Author Topic: สค 52 16 ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง  (Read 18359 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: สค 52 16 ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง
« Reply #15 on: August 17, 2009, 02:44:48 pm »
17 สค 52
   ตรวจสอบยางจักรยานของรถพับ สงสัยว่าลมมันรั่วออกไปได้อย่างไร ลองสูบเข้าไปใหม่ก็พบคำตอบ มันรั่วออกทางวาล์วลมครับ
   วาล์วแบบของรถยนต์ จะมีลูกศรแบบทิศทางเดียวคอยกักลมเอาไว้ ผมกลัวเจ้าลูกศรตัวนี้มันจะหลวมหรือคลายตัวเสียจริง เมือก่อนผมมีตัวถอดลูกศรนี้ด้วย แต่ทุกวั้นนี้ไม่รู้มันไปอยู่ไหนแล้ว
   รู้ปัญหาก็โอเคแล้วล่ะ ทีแรกคิดไปว่ามันจะรั่วออกทางรูเก่าที่เคยปะเสียอีก ผมไม่เคยเล่นกับยางในแบบ High Pressuer เสียด้วย สูบไปตั้ง 100 psi ไม่รู้ว่ากาวของยางปะหรือแผลที่ปะไว้มันจะทนได้นานแค่ไหน อย่างไร
   กลับมาบ้านตอนบ่าย ถอดล้อออกมาดูวาล์วลม ทีแรกกะจะเอาไปร้านปะยางแถวบ้าน คือกลัวว่าหัวลูกศรมันจะหลวมไง หากไขแน่นคงจะหาย แต่พอถอดยางออกจากล้อมาก็พบปัญหาจริงๆ แล้วล่ะ
   คอของวาล์วลมมันเสื่อมครับ รอบๆ ฐานของแกนวาล์วลมมีรอยเปื่อยยุ่ย ลองออกแรงดึงหน่อยก็ฉีกขาดเลย อาการแบบนี้ผมเคยเจอมาแล้วในรถ Giant Revive ครับ สันนิษฐานว่าเกิดจากยางในเก่า ไม่ก็เก็บรักษารถไม่ดี หรือหากไม่โทษใคร จะโยนความผิดให้รถมัน ก็ต้องบอกว่ายางในหมดอายุ
   ยางมันไม่มีปาก มันไม่มาเถียงเราหรอก โทษมันได้เต็มที่ คนนี้ไม่เคยผิดเลย
   พอรู้อาการที่แท้จริงก็สบายใจครับ รู้สึกโชคดีมากๆ ที่ยางมันมาเสียก่อนผมนำไปออกทริป แม้ผมจะมียางในสำรองไปด้วย แต่ไม่มีใครชอบนั่งเปลี่ยนยางข้างถนนกันหรอกครับ
   ตอนเช้าผมเอารถพ่อไปเข้าศูนย์ ไม่ได้ตรวจเช็คอะไรหรอก ปัญหาติงต๊อง คือปิดฝาถังน้ำมันไม่ได้ เฮ้ย จริงๆ นะ ไม่ต้องมาขำผม พ่อกลับมาบ้านทำหน้าตาเหรอหรา เรียกผมมาจัดการ ผมเดินเข้าไปไข แต่มันไขไม่ได้ ลักษณะเหมือนกับเกลียวมันไม่เข้า คล้ายๆ กับปีนเกลียวนะ แต่ไม่ใช่ จนปัญญาเหมือนกัน ไม่อยากออกแรงงัด เพราะมันน่าจะผิดปกติในระบบกลไก แถมของแพงเสียด้วย ไม่อยากเสี่ยง
   พอรถไปถึงศูนย์ ช่างมารับรถตั้งแต่ผมยังจอดไม่เข้าที่ดี พอบอกอาการ และเปิดฝาให้เขาดู เขาร้องอ๋อ บอกว่าเด็กปั๊มเขาบิดปิดฝาแรงเกินไป แรงจนมันเกินล็อค ตัวล็อคมันเลยตกร่อง
   ปกติรถญี่ปุ่น รถกระบะทั่วๆ ไปจะใช้ฝาปิดถังแบบพอปิดสุดแล้วหมุนจะดังแกร๊กๆ ๆ ๆ แต่ไอ้รถคันนี้มันจะดังกรึ๊บเบาๆ แค่ทีเดียวแล้วก็จะหยุด ใช้มาตั้งหลายปีไม่เคยมีปัญหา มาเจอเจ้าเด็กปั๊มคนนี้มันคงบิดเสียเต็มแรง แล้วก็มาบอกพ่อผมว่าฝาปิดไม่ได้
   เจ้าหน้าที่จัดการเขี่ยตัวล็อคใช้เวลาสัก 2 วินาที ผมยังไม่ทันเห็นว่าเขาทำอย่างไรก็เสร็จแล้ว กลายเป็นว่าผมขับรถฝ่ารถติดมา 30 นาที แค่ให้ช่างจัดการแค่ 2 วินาที
   แม้รถพ่อคันนี้จะเป็นเกียร์อัตโนมัติ แต่ก็มีระบบหลอกเด็กแถมมาให้ด้วย นั่นคือมีการชิฟเกียร์ + หรือ – ให้โยกเล่น แต่พอใช้งานจริงนะ เราไม่ได้ใช้ไอ้ระบบพวกนี้กันหรอกครับ แค่เข้าเกียร์ไว้ที่ D แล้วก็ขับไปเรื่อยตามปกตินี่แหละ
   ที่ผมเรียกว่าระบบหลอกเด็กก็เพราะมันไม่มีประโยชน์ไงครับ มีไว้ให้เซลล์เอาไว้คุยหลอกเด็กซิ่ง เด็กเห่อ ทำยังกะว่าเป็นเกียร์ที่ชิฟได้แบบในรถ F1
   ระยะหลังๆ นี้รถใช้งานตลาดล่างก็มีเกียร์หลอกเด็กแบบนี้มาด้วยนะ ที่เคยเห็นก็ใน Honda Jazz จากเดิมที่มีแค่เฉพาะในรถยุโรปแพงๆ รถของฝรั่งน่ะมีแค่ 5 เกียร์ แต่ของโทษ ของ Jazz มี 7 ครับท่าน
   ไอ้เรื่องเกียร์เยอะนี้ก็เอามาคุยกันจังเลย ทำยังกะเกียร์เยอะแล้วมันจะดี โดยเฉพาะเกียร์แบบ CVT ที่อยู่ใน Honda City เกียร์แบบนี้เอาต้นแบบระบบเกียร์ของรถสกูตเตอร์โบราณมาประยุกต์ สกูตเตอร์เขาออกแบบมาให้บิดอย่างเดียว รถยนต์ก็เช่นกัน เข้าเกียร์ D แล้วก็กดกันอย่างเดียว อ๊ะๆ ยังไม่เท่ เดี๋ยวขายยาก ไปทำล็อคให้มันเป็นสเตปๆ ดีกว่า ล็อคมันไว้ซะ 7 ขั้น ก็จะออกมา 7 เกียร์ เอาไว้คุยได้ โม้ได้ เซลล์มีของไปขายแล้วโว๊ย
   แหม อยากได้เกียร์เยอะก็ไม่บอก ทำไมพี่ไม่ล็อคไว้สัก 14 สเตปเลยล่ะครับ จะได้ไปคุยว่ารถพี่มี 14 เกียร์
   อ้อ จะเอามากว่านี้ก็ได้นะ เล่นมันสัก 20 30 เกียร์ไปเลย แต่รถท่านจะวิ่งกระตุกๆ ๆ ๆ ไปตลอดทางตามจำนวนระดับเกียร์ ตามจังหวะมือที่ชิฟ
   ก็โง่ไปล็อคมันไว้ทำไมล่ะครับ เกียร์ CVT ออกแบบมาให้มันลื่นไหลเปลี่ยนอัตราทดได้โดยไร้แรงกระตุกอยู่แล้ว ไปลองบิดสกูตเตอร์เก่าๆ ดูก็จะรู้ นั่นแหละเขาใช้ CVT
   นานๆ ได้ขับรถพ่อสักที ขอซิ่งหน่อยครับ รถคันนี้แรงดี ผมชอบมาก ผมไม่ได้ขับซิ่งแบบเด็กวัยรุ่นมุดไปมาปาดซ้ายขวาล่ะ ซิ่งของผมก็คือขับเข้าโค้งแรงๆ ทางตรงน่ะไม่ค่อยขับเร็วนักหรอก แต่ถ้าข้างหน้าเป็นโค้งล่ะก็ มักจะส่งอัดเข้าไปแรงๆ ผมชอบ สงสัยจะซาดิสม์
   หากเป็นรถเกียร์ธรรมดา การเข้าโค้งก็จะทำการลดเกียร์ลง และปรับวัดรอบให้สัมพันธ์กันกับรอบแรงม้าสูงสุดของเกียร์ที่เราใช้ วิธีแบบนี้ภาษารถยนต์เขาเรียก Rev Match Down Shift แต่ถ้าทำตอนอยู่ในสนามแข่งรถที่ทุกอย่างแข่งกับเวลา ก็มักจะใช้ปลายเท้าขวาเหยียบเบรก และส้นเท้าขวากดคันเร่งเลี้ยงรอบเครื่องไว้ ส่วนเท้าซ้ายนั้นใช้เหยียบคลัตช์เพื่อเปลี่ยนเกียร์ เทคนิคนี้จะง่ายมากหากคุณมี 3 ขาครับ
   แต่กับรถพ่อคันนี้เป็นรถเกียร์ออโต วิธีขับก็ต้องต่างกัน มันง่ายกว่าเพราะมีแป้นเหยียบแค่ 2 อัน เรามี 2 ขา เย้ๆ เท่ากันพอดีเลย ใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรก เท้าขวาเหยียบคันเร่งซะ ส่วนมือซ้ายก็ชิฟเกียร์ลง บ๊ะ ง่ายฉิบเป๋ง
   วิธีทำภาคทฤษฎีน่ะง่ายครับ แต่ถ้าขับให้มันเร็วแล้วจะรู้ว่ามันไม่ง่ายเท่าไหร่เลย เราต้องรู้ตอบเครื่องยนต์ ต้องรู้รอบแรงบิดสูงสุด รอบแรงม้าสูงสุด ฯลฯ
   ทำให้ถูกที่ถูกเวลาก็จะเร็ว แต่ถ้าทำผิดจังหวะ ผิดที่ ผิดเวลา ผลคือช้า รถพัง เกียร์เสียหาย สึกหรอ แถมถ้ามืออ่อนอีกด้วยก็จะนำพาไปสู่อุบัติเหตุได้ง่าย
   จักรยานก็เช่นกันนะครับ ผมปั่นจักรยานแล้วเข้าโค้งหรือเบรกนี่ยังต้องเลี้ยงรอบไว้เลย เพราะตอนเราต้องการเร่งส่งต่อ เราออกแรงกดบันไดแล้วรถมันจะพุ่งออกไปได้เร็วกว่า
ตอนจะลดเกียร์ลงเพื่อเข้าโค้งผมก็จะปรับรอบให้มันพอดีกับเกียร์นั้นๆ แต่ก็ทำได้ยังไม่ถูกต้องเสียทีเดียวนักหรอกนะ ยังคงต้องฝึกต่อไป แถมยังไม่รู้อีกด้วยว่าไอ้เทคนิคแบบนี้มันจะเหมาะกับจักรยานหรือไม่ เอาเป็นว่าหากทำแล้วมันเร็วก็โอเคแล้วล่ะ
                วิธีของผมอาจจะยังไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่นะครับ แค่เล่าให้อ่านกันเฉยๆ ผมลองเอง ฝึกเอง แบบเดียวกับที่เล่นรถยนต์นี่แหละ ได้เทคนิค วิธีการ และลูกเล่นต่างๆ มาอีกเยอะ
                ดริฟท์ที่ผมขับก็มาจากแบบนี่แหละครับ เล่นก่อน และเลิกแล้ว ฮ่าๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: สค 52 16 ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง
« Reply #16 on: August 18, 2009, 07:01:33 pm »
18 สค 52
   ตื่นเช้ามากะจะเปลี่ยนยางรถ แต่นึกขึ้นได้ว่าเอ๊ะ หากยางหน้ามันเปื่อยหมดอายุ ยางหลังมันก็น่าจะมีอายุใกล้เคียงกันนะ แต่แล้วก็ยังไม่ได้รื้อถอดล้อหลังออกมาดู มันมีโซ่คล้องอยู่ ถอดทีไรมือมักจะเลอะ แม้จะระวังแล้วก็ตาม ต้องมีน้ำมันโซ่ติดมือมาบ้างนิดหน่อย
   ยางในสำหรับรถผมคันนี้คือขนาด 20X1.50 ครับ หายาก ในท้องตลาดทั่วไปมักจะมีแต่สำหรับขนาด 1.75 ซึ่งมันก็พอจะนำมาใช้ทดแทนกันได้ แต่จะต้องเป็นยางในใหม่เท่านั้น เพราะมันยังไม่เคยยืดสูงสุดมาก่อน
   วันนี้ช่วงบ่ายมีงานเปิดตัวรถยนต์ Audi Q5 แม้ผมจะหยุดผลิตนิตยสาร Racing Club มานานแล้ว แต่ก็ยังมีพรรคพวกพี่น้องส่งข่าว จะว่าไปก็ตัดกันไม่ขาดหรอกนะ สายเลือดผมมันเกิดมากับรถยนต์
   ตอนเด็กเล็กๆ ยังไม่เข้าเรียนอนุบาล แค่พอพูดได้ แม่บอกว่าผมสามารถบอกยี่ห้อและรุ่นของรถทุกคันที่พบเห็นบนท้องถนนได้
   อืม น่าทึ่งนะ รถสมัยก่อนยีห้อมันเยอะกว่ารถทุกวันนี้เป็นเท่าตัวครับ ยกตัวอย่างยี่ห้อที่ยากๆ ก็แล้วกัน เช่น Studebaker Hillman Singer Simca ยุคนั้น Nissan ยังเป็น Datsun และ Toyota ยังเป็น Toyopet อยู่เลย
   แต่ที่บ้านไม่ได้สนับสนุนเรื่องรถยนต์เลยแม้แต่น้อย ฐานะของเรายังไม่ดีถึงปานนั้น แต่ผมก็ดิ้นรนของผมเอง หมดกับเรื่องรถยนต์ไปเยอะครับ การที่นักขับรถธรรมดาๆ คนหนึ่งจะเล่นรถจนมีสปอนเซอร์มาสนับสนุน มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลย เลิกขับทั้งๆ ที่โอกาสข้างหน้าแสนจะสดใส บอกตามตรงครับว่าเสียดายมากๆ

ผมมาเลิกก็ตอนมีลูกนี่แหละ ซึ้งใจเลย เหลือเงินเก็บเยอะมากจนน่าใจหาย จนเอาไปผ่อนคอนโดได้มาห้องหนึ่งเชียวล่ะ
   ลูกเพื่อนๆ ผมที่เราเล่นรถยนต์กันมาต่างชอบรถยนต์กันหมดครับ ส่วนลูกผมชอบเรื่องเครื่องบิน ชอบดำน้ำ ผมล่ะดีใจเป็นที่สุดที่เขาไม่ชอบรถยนต์ เพื่อนพากันแปลกใจในจุดนี้ เพราะเขาคิดว่าผมน่าจะส่งเสริมให้ลูกเล่นรถด้วย
   เพิ่งรู้ว่ามันเป็นกีฬาคนรวยครับ ใช้เงินเยอะมากๆ ตัวผมเองน่ะไม่เท่าไหร่ เพราะเน้นพัฒนาด้านทักษะการขับมากกว่าจะทุ่มไปกับการตกแต่งโมดิฟาย ผมต่างจากคนอื่นๆ ก็ตรงจุดนี้แหละ ทุกวันนี้ขี่จักรยานก็ยังไม่ได้ตกแต่งอะไรเหมือนกัน มาแนวเดียวกันกับรถยนต์เลยล่ะ
   แต่ก็ไม่ได้ดันทุรังจะใช้แต่ของเดิมๆ ของจากโรงงานกันท่าเดียว เพราะตอนเราปั่นจักรยานมากขึ้น เราก็จะรู้ความต้องการของตัวเราเองมากขึ้นตามไปด้วย ถึงตอนนี้แหละ ที่บางคนขยันแต่งกัน ภาษาจักรยานเขาเรียก “อัป” มาจากคำว่า “อัปเกรด” แต่ภาษารถยนต์เขาจะเรียกว่า “โม” มากจากคำว่า “โมดิฟาย”
   จะอัปหรือจะโมก็สุดแท้แต่ สุดท้ายก็ต้องมาพัฒนาตัวเราเองด้วยครับ หากเล่นรถยนต์ก็ทุ่มไปที่รถเยอะหน่อยได้ เพราะรถมันช่วยให้เราขับดีขึ้นได้ แต่สำหรับจักรยานแล้ว มันไปด้วยแรงขาของเราล้วนๆ รถดีแต่คนขี่ไม่มีแรง มันจะไปได้ไกลสักแค่ไหนกัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: August 20, 2009, 02:04:54 pm »
19 สค 52
   พี่ที่ศรีราชาโทรมาบอกว่าอยากได้ Pannier ของ Deuter นานแล้ว ผมเองที่ล่าช้า เพราะไม่เคยขายของออนไลน์ และไม่เคยจัดส่งสินค้าผ่านไปรษณีย์ ไม่รู้เรื่องค่าส่งหรืออะไรเลยแม้แต่น้อย
   แต่วันนี้จัดส่งสินค้าให้พี่เขาเรียบร้อยแล้ว เรียกว่าทำเป็นแล้ว แต่ส่ง EMS นี่แพงไม่ใช่เล่นเลยนะนี่
   กลางวันเจ้าหน้าที่จากทาง TCC โทรมาถามว่าผมจะไปทริปวังน้ำเขียวด้วยไหม พร้อมทั้งบอกถึงเรื่องค่าใช้จ่าย ผมเองไปลงชื่อจองไว้ตั้งหลายเดือนก่อนครับ แต่ไม่ค่อยได้เข้าไปอ่านความคืบหน้าเลย เห็นว่าไปตอนปลายปีไง อีกนาน เลยไม่ได้ตามข่าว กลายเป็นว่าเขาจะทำเรื่องจองที่พักกันแล้ว แถมมีการนอนเต้นท์ด้วย แน่นอน ไม่พลาดสิ ผมชอบเต้นท์มากกว่าบ้านพักเยอะ
   เมื่อวานผมไปโพสต้องการซื้อยางในขนาด 20X1.50 ไว้ วันนี้มาเปิดเวป เลยเจอ pm – personal message (ข้อความส่วนตัวที่ใช้ส่งคุยกันในเวป) จาก M Bicycle ใจจริงอยากได้ยางนอกแบบขอบพับไว้สำรองด้วยนะ แต่ไม่เคยเห็นยางขอบพับของล้อ 20 ท่าทางจะพับแล้วเล็กน่ารักดี
   เช็ค pm อีกทีเจอคุณวิมหารือเรื่องรถพับ ดูเขาร้อนรน ผมเลยโทรไปคุย จะได้ตอบคำถามอย่างรวดเร็ว คุณวิมเขาใช้นิคเนมในเวปว่า T-5R เอ๊ะ มันรหัสรถ Volvo Turbo นี่หว่า และแล้วก็ไม่ผิดตัว เป็นเด็กรุ่นน้องที่เคยแข่งรถยนต์ด้วยกัน มาวันนี้เขาหันมาปั่นจักรยานแล้ว
   คุยไปคุยมา ตอนแรกบอกอยากได้รถพับ แต่ตบท้ายกลายเป็นว่าชอบรถ mini เลยดันไปทาง Mini Java ซะ
   บ่ายผมโทรไปชวนดนัย กับอากิ คู่ซี้เสือหมอบ ชวนเขาไปทริปวังน้ำเขียวด้วยกัน เขาจะนอนบ้านหรืออย่างไรก็แล้วแต่สะดวก แต่ผมจะนอนเต้นท์ ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะว่างไปกันไหม อย่างไรก็ตาม ผมลุยเดี่ยวจนเป็นนิสัยเสียแล้ว แต่ก็ยอมรับนะครับว่าการมีเพื่อนสนิทไปด้วย มันช่วยให้บรรยากาศดีขึ้น
   เจ้าอากิช่วงนี้กำลังนำเข้านักร้องจากญี่ปุ่นเข้ามาไทย ผมจำชื่อวงไม่ได้ แต่รู้ว่าไอ้วงนี้มันญี่ปุ่นแบบโครตๆ อยู่ค่ายเดียวกับวง X Japan การันตีความบ้าได้เลย เขากำลังหาสปอนเซอร์สนับสนุน ผมเลยจัดการให้ไปคุยกับรุ่นน้องที่บริษัทเบียร์สิงห์ซะ น่าจะออกมาแบบแฮปปี้เอนดิ้ง
   แล้ววันนี้ก็มีข่าวร้ายจนได้ รถแข่งดริฟท์ของผมมีอาการรวนๆ สตาร์ทยาก เช็คระบบไฟ ระบบน้ำมันก็โอเคดี รื้อลงไปเรื่อยๆ สุดท้ายเจอที่เสื้อสูบทรุด อาการแบบนี้แก้ยาก ยกออกมาปาดก็ต้องทำการปรับแต่งระดับของลูกสูบด้วย วุ่นว่าย แถมทำแล้วไม่รู้จะพังอีกไหม แก้ตรงจุด แก้ง่ายก็คือเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ
   เซ็งสิครับ เพราะรถก็ไม่ได้ใช้งานอะไรอยู่แล้ว ยังมาพังอีก แถมพังที่เครื่องอีกด้วย

« Reply #18 on: August 21, 2009, 02:52:59 pm »
20 สค 52
   เช้าเอาจักรยานออกปั่นเล่นแถวบ้าน ไม่ได้ปั่นจริงจัง ใช้ความเร็วยังไม่ถึง 20 เลย  ใส่ชุดนอนนี่แหละออกปั่น เอาสะดวกเรา
