อเดือนก่อนๆ
   กลางวันท้องฟ้ามืดครึ้มเหมือนฝนจะตก พรุ่งนี้วันอาทิตย์เสียด้วย คงมีคนออกทริปปั่นจักรยานกันเยอะ ฟ้าฝนแบบนี้จะไปกันได้สะดวกแค่ไหนกันล่ะครับนี่
   เออ ผมเพิ่งรู้ว่ารถของ KHS ล็อตใหม่ที่ตัวแทนสั่งเข้ามามีแบบ Tandam ด้วย (รถสองตอน) แถมยังพับได้อีก บ๊ะ แจ๋วว่ะ แต่พอดูรูป ดูสเปคเทียบกับราคาแล้วยังไม่เข้าตาครับ จุดหลักๆ คือระบบจานปั่นที่หน้าหลังยังต้องปั่นตามกันอยู่ ระบบนี้โบราณมากๆ รถยุคใหม่แล้วน่ะจะแยกการหมุนเป็น 2 ชุดได้แล้ว ส่วนการพับท่อคอก็ยังเหมือนกับ KHS ของผม คือต้องถอดท่อคอออกมาทั้งยวง แล้วมันก็ห้อยต่องแต่งอยู่อย่างนั้นแหละ ระโยงระยางด้วยสายเกียร์สายเบรก รวมกัน 4 เส้น ยังไม่พอนะ เพราะหากเป็น Tandam พับด้วยแล้ว ต้องถอดบันไดออกอีกด้วย ไอ้นี้ตัวยุ่งยากสุดเลยล่ะ แต่หากให้มองแง่ดีบ้างก็คือเป็น Tandam พับตัวแรกที่เข้ามาในไทย ลืมบอกว่าราคา 49000 บาทครับ เป็นแบบ 27 Speed ส่วนเฟรมก็ยังเป็นโครโมลีของ Reynolds อุปกรณ์ที่เหลือผมเดาว่าเป็นของ Power Tools เช่นเคยครับ มีข้อดีที่ผมชอบก็คือได้แร็คหน้าหลังมาด้วย (น่าะจะแถมนะ เพราะดูรูปจากเวปไต้หวันเขามีแร็คมาให้)
   อยู่บ้านเล่นกับลูก เขาบอกพรุ่งนี้อยากไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง ติดใจก๋วยเตี๋ยวหมูสับ ผมตกใจ เพราะเพิ่งไปมา 2 ครั้งติดๆ กัน พรุ่งนี้จะเอาอีกหรือครับนี่ แหม แม้มันจะไม่ไกลบ้านนัก แต่ไปบ่อยมันก็เบื่อเหมือนกันนี่นา แต่ของกินเขาก็อร่อยดีนะ บอกตามตรงว่าติดใจก๋วยเตี๋ยวหมูสับของเขาเหมือนกัน ผมมักจะสั่งบะหมี่ต้มยำ มาแบบไม่ต้องปรุงเพิ่มเลยครับ รสจัดจ้าน น้ำซุปหอมหวาน ไม่ได้เจอรสชาติแบบนี้มานานมากๆ ร้านก๋วยเตี๋ยวในเมืองน้อยมากๆ ที่จะหารสชาติได้แบบนี้ครับ นี่ถ้าเขาจะสร้างเอกลักษณ์อีกหน่อยนะ ผมแนะนำให้ทำเส้นเองครับ แบบ Home Made นี่แหละ นอกจากจะขายก๋วยเตี๋ยวได้ดีแล้ว ยังสามารถขายส่งเส้นได้อีกด้วย เห็นไหม ทำธุรกิจมันต้องต่อยอด ต้องมองไปข้างหน้าแบบนี้
