Author Topic: ตค 56 29...  (Read 21892 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ตค 56
« Reply #15 on: October 17, 2013, 02:01:53 pm »
16 ตค 56
   พายุชื่นารีเข้าไทยแล้ว ก่อตัวในทะเลจีนใต้ ขึ้นฝั่งครั้งแรกที่เวียดนาม พอมาถึงไทยก็อ่อนกำลังลงหน่อย นี่ขนาดหน่อยแล้วนะ กรุงเทพฯโดนจัดตั้งแต่กลางดึก หยุดพักหน่อยเดียว พอเช้านี่ใช้ได้เลย ตกกลางๆ ครับ แต่มันนานนี่สิ
   วันนี้มิวมีทรรศนะศึกษาที่ในย่านเกาะรัตนโกสินทร์ นัดที่โรงเรียนแต่เช้า แถมให้เด็กนำอาหารกลางวันมากินเองด้วย มิวไม่รู้จะเอาอะไรไปดี เลยขอซื้อ McDonald ไปกินกลางวัน เลยบอกให้เขาเลือก Mc Fish นะ
   ฝนตกยังไม่เลิก มิวเลยนำร่มไปด้วย ไม่รู้ป่านนี้จะเลอะเทอะเฉอะแฉะกันอย่างไร ยกขโยงเด็กๆ กันไปทั่งชั้นประถม 6 รวมแล้ว 50 กว่าคน
   ขับรถบนถนนเจอ BMW E36 นำอยู่ข้างหน้า แป๊บเดียวก็ลดความเร็วลง และจอดชิดขอบทาง คนขับลงมาเปิดฝากระโปรง ผมเดาว่าเครื่องดับนะ พอเห็นแล้วก็นึกถึงรถตัวเองสิ เก่าแก่กว่ารถของเขาอีก แต่รถของผมมันเดิมๆ ดูแลอย่างดี ลุยน้ำแค่ครึ่งล้อ ไม่น่ามีปัญหา
   เข้ามาบ้านตอนบ่าย เห็นถังน้ำที่รองน้ำฝนไว้เต็มล้น เลยเดินไปหยิบมาเทใส่บ่อปลา (ปลาชอบน้ำฝนครับ) พื้นมันลื่นนะ เดินย่องๆ ระมัดระวังอย่างดี พอใกล้ถึงถังก็นั่งยองๆ กลัวล้ม แต่พอสาวเท้าเลื่อนไปใกล้ถึงก็ลื่นครับ ล้มแบบสโลโมชั่น ลำตัวด้านข้างลื่นไถลเอาด้านขวาลงทั้งแถบ ล้มทับแขนตัวเอง เจ็บนิดหน่อย
โตโยต้าออกรถตู้ Commuter ใหม่ ได้เครื่องใหม่ เป็นตัว 3.0 136 ม้า มาตรฐานไอเสีย Euro4 คนขับได้ Air Bag แล้ว
เย้ๆ ซิ่งได้เต็มที่ กูรอดแล้ว นั่นแปลว่าคุณจะได้เห็นรถตู้ซิ่งในยุคต่อๆ ไป จะให้ดีจริงต้องให้ Air Bag ทำตำแหน่ง ยกเว้นคนขับต่างหาก เรียกว่าแก้แบบถึงลูกถึงคน บริษัทรถเขาคงไม่ทำแบบที่ผมว่าหรอกนะ ประชดเล่นๆ น่ะ
ฝนตกเบาบ้าง แรงบ้าง มาหยุดนิ่งๆ ตอน 0300 แต่ก็ไม่รู้จะหยุดไปได้นานแค่ไหน ช่วงนี้สมองยังไม่ค่อยตื่นตัว เซ็ง เบื่อชีวิตอย่างเห็นได้ชัดเลย ส่งผลทำให้กินแก้เบื่อ ตามมาด้วยโรคขี้เกียจออกกำลังกาย ผลก็คือน้ำหนักขึ้น หึหึ