   วันนี้รถผมแอร์เสียครับ ตู้แอร์รั่ว ขับรถกลับบ้านแบบร้อนๆ แต่ก็ร้อนแค่ภายนอก ภายในจิตใจผมไม่ได้ร้อนรนตามไปด้วยเลยสักนิด เปิดกระจกขับอย่างสบายอารมณ์ ยังไงๆ มันก็เย็นกว่าตอนปั่นจักรยานกลางแดดเยอะมากๆ
   จักรยานทัวริ่งสอนผมในเรื่องการทำสมาธิได้อย่างดีมากๆ ครับ ยิ่งตอนออกทริปคนเดียวนี่ยิ่งสนุก ได้ฝึกจิตใจเต็มที่ ไม่มีเพื่อนคุยให้เสียสมาธิ ทุกนาทีที่ปั่นก็หายใจเข้าออกเป็นจังหวะ แทบไม่น่าเชื่อว่าแดดร้อนเพียงใด ใจเราก็ยังนิ่ง เราแยกร่างกายกับจิตใจออกจากกัน
   ผมนำเรื่องสมาธิมาประยุกต์กับการใช้ชีวิตประจำวันด้วย เรื่องธรรมะก็นำมาด้วย รู้สึกชัดว่าระยะหลังสิบกว่าปีมานี้ผมใจเย็นขึ้นเยอะมากๆ ไม่โกรธง่าย ไม่ใจร้อน เอ๊ะ หรือว่ามันเป็นไปเองตามอายุเราที่เพิ่มมากขึ้นก็ไม่รู้นะ
   ผมฝึกสมาธิด้วยตัวเองครั้งแรกก็ตอนเรียน รด (รักษาดินแดน) ครับ ครูฝึกสั่งให้นอนราบบนพื้นลาดยางตอนบ่าย 2 อากาศร้อน พื้นก็ร้อน แต่ผมนอนได้อย่างสบายใจ ผมทำสมาธิไปด้วย กำหนดจิตใจคิดว่าเรากำลังนอนบนแผ่นน้ำแข็งที่แสนจะหนาวเย็นยะเยือก รายรอบตัวเต็มไปด้วยน้ำแข็ง มีหิมะโปรยปราย คิดวาดภาพไปต่างๆ นานา จนสักพักครูฝึกสั่งให้ลุกขึ้น ผมก็ลุกขึ้นพร้อมกับคนอื่น แต่ผิดกันที่ใบหน้าของผมมีแต่รอยยิ้ม ส่วนของคนอื่นนั้นดูเคร่งเครียด
   ตอนนั้นผมอายุ 18 ปีครับ และเมื่อครั้งใดที่โดนบังคับหรือจำเป็นต้องทำในสิ่งใดที่ใจเราไม่อยากทำ ผมก็มักจะฝึกจิตด้วยวิธีทำนองนี้แหละ
   รถติดบนท้องถนนอย่างหนัก ทุกคนมีแต่ความหงุดหงิดรำคาญ ส่วนผมก็จะคิดไปในอีกแง่ นี่ไง เห็นไหม เขาถึงมีจักรยานมาให้ใช้งานก็เพราะรถมันติดแบบนี้ไง มองข้างทางเห็นคนเดินยังอิจฉาเขาเลยครับ เคยติดหนักๆ บนสะพานสาทร เอาเฉพาะช่วงที่อยู่บนสะพานนะ ประมาณ 2.30 ชม ไม่เคยสาหัสเท่านี้มาก่อนเลย
   โชคดีที่บ้านผมอยู่ชานเมือง นี่ถ้าอยู่ใจกลางเมืองคงได้ใช้งานจักรยานอย่างถาวรแน่ๆ

« Reply #19 on: August 23, 2009, 03:16:33 pm »
21 สค 52
   วันนี้ลูกผมปิดเทอม ผมเอาจักรยานออกปั่น ลูกขอตามออกมาด้วย ใจอยากจะพามา แต่กลัวเขาล้มหรือเกิดอุบัติเหตุตอนโดนหมาไล่กวด เซ็งนะนี่
   แถวบ้านผมหมาเยอะครับ เห่าไล่จนชินแล้ว ปรับตัวเข้ากันได้แล้ว บางตัวเห่าเฉยๆ แต่ส่วนมากมักจะมีวิ่งไล่กวด เขาไม่กัดหรอก แค่วิ่งไล่พอขำขำ แต่คนไม่คุ้น เขาไม่ขำด้วย
    ตามธรรมชาติของหมาเขาจะหวงถิ่นครับ มีการฉี่แสดงอาณาเขตของตนเอง จะว่าไปก็เหมือนนักเรียนช่างกล มีการหวงถิ่นละแวกใกล้สถาบันของตัวเอง หมาเขาใช้ฉี่แสดงอาณาเขต แต่เด็กพวกนี้เขาจะใช้พ่นสีแสดงอาณาเขต สมัยก่อนจะพ่นเป็นคำพูด ทำนองว่า ไอ้นี่เป็นพ่อไอ้นั้น หรือไม่ก็ตัวเองคือเจ้าพ่อทุกสถานบัน หลังๆ มีเจ้าพ่อขาสั้น ซึ่งผมไม่เข้าใจว่าเขาเป็นเจ้าพ่อที่มีขาทั้งสองข้างสั้นหรืออย่างไร เออ แล้วมันเท่ตรงไหนว่าที่มาอวดว่าตัวเองขาสั้น เฮ้ออ…
   ยุคหลังไม่ค่อยพ่นเป็นคำพูดแล้ว พัฒนาแล้ว แม่งเล่นทำบล็อคกระดาษพ่นกันเลยครับ ใช่พ่นเป็นโลโก้โรงเรียนบ้าง มีการอวดวันสถาปนาอะไรสักอย่างที่พวกมันเข้าใจกันเองบ้าง ใจมันคงคิดว่ากูเท่ฉิบหาย กูเจ๋งไหม แต่ถ้าให้คนก่อตั้งสถานบันของมันมาดูคงจะละเหี่ยใจ
   นักจักรยานปั่นผ่านหมาก็จะวิ่งไล่กวด นักเรียนต่างสถาบันเดินผ่าน นักเรียนช่างก็วิ่งไล่กวด
   แต่หมามันเจ๋งกว่าคนตรงนี้ครับ คือหมาอยู่ตัวเดียวก็วิ่งไล่ตัวเดียว อยู่เป็นกลุ่มก็วิ่งไล่เป็นกลุ่ม สำหรับคนแล้วหากมันอยู่คนเดียวมันจะไม่กล้าวิ่งไล่กวดเลยแม้แต่น้อย นั่งก้มหน้าก้มตำ ไม่สบตา ไม่รับรู้ใดๆ อะไรเลย มันดูหงอ ดูไม่มีราศี มันต่างจากตอนมั้นรวมกลุ่มกันอยู่อย่างมาก
   หากอยากเรียนรู้ความเป็นแมน แนะนำให้ไปถามหมาครับว่าเขาทำกันอย่างไร
   มนุษย์เราต่างจากสัตว์ครับ เราต้องเรียนรู้วิธีที่จะอยู่ร่วมกับหมาอย่างมีความสุข แบบนี้ถึงจะออกมาแบบ win win ในเมื่อเรารู้ธรรมชาติของเขาแล้วว่าเขาหวงถิ่น เราก้าวล่วงไปก็ต้องทำใจครับ ทางเดียวที่แนะนำก็คือให้ปั่นช้าลง อันนี้หากเป็นพวกนักแข่งซ้อมปั่นคงจะทำยาก หากจะอัดหนีไปก็ทำได้ แต่ระวังอันตรายด้วยก็แล้วกัน เพราะหมาจะไล่กวดอยู่นานจนจะพ้นเขตของเขา สำหรับคนทั่วไปแล้ว หากทำได้ ลองลดความเร็วลงดูครับ ลดลงเหลือต่ำกว่า 15 ได้ก็ดีครับ หมาจะไล่กวดท่านน้อยลง
   นักปั่นแต่ละคนล้วนมีเทคนิคในการทำให้หมาไล่กวดตัวเองน้อยลง บ้างบอกเอาน้ำในกระติกฉีด บ้างตะโกนไล่ อะไรทำนองนี้ ตามสะดวกครับ เอาให้ตัวเองปลอดภัยเป็นใช้ได้
   บางท่านชอบแนวโหด มีการพกไม้ไว้ป้องกันตัวด้วย ทางใครก็ทางมันครับ แต่ถ้าจะใช้ขณะปั่นก็ต้องมั่นใจในฝีมือทักษะการควบคุมรถด้วย มิฉะนั้นจะออกมาเป็นให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว
   เย็นผมถอดยางในล้อหลังของรถพับ KHS F20-W ออกมาตรวจสภาพ อยากดูว่ามันมีรอยเปื่อยหรือฉีกขาดตรงไหนหรือไม่ อย่างไร เพราะยางในล้อหน้ามีรอยฉีกขาดที่โคนของวาล์วลม
   ดูสภาพแล้วยางในล้อหลังยังสภาพดีครับ ยางไม่เสื่อม ความเหนียวยังโอเคดี ผิวของยางก็ยังสวยดูใหม่ จะว่าไปยางหน้าก็เนื้อยางยังดีนะ แต่ไอ้รอยฉีกขาดนีสิมันเหมือนกับโดนขอบล้อครูด แต่ล้อของ Power Tools เขาก็มี Rim Tape อย่างดีพันมาให้เรียบร้อยเลยนะ
   จัดการเอายางในสำรองใส่เข้าไป ที่ผมไปโพสหาซื้อน่ะ ตกลงยังไม่ได้ซื้อหรอก เอายางในสำรองอันนี้ใส่ไปก่อนดีกว่า เพราะซื้อมาสัก 6 เดือนแล้ว วัสดุพวกยางนี้เก่าเก็บไม่ดีครับ เดี๋ยวมันเสื่อมหมดสภาพตอนเราต้องการใช้งานจริงจังแล้วจะวุ่น เอาไว้จะออกทริปใหญ่ค่อยสั่งซื้อจะดีกว่า
   ผมถอดแกนดุมปลดออกมาสลับข้างกันด้วย เพราะหากเป็นดุมปลดในรถ MTB เรามักจะให้ตัวโยกมันอยู่ด้านซ้าย เพราะเรามักจะยืนทางด้านซ้ายของรถกัน แต่กับรถพับแล้วมันอาจไม่เหมาะครับ เพราะตอนพับตัวมือโยกมันจะมาชนกันเองกับมือโยกที่ดุมล้อหลัง สำหรับรถ Dahon จะตัดปัญหานี้ไป เพราะเขามีแม่เหล็กยึดติดกัน ผมว่าเวิร์คดีเหมือนกันนะ แต่ต้องกวดขันนอทให้แน่น ไม่งั้นหล่นหายกันหมด หายกันหลายคนแล้วด้วย หากจะให้ชัวร์ผมแนะนำให้อัดกาวตราช้างเข้าไปเลย
   ตกเย็นดูทีวี พบข่าวใหม่ จีนแม่งเจ๋งอีกแล้ว อาทิตย์ก่อนพบไข่ปลอม วันนี้ขอนำเสนอ “สาหร่ายปลอม” เป็นสาหร่ายทะเลที่เขาใช้ทำอาหารนะครับ พวกทำน้ำแกงนี่แหละ มองก็มองไม่เห็น ต้องแช่น้ำแล้วใช้มือลูบๆ ดู แต่ถ้าไม่สังเกตก็ไม่รู้หรอกนะ เฮ้ออ น่าอนาถกับประเทศจีนนี้จริงๆ เลย
   อ้อ สาหร่ายปลอมนี่มาจากย่านเยาวราชเรานี่เองครับ

« Reply #20 on: August 23, 2009, 04:54:45 pm »