   ธุรกิจในบ้านเราหลายอย่างยังขาดการต่อยอดครับ เหมือนกับว่าทำไปวันๆ ขายไปงั้นๆ ผิดกับพวกธุรกิจต่างชาติที่เขาขยายตัวกันเร็ว พวกนี้หัวคิดสุดยอดเหลือเกิน เล่นทั้งในเกมและนอกเกม มีการตลาดแบบแปลกๆ มีโฆษณาแบบคาดไม่ถึง ตอนผมไปสัมนาที่ต่างๆ ก็มักจะทราบข้อมูลเหล่านี้มาบ้าง ดูแล้วน่าสนใจดีครับ   
   เย็นผมนำรถ KHS F20-W มาจัดเตรียม วางแผนไว้ว่าพรุ่งนี้อาจจะปั่นจากบ้านไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง แล้วให้ภรรยากับลูกขับรถยนต์ไปเจอกันที่นั่น ผมก็ได้ปั่นจักรยานด้วย และเขาก็ได้ไปตลาดน้ำด้วย แบบนี้สิถึงจะ win win
   ลองบีบๆ ยางดูก็โอเค แม้จะไม่เต็มสเปค 100 psi แต่ก็ปั่นได้สบาย เดินไปเดินมานึกเอะใจ วัดแรงดันดูวะ โหห เหลือแค่ 40 เอง ทนไม่ได้ เลยอัดเข้าไปที่ 90 psi (ปกติผมเติม 100) เตรียมน้ำใส่กระติก เตรียมอุปกรณ์ยังชีพของจักรยาน
   พรุ่งนี้ผมพร้อมลุยแล้วครับ (ถ้าฝนไม่ตกนะ)

27 กย 52
   ดึกๆ เมื่อคืนภรรยาเปลี่ยนแผน พากันไปพุทธมณฑลแทน ผมกะว่าจะตื่นแต่เช้าแล้วออกปั่นไปก่อน ให้ภรรยาขับรถไปกับลูก ไปเจอกับผมที่นั่น เขารู้ว่าผมชอบปั่นอยู่ในบริเวณเวฬุวัน
   ผมตื่นเช้าก็จริง แต่ออกมาดูฟ้าฝน มันยังไม่ตกหรอก แต่ก็มีเมฆมาก ลมโชยเย็นๆ สองจิตสองใจว่าจะออกปั่นดีไหม ไม่ได้กลัวเปียก แต่กลัวคลาดกับภรรยา คือกลัวว่าผมออกไปสักพักแล้วเกิดฝนตก พวกเขาไม่ออกมากันล่ะ
   คิดนานเวลาก็ผ่านไปฟ้าก็สว่างราว 0600 ผมเลยนำจักรยานขึ้นรถหมด 3 คันรวด ไปมันพร้อมกันนี่ล่ะวะ
   รถคันอื่นขึ้นได้ไม่มีปัญหา มาเจอรถ KHS นี่แหละที่ลำบากหน่อยตรงที่ท่อคอมันเป็นแบบสวม ถอดมาแล้วก็ระโยงระยางด้วยสายเคเบิ้ล 4 เส้น บอกตามตรงว่าโครตจะรำคาญเลย พับแล้วก็ไม่เล็กเท่าไหร่ นี่ถ้า Dahon เขาทำรถที่ช่วงสั้นออกมาสักหน่อยผมจะไม่มีรอเลย อันที่จริงก็ทำไมยากนะ ใช้เฟรมเดิมนี่แหละ แต่ออกแบบท่อคอและองศาชุดบานพับใหม่แค่นั้นเอง เอาให้มันเอนไปด้านหลังนิดๆ ก็ใช้ได้แล้ว
   ผมเอารถ GT HT ไปครับ เจ้าคันนี้ไม่ได้ปั่นมาราว 2 ปี ตอนสูบลมทีแรกนี้ลุ้นมาก กลัวยางจะแตกหรือเปื่อย ภรรยาใช้รถ KHS F20-W ส่วนลูกใช้ JZ88 สองคันหลังนี้สบายมาก ลุยได้ทุกที่ เพราะใช้ปั่นบ่อย