ทางแก้ก็ไม่มีอะไรยาก สลัดความขี้เกียจออกไปซะ กลับเข้าสู่โหมดเทรนนิ่งแบบเดิมที่เคยทำเป็นประจำมาหลายปี แค่นี้เอง ง่ายจะตาย
รู้หมดทุกอย่างนะ แต่อำนาจจิตด้านลบมันครอบงำอยู่

เย็นไปรับมิวที่โรงเรียน ชอบบรรยากาศแบบนี้นะ ชอบเห็นเด็กๆ ที่เราเฝ้าดูเขามาตั้งหลายปี ตอนนี้พวกเขาเติบโตขึ้นอย่างมาก ผมเล่นกับเด็กๆ เยอะเลย บางคนมากระโดดกอด โหน ปีนป่าย มันทำยังกะผมเป็นเครื่องเล่น
กลางคืนดูรายการวัฒนธรรมชุปแป้งทอด เรื่องน้ำตาล ชอบครับ ทำเป็นสารคดีสั้นจบในตอน คล้ายกบนอกกะลา แต่นำเสนอคนละแบบ สนุกดีครับ ใครชอบก็ติดตามทุกวันพุทธสองทุ่มครึ่ง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: October 21, 2013, 01:54:27 pm »
 17 ตค 56
   ฝนยังคงตกลากยาวมาถึงวันนี้ ช่วงเช้าตกหนักต่อเนื่องนานกว่าเมื่อวานเสียอีก
   แถวบ้านผมเจอจัดหนักไปแบบข้ามคืนมาถึงเช้า เล่นเอามีน้ำท่วมขังเป็นหย่อมๆ ส่งผลให้รถติดหนักครับ เลนซ้ายนี่น้ำท่วมขังราว 1 ฝ่ามือ รถต้องแล่นช้าๆ ไม่งั้นน้ำจะกระเซ็นโดนคนเดินเท้า
   รถผมยิ่งเก่าๆ อยู่ด้วย ขับแบบประคองเรื่อยๆ ลุ้นอย่าให้เจอน้ำท่วมขังมากไปกว่านี้เลย ไม่งั้นงานเข้าแน่ รถยิ่งเตี้ยๆ อยู่ด้วย
   สุดท้ายก็รอดมาถึงที่ทำงานได้โดยสวัสดิภาพ แต่ก็ต้องเดินฝ่าฝนเข้าร้าน และตกหนักสลับเบาจนถึงบ่ายๆ จึงหยุดสนิท ก็ได้แต่หวังว่าคงจะหยุดนานๆ หน่อยนะ
   บ่ายว่าง แทนที่จะได้ไปงานจักรยานที่เมืองทอง กลายเป็นกลับเข้าบ้านแทน เพราะรอบข้างละแวกนี้รถติดหนักสาหัสมาก เช็คข่าวในเฟซบุ๊คแล้วน่าตกใจ กลางซอยอโศกนี่รถเล็กมาแล้วน้ำเข้าแน่นอน บ้างก็แซวว่าเป็นคลอง เป็นตลาดน้ำ ว่ากันไปโน่น คนเจอจริงๆ คงขำไม่ออก
   อยู่บ้านก็ซ้อมดนตรีไปเรื่อย เป็นสิ่งเดียวที่ทำได้ตอนอยู่บ้าน นอกจากสนุกแล้ว ยังประหยัดเงินอีกด้วย
   เย็นฝนเทมาอีกล็อตใหญ่ ผมสงสารชาวปราจีนและคนที่โดนน้ำท่วมจากการบริหารงานแย่ๆ ว่ะพี่น้อง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: October 21, 2013, 01:56:13 pm »
18 ตค 56