22 สค 52
   เอารถพับออกปั่นแต่เช้าเลย บ้าเห่อยางในใหม่ ดูซิ นี่ขนาดแค่ยางในนะนี่ ยังเห่อขนาดนี้ ไอ้รถพับคันนี้มันนั่งปั่นสบายจริงๆ ผมชักชอบเบาะแบบหนานุ่มนี่แล้วสิ จำได้ว่าแรกๆ ใหม่ๆ ผมไม่คุ้นอย่างแรง ถึงขั้นอยากถอดทิ้ง แต่วันนี้มันกลับกัน ชอบแบบหนานุ่ม และเริ่มจะเกลียดเบาะแบบบางกรอบแล้ว
   เช้าวันหยุดผมปั่นไปตลาดนัดยามเช้าแถวบ้านครับ อยู่ใกล้หมู่บ้านสินทวี ห่างจากบ้านผมไม่กี่โล ขี่สัก 10 นาที ของกินในตลาดมีเพียบ แต่ที่ถูกใจผมหาแทบไม่มี คือผมไม่เอาของทอดน้ำมันท่วม ไม่เอาแป้งขัดขาวมากๆ ชอบพวกผักเยอะๆ หากไปตลาดท้องถิ่นที่มีผักพื้นบ้านหน้าตาแปลกๆ ผมจะชอบมาก
   เห็นโฆษณาในทีวีเรื่องชักชวนให้คนหันมากินอาหารไทย แต่ลองดูอาหารไทยของเราสิครับว่ามันแย่ต่อสุขภาพขนาดไหน เริ่มจากของคลาสสิคที่มีทุกตลาด ปาท่องโก๋ ไอ้นี้อุดมไปด้วย Transfat คนไทยเรียกไขมันทรานส์ เป็นไขมันที่เป็นโทษต่อร่ายกาย ต่อมาก็หมูย่าง ลำพังตัวหมูผมโอเค แต่ย่างจนควันท่วม ตัวเนื้อหมูดูดซับเอาควันเข้าไป ส่วนไหนมีไขมันก็โดนเปลวไฟเผาจนมันหยดดังฟู่ๆ คนกินบอกหอมอร่อย นั่นแหละ มะเร็งล้วนๆ อะไรอีกดี อ้อ ข้าวมันไก่ก็แล้วกัน ตัวไก่โอเคดีนะ แต่ข้าวสวยเขาใส่น้ำมันไก่เข้าไปหุงด้วย กลายเป็นกินเมล็ดข้าวเคลือบไขมัน สุดยอดไหมล่ะนี่ อีกอย่างคือขาหมู ไขมันสดๆ หยุ่นๆ เป็นก้อนเลย หากใครอยากกินแนะนำให้ขอเลือกเฉพาะเนื้อจะดีกว่าครับ ทานคู่กับกระเทียมสดเยอะๆ ด้วยนะ ไปฆ่าไขมันที่เพิ่งจะตักใส่ปากเข้าไปนี่แหละ
   อาหารไทยจานด่วนหากไม่นับข้าวแกงแล้ว ที่พอไปได้ดีก็คือโจ๊ก ไม่มีทอด มีแต่น้ำซุปกับข้าวนิดหน่อย มีหมู ดีตรงมีขิง มีผัก ใส่ขิงสดเยอะๆ จะดีต่อสุขภาพ
   อีกอย่างที่ดีมากๆ คือขนมจีน ตัวแป้งและน้ำยาผมเฉยๆ สนตรงได้กินผักสดเยอะ แต่ถ้าจะให้ดีก็ซื้อมากินที่บ้านดีกว่านะ เพราะไม่รู้ตามร้านค้าเขาล้างผักได้ดีสักเพียงใด
   หากเป็นตลาดใหญ่ๆ โดยเฉพาะย่านคนจีนกลับมักจะเป็นอาหารเพื่อสุขภาพครับ บางร้านขายข้าวต้มและกับ เขามีข้าวให้เลือกหลายอย่าง ที่แน่ๆ ต้องมีข้าวกล้อง แต่บางแห่งใส่พวกธัญพืชสดลงไปด้วย เช่นถั่ว ลูกเดือย ฯลฯ และมักจะทานคู่กับผัก บ้างก็เป็นพวกผักดอง หากเป็นเนื้อสัตว์ก็เห็นเป็นพวกปลาทอดเสียเป็นส่วนใหญ่
   ผมอยากให้พวกเราดูแลสุขภาพกันตั้งแต่วันนี้นะครับ อย่าชล่าใจว่าเรายังแข็งแรงดีอยู่ ยังโอเคดีอยู่ การเจ็บป่วยบางครั้งมันก็ยังไม่แสดงอาการอะไรให้เราเห็นนะครับ จะมารอให้มีอาการแล้วค่อยดูแลผมว่ามันสายเกินไป คือดูแลไปก็ได้แค่หายป่วย แต่มันกลับมาแข็งแกร่งเหมือนตอนหนุ่มสาวไม่ได้หรอกครับ
   แล้วเช้านี้ผมได้อะไรมาบ้างล่ะครับนี่ มาดูในกระเป๋าผมกัน มีกูช่าย แต่ผมซื้อแบบยังไม่ได้ทอดมานะ เอามาทอดกินเองที่บ้าน ใส่กระทะพื้นแบนทอดในน้ำมันมะกอกแจ๋วกว่าเยอะ มีถั่วลิสงต้ม มีมันเทศเผา (หากินยากนะนี่) ได้สลัดแขกมาด้วย อันนี้ชอบมาก ได้ผักสดล้วนๆ ชามใหญ่
   มื้อเช้าโอเคดีครับ แต่พอตกบ่ายนี่สิ หิวจัด ไปเดินตลาดได้กลิ่นเผือกทอดหอมมาก อดใจไม่ไหว ซื้อมา 20 บาท กินไม่หมดครับ เพราะก่อนหน้านี้กินเปาะเปี๊ยะสดไปแล้วกล่องหนึ่ง เลยกินเผือกทอดไปได้เกือบครึ่ง เหลือทิ้งก็เสียดาย เลยค่อยๆ กินมันไปจนหมด โอโห ไม่เคยแน่นพุงอย่างนี้มาก่อน พอกินหมดแล้วรู้สึกผิดอย่างมาก ทีหลังจะไม่ตะกละอีกแล้ว น้ำหนักขึ้นแน่เลยกู
   หัวค่ำฝนตกอย่างแรงและนาน ไม่เคยเป็นแบบนี้มานานมากๆ ดูข่าวเห็นมีน้ำท่วมกันหลายจุดในกรุงเทพฯ อันที่จริงฝนตกนี้มันมีข้อดีเยอะเลยนะ ที่ผมชอบก็คือการทำความสะอาดชั้นบรรยากาศ ฝุ่นควันในอากาศมีอยู่มากมาย แต่หลังฝนตกลองสูดหายใจดูสิครับ สดชื่นต่างจากก่อนฝนตกเยอะมาก นี่ถ้าเป็นต่างจังหวัดจะได้กลิ่นดินอีกด้วย ยังไม่นับผลโดยตรงจากน้ำฝนครับ
   แต่คนในเมืองมักจะไม่ชอบฝน เพราะเปียก เพราะเลอะเทอะ แต่งตัวสวยๆ ทำผมหล่อก็เละเทะไปหมด คนจะไม่ชอบก็เพียงแค่จุดเล็กน้อย หรือแค่เรื่องที่ตัวเองไม่สะดวก ความอดทนต่ำจัง ทางที่ดีน่าจะหาวิธีที่จะอยู่ร่วมกับฝนอย่างมีความสุขนะ
   ผมปั่นจักรยานไปซื้อดอกบัวและขนมเตรียมไว้ใส่บาตรวันพรุ่งนี้ที่ปากคลองตลาด เอารถพับคันจิ๋วล้อ 14 นิ้วไป ฝนเทลงมาผมก็ปั่นมันกลางฝนนี่แหละ น้ำท่วมถนนเจิ่งนองเต็มไปหมด ขยะลอยเกลื่อนกลาด ผู้คนต่างหลบฝนในใต้ชายคา นาทีนี้ร้านกาแฟริมถนนเต็มทุกเก้าอี้ครับ ร้านอาหารก็เต็มครับ ร้านไหนไม่ได้ขายของกินก็จะมีคนขอยืนแอบฝน น้ำในคลองหลอดเต็มเกือบถึงตลิ่ง บนถนนน้ำท่วมเจิ่งนองเต็มไปหมด บางช่วงของถนนที่ทรุดต่ำ ระดับน้ำจะสูงถึงราวครึงล้อรถปิคอัพ
   หลังฝนตกขยะ ถุงพลาสติค กล่องโฟม ขวดน้ำดื่ม กระป๋องต่างๆ เกลื่อนกลาดเต็มท้องถนน เพราะน้ำพัดพาไป ถนนดูเหมือนคลองเลยครับ
   ผมติดฝนอยู่ที่ปากคลองตลาดอยู่ราวชั่วโมงกว่า ฝนยังไม่หยุดดีก็รีบปั่นกลับออกมากอนแล้วล่ะ

« Reply #21 on: August 24, 2009, 02:34:27 pm »
23 สค 52
   เช้านี้ใส่บาตรวันเกิดภรรยาผมครับ พ่อแม่ลูกมาช่วยกันใหญ่ เสร็จแล้วก็ไปหาอาหารเช้าทานกันที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง ผมเพิ่งจะไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้วและติดใจ เลยชวนภรรยาและลูกไปกันอีกรอบ คราวนี้เอารถยนต์ไป เพราะขากลับมิวเขาไปเรียนพิเศษต่อ
   นี่เป็นวันอาทิตย์แรกในหลายๆ เดือนที่ผมไม่ได้ออกปั่นจักรยานตอนเช้า เพราะทุกทีก็จะออกปั่นเล่น ถ้ามีทริปก็ไปกับกลุ่ม ถ้าไม่มีทริปก็ปั่นมันเองคนเดียวนี่แหละ
   ขับรถเรื่อยๆ ไปสัก 30 นาที ระยะทางก็แค่ 16 กม ก็ถึงตลาดน้ำแล้วครับ บ้านผมไม่ไกลจากตลาดนี้เท่าไหร่เลย แต่กลับไม่ค่อยได้มา มันดูเหมือนไกล เพราะต้องขับรถผ่านถนนสายเล็กๆ
   จอดรถเสร็จก็สอดส่องสายตาหาอาหารกันเลยครับ ผมเล็งก๋วยเตี๋ยวต้มยำไว้ตั้งแต่สัปดาห์ก่อนแล้ว ชามเล็กๆ น่ารักดี เหมือนพวกก๋วยเตี๋ยวเรือ แต่ก็ใช่นะ เพราะเจ้านี้เขาก็ขายในเรือด้วย แต่เป็นก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ
   ตลาดนี้มีของท้องถิ่นจากชาวบ้านเยอะดีครับ ผมจำอาหารที่ชอบได้ เพราะสัปดาห์ก่อนเพิ่งไปกินมาเอง นี่เลย ข้าวมันส้มตำ ทานกับผักสด วันก่อนไม่รู้ชื่อ วันนี้รู้แล้ว ชื่อใบทองหลาง อร่อยดี ไม่มีกลิ่นเหม็นเขียวเลย เป็นผักที่ทานแกล้มกับของทอดได้ดีอีกด้วย น่าจะปลูกไว้ในบ้านสักต้น
   ภรรยาไม่เคยมาตลาดแห่งนี้มาก่อน สนในขนมจีน ส่วนผมชอบก๋วยเตี๋ยวต้มยำ กินแล้วไม่ผิดหวัง รสชาติดีมากๆ กินจนอิ่มแล้วค่อยเดินซื้อของกลับบ้าน ขนาดอิ่มแล้วยังได้มาอีกหลายถุง ถือซะจนเมื่อยมือ