   แวะซื้อหมูย่างข้าวเหนียวแถวตลาดจากนั้นก็มุ่งหน้าสู่พุทธมณฑล ระหว่างทางก็เจอชาวจักรยานเป็นระยะๆ แต่พอเข้าไปนี่สิยิ่งแปลกใจ เพราะมีคนปั่นจักรยานกันเยอะมากๆ เมื่อก่อนเจอไม่กี่คน เผลอๆ ไม่เจอใครสักคน ปั่นกันเอง 3 คนพ่อ แม่ ลูก แต่วันนี้เจอเป็นสิบ กะคร่าวๆ ก็ราว 30 กว่าคน (หลายๆ หลุ่มรวมกัน) ส่งยิ้มกันจนเหงือกแห้งไปเลย ปิดปากไม่ลง ต้องเอาฟอกกี้มาฉีด ฟู่ๆ ๆ (มุข)
   สัก 9 โมงกว่าก็กลับกันแล้วครับ พาภรรยาไปท่าน้ำศิริราชต่อ พาไปกินก๋วยเตี๋ยวเรือร้านประจำของเขาที่เขากินตั้งแต่สมัยยังเด็กๆ ไปกินมาหลายครั้ง แต่วันนี้รสชาติเปลี่ยนไป คนใหม่มาทำแทน สงสัยไม่ต้องมากินอีกแล้ว
   กลับมาบ้านเจอแม่กำลังจัดแต่งต้นไม้ พ่อกับแม่เขาไปสวนจตุจักรกันมา ว้า ไม่รู้ล่วงหน้า ถ้ารู้จะขอไปด้วย ผมชอบต้นไม้หน้าตาแปลกๆ ทน ๆ และมักจะชอบไม้ใบเป็นพิเศษ ง่ายและคลาสสิคสุดสำหรับผมคือพลูด่างครับ ขอหน้าตาแปลกๆ หน่อยนะ

28 กย 52
   ตื่นเช้ามาพบข่าวพายุฝนถล่มฟิลิปินส์ รุนแรงน่าตกใจอย่างมาก นึกถึงเราที่อยู่ในไทยแสนจะโชคดี แม้เราจะมีน้ำท่วมน้ำหลาก แต่ก็จะเป็นบริเวณไม่กว้างใหญ่นัก และมักจะเป็นน้ำท่วมขังเสียมากกว่า ในขณะที่ฟิลิปปิ้นส์เขามาเป็นแบบน้ำป่าหลากกันมาเลย เล่นเอาคนตายเป็นร้อย
   ผมไม่ได้ปั่นจักรยานหนักๆ มานานมากแล้ว เหงื่อไม่ได้ออกแบบท่วมตัวมานาน แถมผมไม่นิยมเข้ายิมเล่นเวทเท่าไหร่นัก นอกจากเสียเงินสิ้นเปลืองแล้ว ข้างในยังมีแต่เกย์เสียเป็นส่วนใหญ่ เคยเจอตัวโตเบ้อเริ่ม กล้ามใหญ่สัตว์ หัวไหล่มันแทบจะใหญ่กว่าหัวผมอีก แต่เสือกคุยจ๊ะจ๋ากับแฟนผู้ชาย ทุเรศฉิบเป๋ง หมดมาดแมนเลย อ้อ บางคนมีหนวดเฟิ้มอีกด้วย หึหึ
   ผมเองก็ชอบและอยากมีหุ่นดีนะ แต่ผมชอบให้กล้ามเนื้อสวยแบบนักกีฬาครับ ผมเคยเล่นวินเซิร์ฟมาตั้งแต่เด็กๆ ยุคนั้นหุ่นดีมาก สวยมาก มี 6 Pack แบบที่ดาราวัยรุ่นปัจจุบันเขาเรียกหากัน ของผมเป็น 6 Pack ที่มาจากการเล่นกีฬา ผมว่ามันสวยกว่าพวก 6 Pack ที่มาจากโรงยิมเยอะมากๆ