   พายุนารีเข้าพม่าไปแล้ว ผลก็คือฝนจะน้อยลง แต่.. มีลมพัดสอบเข้ามาจากทางใต้ ผลก็คือเกิดฝนระลอกใหม่ อาเมน
   เช้านี้ได้ขี่จักรยานเล็กน้อย หมอกลงจัดครับ ขนาดในซอยเล็กๆ ยังมองเห็นได้ไม่สุดซอยเลย ถ้าถนนใหญ่คงจะน่ากลัวมาก
   หลายปีมานี้เกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนแบบรุนแรงบ่อยครั้งมากกว่าสมัยผมเด็กๆ หลักๆ เลยก็คือสาเหตุจากเมาครับ จะว่าเมาก็ไม่เชิง เพราะถ้าถาม เขาก็บอกไม่เมา ต้องบอกว่ากินเหล้าแล้วมาขับรถจะชัดเจนกว่า
   แต่เชื่อสิ เดี๋ยวก็มีคนเถียงแบบเลี่ยงบาลีอีก บอกว่าไม่ได้กินเหล้า กูกินเบียร์ต่างหาก
   เช้ามีแดดแรงบ้าง อ่อนบ้าง พอกลางวันเริ่มมืด บ่ายฝนเท ตามฟอร์มเดิมเป๊ะ แต่ยังดีว่าลงแบบปรอยๆ
   จะไปงานจักรยานที่เมืองทองดีไหมนะ ไกลพอควร แถมต้องรีบกลับมารับลูก สมัยก่อนเราคอยลุ้นให้มีงานจักรยาน พอสองปีมานี้แม่งมากันแบบเยอะจัดเลย แต่ผมว่าโหงวเฮ้งอของงาน a day น่ะจะดูดีสุด
   กลับมาบ้านบ่ายแก่ๆ ว่างอยู่แค่นิดหน่อย คิดงานอะไรไม่ออก สมองไม่แล่นเอาเสียเลย เป็นแบบนี้มาสักพักใหญ่แล้ว งานเขียนที่บอกจะส่งให้หนังสือเรือก็เขียนยังไม่เสร็จ ยังไม่พอใจกับผลงานของตัวเองเท่าที่ควร งานของจักรยานก็ยังไม่เสร็จเช่นกัน อืมม ไม่เคยเป็นแบบนี้เลยว่ะ
   มีคนแอทเฟซบุ๊คผมมา เห็นเป็นชื่อผู้ชาย ก็กดรับไปตามปกติ ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพื่อนกลุ่มใด เล่นรถยนต์ เล่นจักรยาน หรือเพื่อนนักเรียนเก่า อีกพักหนึ่งเขาโพสสอบถามเส้นทางไปดอยช้าง
   เฮ้ย งงสิ รู้ได้ไงว่าผมเคยไปดอยช้างมา แถมสนใจที่จะไปในเส้นทางที่ผมใช้อีกด้วย สอบถามไปตามตรง เขาบอกเสิร์ชหาแล้วมาเจอในเวปผม ก็ตามมาในเฟซบุ๊ค
   โอ้ โห พยายามมากๆ เลย

« Reply #18 on: October 21, 2013, 01:59:27 pm »
19 ตค 56
   เสาร์อีกแล้ว มิวจัดเต็มวันอีกเช่นเคย ผมก็ไม่แพ้กัน มิวไปไหน ผมไปด้วย ลากยาวตลอดวันไปด้วยอีกคน เบื่อครับ โคตรเบื่อเลยด้วย หรือว่าเพราะมันเบื่อบ่อยๆ ชีวิตช่วงนี้เลยถึงเงียบเหงาหงอย
   ก็เป็นไปได้นะ คนเราจะมีความสุขมันต้องเริ่มที่ใจข้างในก่อน