   กลับมาบ้านก็ไล่ปัดกวาดทำความสะอาดบ้านกันยกใหญ่ ตัดแต่งต้นไม้จนเมื่อยตัว ตกเย็นทานข้าวมันส้มตำที่ซื้อมาไว้ตั้งแต่เมื่อเช้า รสชาติยังดีอยู่เลย ผักสดผมแช่ตู้เย็นเอาไว้ ไม่มีปัญหา ยังสดกรอบ
   คืนนี้นอนตั้งแต่ยังไม่สามทุ่มเลย

24 สค 52
   ภรรยาผมเกิดวันนี้ แต่ใส่บาตรเมื่อวาน เพราะเอาสะดวกเข้าว่า ไม่ได้ถือเรื่องฤกษ์ยามหรือโชคลางแต่อย่างใด
   เจอหน้ากันตอนเช้า ผมตะโกนแบบเล่นจ๊ะเอ๋ว่า Happy Birth Day อย่านึกภาพตามเลย ไม่น่ารักเท่าไหร่หรอก มุขคนแก่
   เช้านี้ผมมีอาหารอุดมสมบูรณ์มาก ของจากตลาดน้ำก็มีเพียบ มีขนมอย่างหนึ่งผมชอบมาก หาทานก็ไม่ค่อยจะง่าย แต่ก็ไม่ถึงกับหายากนัก มันคือขนมน้ำดอกไม้ครับ รสชาติหวานนิดๆ ทำจากแป้งล้วนๆ เลย ฮ่าๆ จะอ้วนก็ตรงนี้แหละ ทางออกคืออย่าไปกินมันบ่อย อย่ากินเยอะ ตอนไปซื้อดอกไม้ที่ปากคลองตลาดผมก็แวะซื้อมาหนึ่งกล่อง ตอนไปตลาดน้ำก็ซื้อมาอีกกล่อง แต่ชิมดูแล้วของตลาดน้ำบางน้ำผึ้งรสชาติดีกว่าเยอะ เนื้อออกนุ่มนวล หอม แต่ของปากคลองนี้เนื้อแข็งกระด้าง หอมน้อยกว่า (แต่มันถูกกว่าหน่อย)
   ลูกผมยังไม่ 8 ขวบดี สูงราว 130 ซม มาวันนี้เขาเริ่มขี่รถพับคันเล็กของผมได้คล่องแล้วครับ เป็นรถพับล้อ 14 นิ้ว Single Speed เบรกหน้าแบบ V เบรกหลังแบ บ Coaster Brake ตัวรถยี่ห้อ Neo Bike แต่มันเหมือนกับรถของสิงคโปร์ชื่อ JZ88 เป๊ะๆ เลย
   ผมซื้อรถคันนี้มาจากทางอินเทอร์เนท เป็นจักรยานพับคันแรกของผม เป็นรถคันแรกที่ผมซื้อทางออนไลน์ ตัวรถเล็กกระทัดรัด ขี่เร็วแล้วไม่นิ่งเลย แต่ขี่ช้าๆ แล้วจะสบายเอามากๆ ตัวรถน้ำหนักเบา ออกแบบเฟรมได้เล็กเพรียวเรียวบาง ลดน้ำหนักจากการออกแบบเฟรมไปได้เยอะ แม้เฟรมจะทำด้วยเหล็กก็ตาม
   ลูกขี่แล้วชอบ เขาติดใจ และขอรถคันนี้ ผมยกให้โดยไม่ลังเล แต่บอกเงื่อนไขการใช้งานว่าเจ้าคันนี้ไม่เหมาะแก่การยืนโยกขี่ มันเสมือนมีเบรกหน้าอันเดียว หากกำเบรกแรงๆ แล้วลูกจะตีลังกาข้ามรถได้ง่ายๆ ส่วน    Coaster Brake นั้นแทบจะไม่ต้องดูแลรักษาอะไรเลย อย่าไปถีบบันไดย้อนหลังแรงๆ มันไม่เสียง่ายๆ หรอก
   การฝึกให้ลูกใช้รถที่ขี่ยากๆ นี่ก็มีข้อดีเหมือนกันครับ คือเขาได้ฝึกทักษะพื้นฐานให้แข็ง คันต่อไปของเขาน่าจะต้องมีระบบเกียร์มาช่วยแล้ว ระดับเริ่มต้นนี้ขอแค่ชุดเฟืองหลังก็เพียงพอแล้ว
   ผมไม่ได้ฝันจะให้ลูกมาชอบจักรยานเหมือนผมหรอก แต่ละคนมีฝันที่แตกต่างกันไป ผมก็มีฝันของผม เขาก็มีของเขา แม้จะฝันไม่เหมือนกัน แต่เราสามารถแชร์ความฝันร่วมกันได้
   แต่ทุกพื้นฐานของความฝันนั้น มันเริ่มจากมีร่างกายและจิตใจที่แข็งแกร่ง ไม่เช่นนั้นมันจะฝันไมได้นาน คือฝันแบบแอบๆ ฝันไปเองคนเดียว หรือบ้างก็จะเป็นฝันที่ไม่มีทางเป็นไปได้
   ร่างกายเราต้องแข็งแรง เราไม่ร่ำรวยเหมือนคนอื่นเขาก็ไม่เป็นไร เงินทองของนอกกาย ตายไปก็เอาไปไม่ได้ สิ่งที่เหลือคือความทรงจำ ที่นี่เจ้าอยากให้ใครจดจำเจ้าในรูปแบบใดก็จงทำสิ่งเหล่านั้น
   ลูกผมได้แต่ฟัง หวังว่าเขาคงจะเข้าใจ อาจไม่ใช่ในวันนี้ก็ไม่เป็นไร
   ช่วงเย็นไม่ต้องไปรับลูกแล้ว ลูกเล่นอยู่ที่บ้าน ผมเอารถพับ KHS ออกปั่น ตัวเองไม่เคยปั่นช่วงเย็นมาก่อนเลย มาวันนี้ถึงกับรู้ซึ้งและบ่นในใจว่าไม่เอาอีกแล้ว
   ช่วงเย็นรถยนต์เยอะมากๆ เลยครับ ไม่คุ้นอย่างมาก ปั่นเร็วก็ไม่ถนัด เพราะจะต้องสูดหายใจเอาควันเข้าไปมากกว่าเก่า ปั่นช้าก็ดูจะเกะกะเพื่อนร่วมถนน ปั่นชิดซ้ายก็จะมีมอเตอร์ไซค์วิ่งย้อนศรสวนมาตลอดทาง นี่คือบนถนนใหญ่นะครับ และถ้าเข้าซอยเข้าสวนก็จะเป็นอีกอารมณ์หนึ่ง ซึ่งดีกว่าถนนใหญ่แน แต่ก็อีกนั่นแหละ ตัวผมคุ้นเคยแต่กับการปั่นเช้าๆ พอสายรถเริ่มเยอะ ผมก็เข้าบ้านแล้ว
   ช่วงเย็นดูข่าวทีวี เห็นช่องทีวีไทย (ITV เก่า) เขาทำสารคดีสั้นเรื่องเกี่ยวกับอุทยานมรดกโลกที่อยุธยาจะมีการปรับปรุงภูมิทัศน์ อืม เข้าท่าดีนะ แสดงว่าเราคิดเห็นตรงกันในการพัฒนาบ้านเมือง แต่แปลกใจที่ชาวบ้านเขาไม่ยอมย้ายที่ขายของ แต่เขาบอกว่า ถ้าย้ายด้วยกันหมดทุกคน เขาไม่มีปัญหา
   รับฟังเพียงแค่นี้ ชาวบ้านคงจะบอกเป็นนัยว่ามีสิ่งใดซ่อนเร้น

« Reply #22 on: August 26, 2009, 12:36:52 pm »
25 สค 52
   ตอนเช้าลมแรงมาก มีเหมือนความเย็นโชยมา คล้ายจะเหมือนหน้าหนาวยังไงยังงั้น ผมขอเดาว่าปีนี้จะหนาวเร็ว หนาวนาน
   วันนี้จึงรีบไปชำระเงินค่าทริปที่ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย ทริปวังน้ำเขียวนี้จัดต้นเดือนธันวาคม หวังว่าผมคงเดาถูกว่าหนาวเร็วนะ
   ไปทริปสถานที่อากาศดีๆ อย่างนี้ ผมไม่พลาดเรื่องนอนเต้นท์แน่ครับ แถมยังไม่ต้องแบกของไปเองอีกด้วย มีรถเซอร์วิสช่วยขนของให้ แบบนี้สบายมากๆ เลย
   จะมาคิดหนักเรื่องยาง เพราะรถผมใช้ยางสลิค แต่เส้นทางที่เราไปกันมันเป็นลูกรัง เป็นทางป่า ผมเดาว่าเป็นทางดินอัดแน่น ไม่รู้ถูกหรือไม่ นี่ถ้าผมมีวงล้ออีกชุดคงจะดี จะได้ถอดสลับกันเสียเลย ไม่ต้องถอดยางเข้าออก ขี้เกียจงัด
   ไปทริปแบบนี้ผมเอา KHS HT ไปแน่นอนครับ ใจอยากเอา Pannier ไป 4 ใบ เพราะเผื่อขนของกลับจะได้แพ็คสะดวกหน่อย ลำพังแค่ของใช้น่ะ ผมใส่ Pannier แค่ใบเดียวก็เพียงพอแล้ว แต่งานนี้มีทั้งเต้นท์ ผ้าปูรองเต้นท์ ผ้าปูรองนอน ถุงนอน เอาแค่ของพวกนี้ก็เกะกะมากแล้วครับ แต่ไอ้ครบชุดอย่างนี้แหละ ที่ผมแบกไปตอนปั่นคนเดียวแบบ Solo Trip เมื่อครั้งไประยองมาแล้ว ของหนักถึง 15 กก ปั่นตลอดทาง 260 กม อีกด้วย สุดยอดแบบเข็ดจริงๆ กลับมาทำเอาหลังผมเจ็บไปเกือบ 3 เดือน ทุกวันนี้คิดว่าน่าจะหายดีแล้วนะ ไม่ค่อยมีอาการเจ็บแปล็บๆ อีกแล้ว
   ได้ทีเข้าเมือง เลยพาลูกไปดูปลาที่ Siam Ocean World ครับ มิวชอบมาก เขาชอบปลามาตั้งแต่เด็กๆ ชอบพวกนักดำน้ำ อยากดำน้ำ Scuba ใจจะขาด ส่วนผมนี้เฉยๆ ไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้น สงสัยแก่แล้ว จะมาชอบและสนใจก็เรื่องเกี่ยวกับสุขภาพร่างกายและจิตใจนี่แหละ
   ที่ชมรมฯมีรุ่นลุงนั่งคุยกันอยู่ราว 3-4 คน จะว่าไปแล้วก็เหมือนเด็กซิ่งนักคุยกันตามอู่รถแต่งเลย นึกแล้วตลกดีเหมือนกันนะ ตอนเด็กๆ ผมขับรถยนต์ก็มีเด็กวัยรุ่นมอง พอตอนนี้ผมปั่นจักรยานก็มีคนแก่มอง มองแบบจ้อง มองแบบหันขวับเลยก็มี เล่าให้ภรรยาฟัง เขาหัวเราะก๊ากออกมา
   พ่อลูกดูปลากันราว 2 ชม แล้วก็กลับครับ อยู่ไม่นาน เราไม่ค่อยชอบเดินเล่นแบบเรื่อยเปื่อยกัน รีบกลับกันก่อนที่รถจะติดกันยกใหญ่