    ตั้งใจไว้ตั้งแต่เมื่อคืนว่าตอนเช้าจะออกวิ่งแทน ไม่รอปั่นจักรยานแล้ว ถนนทำนานมากไม่เสร็จเสี่ยที แต่ดันมีฝนตกปรอยๆ เสียนี่ เล่นเอาเซ็ง รอพรุ่งนี้เอาใหม่
   ตรวจสภาพจักรยานคัน GT HT คันที่แทบจะไม่ค่อยได้ใช้งานเลย พบว่าแก้มยางมีรอยแตก คล้ายกับยางเสื่อมสภาพหรือยังไงนี่แหละ คันนี้เป็นรถที่เบาที่สุดของผมเลยนะนี่
   ใช้งานสูบพื้นแบบจริงจัง ไล่สูบรถทุกคันในบ้าน พบว่าด้ามจับแบบเป็นไม้จับได้ถนัดและสบายมือมากๆ เลย ไม่ผิดหวังที่เลือกอันนี้มาจริงๆ (มีรุ่นเดียวที่ด้ามทำด้วยไม้)

« Reply #20 on: September 29, 2009, 03:58:23 pm »
29 กย 52
   เย็นวันนี้พายุไต้ฝุ่นกิสนา (ไทยเรียกกฤษณา) จะขึ้นฝั่งที่เวียดนาม พรุ่งนี้จะเข้าไทย ภาคอีสาน ภาคเหนือ ภาคกลาง เอาเป็นว่าทั้งประเทศก็แล้วกัน เตรียมรับมือฝนตกหนักและนานไว้ได้เลย
   วันนี้ผมมีเรื่องตื่นเต้น ประตูโกดังเก็บของมันติดขัด งัดเท่าไหร่ก็ไม่ออก สุดท้ายผมต้องเปิดพื้นบ้านชั่น 2 แล้วโดดลงเข้าไปยังในตัวอาคาร (เป็นอาคารไม้เก่ามากๆ ) เพื่อเปิดประตูจากด้านในออกมา
   ใช้ชะแลงงัดพื้นเปิดไม้กระดานออก เจอคานขวางเสียอีกนี่ เลยค่อยๆ หย่อนตัวลงในช่องแคบๆ ก้น หลัง หน้าอก ครูดกับขอบไม้กระดาน ขาก็ห้องต่องแต่ง หย่อนให้ตัวลงต่ำที่สุดจนใช้แค่นิ้วมือเกี่ยวกับขอบกระดานด้านบน มองลงไปก็สูงพอควร ระดับก็เกือบ 3 เมตร นึกแล้วกลัวขาเจ็บ ข้อเท้าพลิกเหมือนกันนะนี่ แต่ไม่รู้ทำไมผมรู้สึกมั่นใจว่าจะไม่เจ็บตัวก็ไม่รู้
   เท้าสัมผัสพื้นดังตุ๊บเดียวเงียบๆ หัวเข่าย่อลงจนก้นติดพื้น พื้นมันเลอะเทอะด้วยน่ะครับ ถ้าพื้นสะอาดผมจะกลิ้งตัวม้วนไปสัก 2-3 รอบเพื่อลดแรงกระแทก
   บ๊ะ แจ๋วว่ะ ไม่เจ็บอะไรสักนิด เริ่มภูมิใจกับการฟิตร่างกายสิ นี่ไง เห็นไหม เราออกกำลังกายสม่ำเสมอเราถึงทำเรื่องพวกนี้ได้ เริ่มเข้าข้างตัวเองนิดๆ ฮ่าๆ
   กลางวันปั่น JZ88 ไปธนาคาร พับแล้วหิ้วติดมือเข้าไปในตัวอาคารด้วย คนมองกันใหญ่ ผมทำไม่รู้ไม่ชี้ รีบกดบัตรคิวแล้วนั่งรอ วางจักรยานไว้แถวๆ หน้าประตูนั่นแหละ