   นี่ นี่ วันนี้มีของเจ๋งของไทยมานำเสนอ แต่ออกแนวประชดประชันนะ ขอนำเสนอเรื่องการดัดฟันแฟชั่น
   ทีไอ้เรื่องปัญญาอ่อนนี่แหละเก่งนัก เอาเหล็กอะไรก็ไม่รู้มาใส่ไว้ในปาก น้ำลายก็ค่อยๆ ออกมาละลายมัน เอ็งก็กินเข้าไปสิ เจริญล่ะมึง มิน่า ชาติไทยเราไม่พัฒนาไปไหนก็เพราะมีเยาวชนความคิดตื่นเขินนี่แหละ
   รายงานข่าวเขาว่าไม่เคยพบการดัดฟันแฟชั่นนี้ในประเทศใดมาก่อนเลย ไทยเราแม่งเจ๋งอีกแล้ว เจ๋งในเรื่องปัญญาอ่อนนี่แหละวะ
   อ้อ ยังมีแบบใส่ชั่วคราวและถาวรด้วยนะ แบบชั่วคราวก็จะเป็นลวดมาคล้องกับฟันใกล้ๆ ฟันกราม
                แต่แบบถาวรแม่งใช้กาวตราช้างติด ฮ่าๆ

« Reply #23 on: August 27, 2009, 05:36:11 pm »
26 สค 52
   เมื่อวานเข้าเวปของตัวเองไม่ได้เลย แปลกใจมาก แต่เวปอื่นๆ เข้าได้หมด ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น ลองให้คนอื่นช่วยเช็คให้ เขาก็เข้าได้กันหมด กลายเป็นผมคนเดียวที่เข้าไม่ได้ เลยงง   
เช้าของหลายๆ วันนี้มีลมเย็นๆ โชยมา แถมทิศทางของลมที่พัดก็เปลี่ยนไป เป็นลมที่พัดมาจากทางทิศเหนือ มั้นคือลมหนาวนั่นแหละ เราอยู่เมืองร้อน ครั้นได้ลมหนาวโชยมาก็ต่างพากันเฮลั่น เพราะมันช่วยบรรเทาความร้อนอบอ้าวได้เป็นอย่างดี
   ผมน่าจะเอาจักรยานออกปั่นนะ แต่กลับไม่ได้ทำ แถวบ้านผมตามซอยเล็กซอยน้อยต่างมีการทำถนน มียกระดับถนน ทำท่อระบายน้ำ แม้จะช่วงแค่ไม่กี่ร้อยเมตรก็ตาม แต่มันผ่านแล้วเซ็งมาก รถผมแต่ละคันมีแต่ใช้ยางทางเรียบ โหดหน่อยก็ยางสลิค เห็นในเวปมีขายยางขนาด 20X1.35 อีกด้วย แว๊บหนึ่งคิดในใจว่าอยากได้มาลอง แต่ก็เปลี่ยนใจ กลัวหน้ายางมันจะบางมากเกินไปจนขาดความแข็งแกร่งซึ่งเป็นคุณสมบัติข้อเด่นของรถแบบทัวริ่ง
   ตอนบ่ายมีรุ่นน้องที่ปั่นจักรยานมานั่งคุยที่บ้าน คนนี้ชอบเดินทางท่องเที่ยวเหมือนผม แต่เขายังไม่มีครอบครัว เลยไปได้ดุกว่า ล่าสุดเขาไปลาวมา เลยมาเล่าให้ผมฟังว่าสภาพเส้นทางทุรกันดารเพียงใด ยางไม่แตก แต่โซ่ขาดไป 3 รอบ บรรทุกของหนัก 15 กก คนนี้เขาใช้รถ Surly Long Haul Trucker แต่เขาบอกผมว่า หากมี MTB จะเหมาะกว่า และจะดีที่สุดหากเป็นรถแบบ Full Syspension จะดีที่สุด เพราะสภาพถนนมันทุรกันดารเหลือเกิน ลงเขาก็ชันและขรุขระเบรกจน V Brake เฝดดีที่มาเฝดเอาตอนลงใกล้ถึงทางราบแล้วเลยรอด ไม่งั้นคงมีกลิ้ง
   ตกเย็นตีแบดกับลูกอีกแล้ว ฝีมือพัฒนาขึ้นมานิดหน่อย แต่ก็ยังคงวิ่งเก็บลูกเป็นหลัก เสร็จแล้วปั่นจักรยานเล่นกันต่อ เขาเริ่มชอบรถพับล้อ 14 คันเล็กของผม เขาปรับเบาะให้มันสูงขึ้นมาเอง เขาบอกขี่ดีกว่า อืมม ดูมีแววดี การปรับเบาะสูงถึงแม้จะเอาขาลงพื้นได้แค่ปริ่มๆ แต่ช่วงจังหวะปั่นแล้วขาเราจะส่งแรงไปยังบันไดได้ดีกว่าครับ
   เป็นอันว่าเขาบอกไม่ต้องหาซื้อรถคันใหม่ให้เขาแล้ว เขาจะเอาคันนี้แหละ เขาขี่ถนัดแล้ว
   ผมถึงกับอึ้ง เพราะมันแสนจะขี่ยาก ทรงตัวก็ไม่ค่อยดี มีเบรกหน้าเป็น V เบรกหลังแบบ Coaster ที่ไม่เหมาะแก่การขี่ทำความเร็วเลย แต่ถ้าเขาใช้รถแบบนี้จนคล่องได้จริงล่ะก็ นับว่าฝีมือไม่เบาเลยล่ะ
   ปัญหาคือไม่รู้ว่ามันคล่องจริงไหม หรือว่าโม้ผมก็ไม่รู้สิ

27 สค 52
   หัวค่ำของเมื่อวานฝนตกอย่างแรงและนานมาก ตกต่อเนื่องช่วงแรงๆ นี้ไม่ต่ำกว่า 2 ชม และยังมีปรอยๆ ก่อนจบอีกราว 1 ชม โชคดีที่ถนนซอยปรับปรุงใหม่หมดแล้ว ไม่งั้นก็ต้องเจอน้ำท่วมในซอยกันทุกๆ ที่ที่เจอฝน
   ผมมีบ้านของตัวเองหลังหนึ่ง สร้างอยู่ในรั้วเดียวกันกับบ้านหลังใหญ่ของพ่อแม่ บ้านหลังนี้ผมออกแบบเองและก่อสร้างเอง (ไม่ได้จ้างบริษัทรับสร้างบ้าน) จะว่าไปมันก็นานเกือบจะ 20 ปีมาแล้ว มันอยู่ท่ามกลางต้นไม้ครับ แล้วเรื่องก็มาเกิดขึ้นวันนี้ วันที่ฝนตกหนัก
   ฝูงมดดำมันหนีฝนครับ พากันอพยพเข้ามาในบ้านของผม ที่จริงน่ะมันมากันตั้งแต่เมื่อสองวันก่อนแล้ว แต่เมื่อคืนนี้หนักที่สุด สัตว์บางชนิดเขามีสัณชาติญาณสามารถรับรู้ภัยธรรมชาติได้ครับ แต่คนเราไม่มี นี้คือข้อที่สัตว์เขาเจ๋งกว่าเรา
ฉะนั้น   ต่อไปหากมีใครด่าเราว่าไอ้สัตว์ นั่นคือเขาชมเราครับ เราต้องพลิกวิกฤตเป็นโอกาส แทนที่จะโมโหหรือด่ากลับ เราควรขอบคุณ
แรกๆ มันอาจดูขำหน่อยนะที่คิดแบบนี้ แต่ลองคิดด้วยจิตเป็นกลางนะ หากใครทำได้จริง โลกใบนี้คงจะสดใสขึ้นอีกเยอะ
ปกติผมจะไม่ฆ่าสัตว์ใดๆ ครับ เจอมดเจอแมลงก็จะไล่ด้วยสมุนไพร ที่ใช้ประจำก็คือแป้งโรยตัวนี่แหละครับ มดเขาไม่มีตา เขาใช้วิธีดมกลิ่น หากจะไล่มด ก็ต้องกลบกลิ่นทางเดินของเขา ผมใช้แป้งเด็กโรย สักพักใหญ่มดก็หนีไปกันหมดแล้ว
แต่วันนี้ทำใจทำบาปครับ เพราะเป็นมดฝูงใหญ่มาก โรยแป้งไปก็คงเละเทะทั้งบ้าน แถมฝูงมดคงกระจัดกระจาย จึงขอใช้สเปรย์ฉีดฆ่าแมลง ผมไม่ชอบใช้ของพวกนี้เลย เพราะมันมีสารตกค้าง ยิ่งฉีดในบ้านยิ่งไม่ดี เพราะเราก็ใช้ชีวิตอยู่แถวๆ นั้นนั่นแหละ 
อันที่จริงผมทึ่งในพลังและความสามารถของเหล่าบรรดามดนะ ถึงกับเคยยกตัวอย่างเรื่องเล่าเกี่ยวกับมด และเขียนเป็นเรื่องสั้นมาแล้ว
   ช่วงนี้ไม่ได้ปั่นจักรยานเลยครับ ไม่ได้ออกไปไหนเลย กลางวันแดดเปรี้ยง เย็นมืดครึ้มฝนตก แต่ทุกวิกฤตย่อมมีโอกาส ผมว่ามันเหมาะแก่การปรับแต่งรถ ซ่อมบำรุง และพัฒนาร่างกายตัวเองเป็นอย่างมาก
   รถ KHS HT ยังต้องการเบาะนั่งอันใหม่ครับ ของเดิมนั่งจนเจ็บก้นไปหมดแล้ว ตอนหนุ่มๆ นั่งได้หลายชั่วโมง แต่ระยะหลังนี้แค่ปั่นต่อเนื่องครึ่งวันก้นก็ออกอาการเสียแล้ว ไม่แน่ใจว่าเบาะห่วยลง หรือก้นผมสภาพแย่ลงก็ไม่รู้
   ใจอยากลอง Brooks กับเขาบ้างเหมือนกัน ตอนแรกติดใจเรื่องราคาและน้ำหนักของมัน แต่พอศึกษาลึกเข้าไปอีกกลับพบปัญหาเพิ่มขึ้น นั่นคือมันไม่ควรโดนน้ำ เอาล่ะสิ รถผมตอนออกทริปนี่ตากแดดตากฝนเป็นเรื่องธรรมดาเลย แถมเขายังแนะนำให้ใช้กับรถที่มีบังโคลนอีกด้วย คือโคลนจะได้ไม่ไปฝังตัวอยู่ที่ใต้เบาะไง แต่รถผมก็ไม่ใช้บังโคลน ไม่ชอบ ถอดล้อเข้าออกรู้สึกเกะกะมากเลย
   ผมเลยรู้สึกว่าตัวเองไม่เหมาะกับ Brooks
   มีเบาะหนานุ่มที่ผมเล็งไว้ แต่หน้าตามันดูใหม่ และสีสันดูวัยรุ่นเหมือนรถเด็ก นั่นคือ Velo Plush Gel ดูโหงวเฮ้งแล้วน่าจะนุ่มสบายนะ นี่ถ้ามีรุ่นสีดำล้วน และทำให้ทรงมันดูคลาสสิคๆ หน่อย ผมจะไม่ลังเลเลย
   เย็นตีแบดกับมิว ยังคงแข่งกันวิ่งเก็บลูกเป็นหลัก เราน่ะเบื่อ แต่ดูเขาสนุกสนาน เลยคิดบวกซะ จะได้ไม่เบื่อมากไปกว่านี้
   ฟ้าฝนเริ่มจะมาอีกแล้ว ไม่รู้คืนนี้จะหนักหนาแค่ไหน

« Reply #24 on: August 28, 2009, 05:29:51 pm »
28 สค 52
   เมื่อคืนฝนตก แต่ไม่หนักเท่าคืนวาน เช้ามาผมรีบไปดูบ้านอีกหลังว่าจะมีมดเข้ามาอีกไหม ปรากฎว่าไม่มี โชคดีที่ไม่ต้องทำบาปด้วยการฉีดยาฆ่าแมลง
   เช้าของหลายวันมานี้ไม่ได้ขี่จักรยานสักนิด ใช้เดินๆ ดูจัดแต่งต้นไม้ใบไม้แทน ไม่ได้ออกแรงร่างกายอะไรเลย แต่สายตาได้มองเห็นใบไม้เขียวๆ รู้สึกสดชื่นดีเหมือนกัน
   ผมมีเต้นท์หลังใหญ่ชนิดนอนได้ 4 คน เต้นท์นี้ซื้อมาแล้วไม่เคยใช้เลยสักครั้ง ยี่ห้อ American Camper ซื้อมาตอนไปเรียนที่ USA สมัยหนุ่มๆ โน่นเลย เดือนก่อนไปค้นห้องเก็บของ ลองเอามากางทิ้งไว้ในบ้านของผม เผื่อลูกปิดเทอมจะไปเที่ยวไหนกันจะได้กางเป็น เต้นท์พวกนี้เป็นแบบเก่าโบราณเลย แต่ผมกลับชอบ ทรง 6 เหลี่ยม ด้านบนมีช่องลมรอบตัว มาพร้อม Fly Sheet ด้านในมีกระเป๋าเล็กๆ สองข้าง พร้อมหูสำหรับแขวน Light Stick หรือจะประยุกต์เอาไว้แขวนตากผ้าก็ได้
   วันนี้ได้ฤกษ์ทำความสะอาดบ้าน เลยเก็บเต้นท์หลังใหญ่อันนี้เข้ากล่อง ถูทำความสะอาดพื้นเตรียมไว้ พรุ่งนี้จะเอาเต้นท์เล็กออกมากางตรวจเช็คสภาพ ปลายปีมีงานใหญ่ คงต้องใช้เต้นท์หลังเล็กบ่อยหน่อย
   ตอนบ่ายเจ้าหน้าที่ของทางคอนโดโทรมานัดผมเข้าไปตรวจรับห้อง ผมเลือกวันอาทิตย์ที่จะถึงนี่แหละ จะได้พาลูกและภรรยาไปดูเล่นด้วย ต้นปีหน้าผมคงเข้าไปอยู่ในห้องพักห้องใหม่นี้ได้แล้ว ไชโย นี่ถ้ายังขับรถแบบดริฟท์อยู่คงไม่มีวันได้ห้องแบบนี้แน่ๆ
   รุ่นน้องข้างบ้านผมเพิ่งซื้อรถคันใหม่ (มือ 2) เป็นรถ Mitsubishi Evolution IX เรียกง่ายๆ ว่า Evo 9 เด็กคนนี้โตแล้ว แต่ยังใจซิ่งอยู่ แต่ก็ซิ่งแบบเล่นๆ นะ ไม่ได้ลงแข่งจริงจัง เดิมทีเป็นรถเดิมๆ พอได้รถมาก็ทะยอยแต่งเสียเพียบ วันนี้มีปัญหาให้ผมช่วยดูให้หน่อย เขาเพิ่งเปลี่ยนช้อคฯสปริงเป็นของ GAB แล้วมันมีเสียงดังน่ารำคาญขณะขับ
   เรื่องเสียงนี้คือสุดยอดปัญหาปวดหัวเลยครับ เพราะพวกรถแข่งเขาไม่สนใจจุดพวกนี้กันเลย พอมาเจอพวกรถบ้านแต่อยากแต่งเหมือนรถแข่งนี่สิ เสียงดังนิดหน่อยก็ต้องเคลียร์ให้จบ
   ปัญหาเรื่องเสียงผมแยกเป็น 2 ข้อ คือ 1 เสียงดังแบบปกติ และ 2 เสียงดังผิดปกติ
   เรื่องเสียงดังปกติได้แก่เสียงจากดอกยาง ชาวบ้านเรียกยางหอน บ้างก็เป็นเสียงการทำงานของชิ้นส่วนบางอย่าง เช่น Blow Off Valve เสียงลมดูดจากไส้กรองอากาศ เสียงอัดลมของเทอร์โบชาร์จ อันนี้แก้ไม่ได้ หากอยากให้เงียบก็ต้องเปลียนเอาของเดิมๆ ใส่ซะ
   ส่วนเสียงดังแบบผิดปกตินั้นก็ยังเกิดได้อีก 2 วิธี คือติดตั้งผิดวิธี หรือไม่ปราณีต และของแต่งนั้นชำรุด หรือเสื่อม
   ชุดช้อคฯสปริงของ GAB มันมีเสียงดังขณะขับ ยิ่งขรุขระมากก็ยิ่งสะเทือนและมีเสียงดังแบบกระแทกมาก เขาให้ผมลองขับ ผมไม่เอา ไม่ชอบขับรถคนอื่นนอกสนามแข่ง (หากเป็นในสนามแล้วยินดีหมดทุกคัน) เลยได้แต่ก้มๆ มองๆ แล้วก็เจอจุดหนึ่งที่พอจะลดเสียงดังกระแทกโครมครามลงได้
   ผมแนะนำให้เขาหายางเนื้อแข็งๆ ตัดเป็นวงแหวนมารองระหว่างหัวช้อคฯกับเบ้าช้อคฯ แก้จุดนี้ผมว่าลดเสียงดังน่ารำคาญไปได้เยอะ เพราะช้อคฯของเดิมๆ ติดรถมาเขาทำหัวช้อคฯเป็นยางครับ พอมาเจอของแต่งพวกเล่นเป็นอลูมิเนียมแบบ Billet เลย ดูสวยครับ ดุดัน เท่ แต่เสียงดังหน่อย คนส่วนใหญ่จะทนไป แต่กับผมแล้วไม่ใช่ เจออะไรที่ผมพอจะปรับปรุงได้ก็มักจะทำ ดังเช่นรถดริฟท์ของผมที่ใช้ของแต่งหลายอย่างแบบ Custom Made (คิดเอง ออกแบบเอง ทำเอง ไม่มีขายในท้องตลาด) ไอ้นี่แหละตัวแพงเลย รถผมมีไอ้ของแบบนี้อยู่เยอะเสียด้วย

« Reply #25 on: September 02, 2009, 02:40:33 pm »
29 สค 52
   เมื่อคืนรถยนต์ผมถูกมอเตอร์ไซค์ชนจนไฟท้ายแตก ผมไม่ได้ออกไปไหนหรอก พ่อผมเอาไปขับ ผมเพิ่งมาเห็นเมื่อเช้านี้เอง แปลกใจมากที่ตัวเองไม่โมโหเลยสักนิด คือเราคิดบวกไง คันนี้โดนชนจนไฟแตก ยังดีกว่าอีกคันที่มันแพงกว่านี้ ดีนะนี่ที่พ่อเอารถผมไป ไม่ได้เอารถของเขาไปแทน ไม่งั้นต้องจ่ายเงินเยอะกว่านี้อีกมากแน่ๆ
   สัปดาห์ก่อนก็คิดบวกไปหนหนึ่งแล้ว รถดริฟท์ผมเครื่องพังครับ พังแบบต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่กันเลย ทั้งๆ ที่มันไม่ค่อยได้ขับไปไหน กลายเป็นจอดพัง หมดไปเยอะ ดีที่คิดบวก คือคิดไปเสียว่าเสียเงินค่าซ่อมรถเพื่อเป็นประสพการณ์สอนใจเราว่า จำไว้ รถยนต์น่ะมันแพง มันไม่ใช่ของเล่น ยังไม่สมกับฐานะของเรา อยากเล่นดีนัก เป็นไงล่ะ จ่ายกันอานเลย
   หรือจะคิดอีกแง่หนึ่งก็คือ ผมเล่นรถมานั้นไม่เคยประสบอุบัติเหตุอะไรเลย รถก็ไม่เคยชนสักนิด โชคดีขนาดไหนแล้ว มาวันนี้เครื่องพังก็ถือว่าหมดอายุขัยของมันก็แล้วกัน พังที่บ้าน ยังดีกว่าพังตอนอยู่สนามแข่ง เห็นไหม ใจคิดบวกมันเป็นแบบนี้
   เออ แต่ว่า บวกบ่อยๆ มันก็ไม่ไหวเหมือนกันนะนี่ ฮ่าๆ
   ผมไม่รู้เหมือนกันครับว่าพอเราอายุมากขึ้นแล้วเราจะใจเย็นลงเอง หรือว่ามันเกิดจากวิธีคิดกันแน่ แปลกใจเหลือเกินที่ทำไมพักหลังสัก 4-5 ปีมานี้ผมไม่ค่อยโมโหอะไรสักอย่าง มันเกิดขึ้นพร้อมๆ กับช่วงที่ผมมาเล่นจักรยานอย่างจริงจังนี่แหละ โดยเฉพาะรถแบบทัวริ่ง
   ตอนวัยรุ่นน่ะหรือ ขับรถเมื่อไหร่เป็นต้องมีเรื่องทุกที ยุคนั้นยังไม่มีรถตู้ส่วนบุคคล ผมเลยมีเรื่องกับพวกมอเตอร์ไซค์และรถเมล์เล็กแทน โชคดีที่ไม่ได้ถึงกับไปฆ่าใครหรือโดนใครเขาฆ่า แต่คิดดูแล้วขี่จักรยานสนุกกว่าเยอะเลย ทว่าช่วงนั้นเราไปไหนมาไหนยังต้องใช้รถยนต์โดยตลอด ผมเรียนและทำงานไปด้วยน่ะครับ พอเรียนเสร็จตอนเย็นก็รีบไปตามกองถ่าย ทำข่าวดารา ข่าวโฆษณา ผมเขียนหนังสือพิมพ์บันเทิงฉบับแรกของไทยเลยล่ะ
   อีกประเด็นที่ทำให้ผมใจเย็นยะเยือกขึ้นอาจเป็นเรื่องอาหารการกินครับ อันนี้ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมนะ ระยะหลังผมทานเนื้อสัตว์น้อยมากๆ เลย หันมาเล่นผัก ผลไม้ ผักหลากสีสันนี้ของชอบเลย เช่นเดียวกับผักหน้าตาแปลกๆ ผักพื้นบ้านที่ชาวบ้านเขาปลูกกินกันเอง แบบนี้แหละสุดยอด ไม่มีสารเคมีฆ่าแมลง
   ตอนบ่ายหิวโหย คุ้ยหาของกินในตู้เย็น พบขนมจีบและแป้งโรตีอยู่ในช่องฟรีซ ดูหน้าตาแล้วผมคิดว่ามันต้องมาอยู่ตรงนี้หลายเดือนแล้วแน่ๆ เอาวะ หิวว่ะ เลยจับมาอุ่นดู
   อู้หู รสชาติยังดีอยู่เลย แม้ว่าจะไม่หอมฉุยเหมือนของสด แต่รสชาตินั้นใช้ได้เลย ที่เด็ดสุดคือโรตีครับ อุ่นแล้วเหมือนเพิ่งซื้อใหม่เป๊ะ แจ๋วว่ะ แต่มื้อนี้แทบไม่มีผักเลยนะครับนี่ เฮ้ออ เอาวะ กำจัดของเก่าไปโดยไม่ต้องโยนทิ้งขยะก็ดีแล้วล่ะ
   อ๊ะ อ๊ะ วันนี้กินแบบนี้ผมมีแผนครับ เพราะพรุ่งนี้เช้าจะปั่นจักรยานจากบ้านไปพุทธมณฑล ระยะทางก็ราว 30 กว่า กม ปั่นเรื่อยๆ ช้าๆ คงจะเกือบ 2 ชม ผมออกจากบ้านก่อน และให้ภรรยากับลูกขับรถตามไปเจอกันที่โน่น ขากลับก็กลับบ้านมาพร้อมกัน นี้คือแผน