   แดดร้อนแบบสุดยอดเผาผิวแป๊บเดียวแสบแขน เลยหยิบปลอกแขนมาสวม รู้สึกดีขึ้นนิดหน่อย ขี่ขนาดใส่หมวกปีกกว้างแล้วนะครับนี่
   ปั่นจักรยานลงมาจากสะพานพุทธมุ่งหน้าวงเวียนใหญ่ ด้านซ้ายมือเขาตีเส้นเอาไว้เป็นเลนอะไรสักอย่าง ผมเดาว่าเป็นเลนจักรยาน แต่ไอ้เล่นนี้มันต้องคร่อมฝาท่อกลมๆ ตลอดทางเลย(ฝาทึบ และมีปุ่มๆ บนฝา) ช่วงรอยต่อระหว่างถนนกับฝาท่อก็มีการเล่นระดับแบบไม่ตั้งใจ ขี่ลำบากครับ แนะนำให้ออกนอกเลน หรือถ้าไม่มั่นใจก็ขึ้นฟุตบาทก็ได้ ฟุตบาทเรียบดีมาก (เพิ่งทำเสร็จ) แต่บางช่วงมีร้านค้าเอาสินค้ามาวางหน้าบ้านตัวเอง และช่วงที่เป็นป้ายรถเมล์ก็จะมีคนเยอะหน่อย เราก็ชะลอความเร็วรถลงนิด
   เลนจักรยานของบ้านเราเล่นง่ายทำง่ายครับ เพราะแค่เอาสีขาวมาทาก็เสร็จแล้ว คนคิดคนทำเขาไม่ได้ขี่จักรยานกับเราด้วยหรอกครับ ตีแล้วก็แล้วกัน แถมมีหน้ามาคุยว่าทำทางจักรยานเป็นร้อย กม แล้ว แหวะ
   อยากให้คนมาขี่จักรยานก็ต้องให้เอกสิทธิ์เขาครับ ทำแบบนี้ถึงจะเห็นผลและจูงใจการใช้จักรยาน ลองนึกดูสภาพบนถนนที่รถติดหนักๆ แบบจอดนิ่ง แต่มีเลนจักรยานที่วิ่งได้ฉิวๆ ๆๆ (จักรยานล้วนๆ นะ) คนที่อยู่บนรถมองจักรยานผ่านไปๆ เรื่อยๆๆ นานๆ เข้า สักวันพวกเขาก็ต้องลงมานั่งปั่นจักรยานเหมือนกัน
   แต่เอาเข้าจริงก็หาถนนที่พร้อมจะทำแบบนี้กันได้ยาก แถมคนคิดจะทำก็ไม่มีตัวตนจริงๆ เพราะส่วนใหญ่ตัวเขาก็ใช้รถยนต์กัน ก็ต้องออกแบบทุกอย่างรองรับคนใช้รถยนต์อยู่แล้ว
แน่จริงลองให้คนใช้จักรยานเขาออกแบบถนนกันเองบ้างสิครับ แล้วคุณจะเห็นว่าโลกใบนี้เปลี่ยนไป

« Reply #21 on: September 30, 2009, 02:32:32 pm »
30 กย 52
   อ้าว เฮ้ย เป็นอันว่าเดือนนี้ผมไม่ได้ไปทริปไหนกับเขาเลยหรือครับนี่ ช่วงปีก่อนๆ ที่ยังไม่ได้จัดพิมพ์บันทึกนี้ผมปั่นเป็นว่าเล่นเลย
   อืม เป็นไปได้ว่าลมฟ้าอากาศช่วงนี้ไม่เป็นใจเอาเสียเลย ไอ้ฝนน่ะไม่กลัวนะ กลับจะชอบเสียอีกด้วยซ้ำไป ที่กลัวน่ะคือพวกพายุครับ เพราะหากมันมามักจะมาหนัก มานาน ไม่ใช่แค่ปั่นยากครับ เผลอๆ จะปั่นไม่ได้เอาน่ะสิ