   การทำแบบนี้เขาเรียกว่า การโหลดคาร์โบไฮเดรตครับ ไปอ่านพวกโภชนาการของนักกีฬามาน่ะ แต่เราไม่ต้องทำเหมือนเขาก็ได้นะ เพราะเราไม่ได้แข่งขันอะไร เราต้องการลดน้ำหนักมากกว่า ไม่ต้องทำแบบผมหรอกนะ ผมแค่อยากลองอยากรู้เท่านั้นเอง
   อ้อ นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมทำการโหลดคาร์โบฯนะครับ แต่คิดดูแล้วสำหรับผมโหลดหรือไม่โหลดมันก็เหมือนๆกันแหละครับ ไม่รู้สิ ผมไม่เห็นผลอะไรนะ ไม่เคยรู้สึกหมดแรง ไม่เคยเพลีย  มีแต่เมื่อยล้ากับเจ็บก้นแค่สองอย่างนี้บ่อยสุด อ้อ มีมือช้าบ้างบางครั้งตอนปั่นเพลินๆ แต่ถ้าเปลี่ยนตำแหน่งมือจับบ่อยๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
   เย็นนี้ผมแค่ตรวจเช็คสภาพรถ เติมลมยางให้สูงเต็มสเปค ผมชอบปั่นแบบลมยางแข็งๆ มันไปได้ดีกับยางแบบ High Pressure แต่ก็แค่ทางเรียบนะครับ เจอทางขรุขระนี่ แทบอยากจะลดแรงดันลมเหลือสักครึ่งเดียวก็พอ
   พรุ่งนี้ผมไปกับรถ KHS HT ภรรยาใช้รถ KHS F20-W ส่วนลูกใช้ JZ88 (อันที่จริงคือ Neo Bike นะ แต่รุ่นนี้มันเหมือน JZ88 เอามากๆ เลยขอเรียกว่า JZ88 ก็แล้วกัน เพราะ Neo Bike มันมีหลายรุ่น แต่ JZ88 มันมีแค่รุ่นเดียว)
   ไม่ได้ไปพุทธมณฑลมานานมากแล้วนะครับนี่ รถพร้อม คนพร้อม
   เออ แล้วฝนล่ะ

30 สค 52
   ฝันสลายครับ   ฝนตก…
   ที่เตรียมการณ์ไว้ทั้งหมดต้องยกเลิกโดยไม่มีเงื่อนไข อุตส่าห์ขนของขึ้นรถเสียดิบดี แพ็ครัดจักรยานอย่างแน่นหนา แต่ไม่เป็นไรหรอก นี้ไม่ใช่ครั้งแรก มันคือเรื่องปกติ มันอยู่ที่วิธีคิดของเราน่ะครับ คิดให้มันหงุดหงิดก็ทำได้ คิดให้มันเป็นเรื่องสบายๆ ก็ย่อมได้
   วันนี้ลองมามองข้อดีของฝนตกกัน เริ่มจากอากาศเย็นสดชื่นสบายดีมากๆ เหมาะแก่การกวาดล้างระเบียงบ้าน สำหรับผมเป็นบ้านที่มีดาดฟ้า ขึ้นไปล้างพื้นดาดฟ้าได้อย่างสบายๆ เอาไม้ขัดพื้นถูๆ ได้ออกกำลังกาย ได้ใช้พลังกล้ามเนื้อแขนมัดที่ปกติไม่ค่อยได้ใช้งานอีกด้วย
   เดินเข้ามาในบ้าน เจอมดดำเข้ามาหลบฝนอีกแล้ว ทีนี้อยู่สูงเสียด้วย ไล่ยากกว่าเก่า ลองเอาแป้งฝุ่นของเด็กโรยๆ ดูก่อน ไม่อยากใช้วิธีรุนแรง
   พอฝนซาหน่อยก็ทะยอยเอาข้าวของลงจากรถ ของอื่นๆ ก็แค่ยกลงง่ายๆ แต่กับได้ KHS F20-W นี้มันลำบากตอนและใส่ท่อคอจริงๆ เลย มันต้องหิ้วพร้อมกับมีท่อคอห้อยต่องแต่งไปด้วย จะให้ดีก็ต้องจับมัด รถผมเป็นแบบทัวริ่ง มีตะแกรงหน้าหลังมาพร้อม หากจะมัดก็ทำได้สะดวกหน่อย แต่ถ้าใครใช้ KHS T3 ล่ะก็ลำบากกว่าผมเยอะ และจะยิ่งสาหัสกว่าหากเป็นรุ่น R ที่ใช้แฮนด์แบบ Cow Horn
   ฝนตกไม่ยอมหยุด เลยออกไปทานบะหมี่น้ำแถวบ้าน ชื่อร้านโซโห แต่คนละร้านกับที่ London ประเทศอังกฤษนะครับ ร้านนี้ดีตรงบะหมี่เส้นเล็กบางๆ น้ำซุปรสชาติดี (แต่ยังไม่ถึงกับดีที่สุด) แต่เกี๊ยวลูกโตไปหน่อย เนื้อข้างในออกแข็ง และเนื้อหมูที่เป็นไส้ยังไม่หอมกลมกล่อม ชามละ 35 บาท ทานกับภรรยาคนละชาม ขากลับซื้อโจ๊กไปฝากลูกที่บ้าน
   สายหน่อยไปเดอะมอลล์ท่าพระอีกแล้ว ลูกผมเรียนพิเศษที่นี่ เรียนแค่แป๊บเดียวแหละ สัก 30 นาทีก็เสร็จแล้ว จากนั้นก็ทานมื้อกลางวันกัน ลูกผมชอบกินที่ร้านฟูจิ ส่วนผมเฉยๆ ไม่ค่อยชอบเพราะแพง หากผมหากินเองมันจะเป็นพวกส้มตำ สลัดแขก ของง่ายๆ ได้กินผักเยอะๆ มื้อละ 20-30 บาท หรือจะมีของขบเคี้ยวก็เลือกถั่วต้ม มันนึ่ง ผลไม้สด แหม เหมือนจะดูแลสุขภาพดีเลยเน๊อะ แต่ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกวันหรอกนะครับ ทำเท่าที่ทำได้ บางวันหลุดโลกก็มี  โดยเฉพาะวั้นที่มีงานเลี้ยง หากเป็นบุฟเฟต์ผมจะชอบมาก เลือกของแปลกๆ มาลองชิม ชิมจนอิ่ม ตามด้วยของหวานปิดท้ายอีก
   มื้อกลางวันนี้ผมทานเยอะมาก รู้สึกแน่นท้อง พออิ่มแล้วรู้สึกง่วง แต่ก็ไม่ได้ไปนอนหรอก ต่างจากลูกและภรรยาที่ขึ้นรถปุ๊บ แป๊บเดียวหลับ
   เมื่อวานผมโพสหาซื้อไฟท้ายรถยนต์ มีคนมาตอบอย่างรวดเร็ว วันนี้เรานัดเจอกันที่เซ็นทรัลพระราม 2 แถวบ้านผม ผมไปถึงจุดนัดพบก่อน สอดสายตามองหาคนถือถุง ผมเดาเอาแบบนั้นนะว่าเขาคงจะถือถุงมา ตอนนัดกันเราก็ไม่ได้บอกว่าใครจะใส่เสื้อสีอะไร แต่งตัวแบบไหน บ๊ะ ทำยังกะเด็กๆ นัดสาวเลย ฮ่าๆ
   เห็นคนหนึ่งเดินตรงมาหาผม มือถือถุง อ๊ะ ใช่แน่เลย ผมส่งยิ้ม เขามองหน้าแบบงงๆ แล้วเดินผ่านไป อ้าว ฉิบหาย ยิ้มผิดคน แต่ไม่เป็นไร ผมไม่ขาดทุน ยิ้มผิดก็ยิ้มใหม่ได้
   สักพักก็เจอกัน แลกเปลี่ยนสินค้าเร็วปานแลกซื้อยาม้าเลย ที่เร็วก็เพราะก่อนจะมาเจอกัน ตอนอยู่บ้านผมลองถอดไฟที่เสียออกมาดูรอบหนึ่งแล้ว ดูว่ามันต้องมีปลั๊กครบ มีคลิปล็อคกี่ตัว ขาต้องไม่โยกคลอน ฯลฯ พอดูของแล้วตรงสภาพก็จ่ายเงิน พูดคุยกันพอเป็นธรรมเนียมนิดหน่อย จากกันดื้อๆ เลยดูมันแห้งแล้งยังไงพิกล
   กลับบ้านรีบประกอบไฟใส่รถ ลองเปิดไฟ Hazzard ก็ติดดี อยากดูไฟเบรก แต่ถ้าไปนั่งเบรกเราก็จะมองไม่เห็นไฟท้าย เลยเปิดประตูแล้วเอาไม้กวาดด้ามยาวแหย่ๆ บนแป้นเบรก ตัวยืนอยู่นอกรถ ชะโงกหน้าไปด้านท้ายรถเพื่อดูไฟเบรก
   “พ่อทำอะไรน่ะ” ลูกผมเดินมาเห็นเข้า
   “พ่อลองไฟเบรกอยู่”
   “ทำไมพ่อต้องทำท่าอะไรอย่างนั้นด้วย” ลูกพูดจบก็เดินผ่านไป ไม่ได้รอคำตอบ คือเขาไม่ได้ถามผมโดยตรง นี่คือการพลิกเล่นคำของภาษาไทย เป็นประโยคคำถามนะ แต่คนพูดไม่ต้องการคำตอบ แปลกดีไหม
   ไฟท้ายติดครบดี (เช็คแค่ 2 ดวง ยังไม่ได้ลองไฟเกียร์ถอย) ผมสบายใจขึ้นมาอีกหน่อย
   วันนี้ท้องฟ้ามืดครึ้มทั้งวันเลย ขับรถกลางวันยังไม่ต้องใส่แว่นกันแดด ตกเย็นก็เอาอีกแล้ว มืดอีกแล้ว คืนนี้ไม่น่ารอด

31 สค 52
   รถดริฟท์ผมซ่อมเสร็จแล้ว เปลี่ยนเครื่องยนต์ตัวใหม่เลย ที่ว่าเครื่องยนต์ใหม่นี่คือของมือ 2 นะครับ เครื่องยนต์มือ 1 แบบมีทะเบียนซื้อไม่ไหวหรอกครับ ราคาหลายแสนบาทเลย แถมยังหาซื้อไม่ได้ง่ายๆ
   รถซ่อมมาเสร็จก็ได้แค่สบายใจครับ แม้จะวิ่งได้ดีแล้ว แต่ก็ยังคงจอดอยู่ที่เดิมเหมือนเดิม ผมไม่ค่อยได้ใช้งานมันเท่าไหร่ สภาพมันแสนจะซิ่ง กลายเป็นว่าตอนนี้ที่ไม่ได้ใช้งานเพราะมันซิ่งเกินเหตุ ไม่ได้ไปโทษใครหรอกครับ ฝีมือผมเองล้วนๆ ทั้งดีไซน์ และการเลือกเสปคของที่ใช้ เพื่อนๆ ที่เล่นจักรยานคงจะนึกภาพไม่ออกว่าสภาพซิ่งเกินเหตุนั้นเป็นเช่นไร แต่ถ้าใครเล่นรถยนต์และเคยเห็นรถแข่งของผมที่ชื่อธนูไฟ คงจะนึกภาพออก
   สภาพอากาศขมุกขมัวมีแต่ฝนตกทั้งวัน
   ผมมีประชุมช่วงสายไปจนถึงเย็น