   เดือนหน้ากลุ่มพี่ๆ ที่ลำปางชื่อกลุ่มลุ่มน้ำวังชวนผมไปปั่นขึ้นดอยตุง ใจน่ะไม่ปฏเสธอยู่แล้ว แต่ผมไม่ชอบแค่ไปปั่นแล้วก็กลับ ผมอยากท่องเที่ยวต่ออีกสักหน่อยน่ะ ทีนี้ผมก็อยากได้คนท้องถิ่นช่วยนำทาง และถ้าได้บ้านพักฟรีจะสุดยอดมาก ไปลำปางเมื่อต้นปี ผมนอนพักบ้านน้าชูครับ นอนบนเตียงเล็กๆ ริมหน้าต่าง ไม่ต้องเปิดพัดลม แถมยังต้องเปิดบานเกล็ดแค่แง้มนิดๆ และห่มผ้าอย่างดี เพราะอากาศหนาวเย็นมาก นี่ขนาดช่วงเดือนกุมภาพันธ์นะครับนี่
   หน้าหนาวปีนี่แหละผมว่าสุดยอดแน่ๆ ต้องวางแผนเอาจักรยานเดินทางท่องเที่ยวให้มันส์ไปเลย ใจอยากจัดทริปต่างประเทศนะ แต่กลัวดูแลเพื่อนๆ ไม่ทั่วถึง เพราะมันไม่มีการอำนวยความสะดวกใดๆ เลยแม้แต่น้อย เกิดเจ็บป่วยขึ้นมาก็ป่วนกันทั้งทริปเป็นแน่ ยังไม่นับเรื่องร้ายๆ เช่นอุบัติเหตุต่างๆ มันเป็นภาระมหาศาลของผู้นำทริปครับ ก็ชวนเขามานี่หว่า เอ็งก็ต้องดูแลเขาบ้างแหละ ใครมันจะใจจืดใจดำกับพรรคพวกวะ
   ผมเล็งเกาหลี ญี่ปุ่นไว้ครับ อ้อ มีสิงคโปร์อีกอัน แต่ดูมันง่ายเกิน กลัวจะไม่มีสีสัน แต่ก็ถือว่าไปง่าย มาง่าย ค่าใช้จ่ายไม่สูงนัก น่าสนใจดีเหมือนกัน
   การไปทริปต่างประเทศนี้มันมีตัวแพงอยู่ 2 อย่างครับ คือค่าตั่วเครื่องบิน กับค่าที่พัก ลำพังค่าอาหารผมว่าไม่เท่าไหร่ (หากกินธรรมดา พื้นๆ ) ยิ่งไปไกล ค่าตั๋วก็ยิ่งแพงเป็นธรรมดา มีที่หนึ่งที่ผมตั้งใจไว้ว่าจะต้องไปอีกรอบแน่ๆ คือนอร์เวย์ จะต้องไปขึ้น North Cape อีกรอบ คราวนี้จะไปด้วยจักรยาน บรรยากาศจะต้องสุดยอดมากแน่ๆ (หากผมยังมีชีวิตอยู่นะ)
   ไม่รู้สิว่าจะได้ไปจริงไหม มันอยู่ที่ความพร้อมหลายๆ ด้าน ถึงตอนนั้นเงินอาจไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่อาจเป็นเรื่องของเวลาและสุขภาพของเราเองต่างหาก
   นี่ไง ผมถึงได้เตรียมดูแลสุขภาพตัวเองตั้งแต่วันนี้ คุณๆ ก็ทำกันได้นะครับ เราทำหล่อทำสวยกันไม่ได้ มันแล้วแต่พันธุกรรมของแต่ละคน แล้วแต่พ่อแม่จะให้มา แต่สิ่งที่เราทำกันได้แน่ๆ ก็คือทำให้ตัวเราเองสุขภาพดี เป็นคนดี ทำความดี ฯลฯ
   เห็นไหม ไม่ต้องเกิดมาหล่อ หรือเกิดมาสวย เราก็ดูดีกันได้ทุกคนแหละครับ