บ่ายไปเดอะมอลล์ท่าพระ ส่งมิวเรียนคุมอง ผมทำธุระที่ธนาคาร เสร็จแล้วเดินเล่นแผนกอุปกรณ์แคมปิ้ง ไม่รู้ทำไม ชอบของพวกนี้นะ แต่ไม่ได้ชอบแบบอยากเป็นเจ้าของนะ คือชอบใช้ชีวิต outdoor แต่ดูอุปกรณ์ต่างๆ แล้วกลับคิดย้อนว่า หากเราจะเดินทางอย่างประหยัดที่สุด จะต้องทำอย่างไร ใช้สิ่งของแบบใด
   อย่างเช่นเตา เขาก็มีขายเป็นชุดอย่างดี แต่ถ้าผมจะใช้ก็อยากจะก่อไฟเอง คืออยากเล่นแบบลูกทุ่งๆ น่ะ ไม่อยากใช้ชีวิตแบบนักเดินทางหรูหรา สำหรับผมแล้ว ไม่ต้องสูงสุดก็คืนสู่สามัญได้
   ดูของไปก็คิดไป คนขายคงคิดว่าผมสนใจจะหาซื้อ เปล่าเลย ไม่ซื้อหรอก ให้ฟรีก็ยังไม่อยากใช้เลย ขี้เกียจแบกขนไป
   ชีวิตเข้าสู่โหมดประหยัดสุดขีดตอนมีลูก และต้องรัดเข็มขัดมากขึ้นเมื่อลูกโต ยิ่งโตก็ยิ่งใช้เงินเยอะครับ เราเองก็ยิ่งต้องประหยัดเข้าไปด้วย แถมผมไม่มีรายได้อะไร หึหึ ใช้จ่ายอะไรไปมาก ก็เหมือนฆ่าตัวตาย
   ผมไม่ได้ซื้อของอะไรมากมายเลย จักยานคันแรกก็ยังคงอยู่ ปีหน้ามันก็อายุครบ 20 ปี ต่างประเทศนี่ก็ไม่ได้ไปมาสองปีแล้วมั้ง อยู่บ้านเฉยๆ เครียด ก็กินจุและออกกำลังกายน้อยแทน จบข่าวเลย น้ำหนักขึ้น
   เจอแผนกรองเท้าก็สนใจรองเท้าวิ่ง ของเก่าพังคาเท้าที่สวนรถไฟตอนไปวิ่งกับภรรยา สมัยก่อนอยากได้แบบใดก็จะจัดเลย ซื้อดีๆ ซื้อทีเดียวจบ แต่วันนี้มันไม่ใช่แล้วครับ ผมเดินดูจากรองเท้าราคาถูกสุดก่อน
   Baoji รองเท้าจีน คู่ละ 500 เลือกดูจากหน้าตาที่มันพอไปด้วยกันได้ แต่ก็ไม่มีคู่ไหนที่พื้นหนานุ่มพอจะเป็นรองเท้าวิ่งได้ ไล่ไปที่ Diadora, Pan ก็มีนะ แต่ราคาทะลุ 1000 บาทเลย หน้าตาก็แบบงั้นๆ
   Sodalto ค่ายนี้ไม่เคยอยู่ในสายตาเลย หน้าตาเป็นรองเท้าแฟชั่น คล้ายรองเท้าขับรถแข่ง ใกล้ๆ กันมียี่ห้อ Breaker ค่ายนี้เน้นรองเท้าฟุตซอลล้วนๆ
   อ้อ พวก Nike, Adidas, Reebok นี่มองไม่ได้เลยนะ ราคาเกือบ 3000 บ้างก็ทะลุไปเยอะ แล้วแต่รุ่น เทพๆ ทั้งนั้น หน้าตาสวยงาม ท่าทางใส่สบาย แต่ผมเลยจุดนั้นมาแล้วล่ะ ใจชอบ อยากได้ แต่ก็ซื้อไม่ลง ต้องเก็บเงินไว้ให้ลูก
   ยืนดูของแล้วท้อใจชีวิตตัวเองเลยว่ะ รู้สึกหดหู่เหมือนกันว่าทำไมชีวิตกูต้องแย่ขนาดนี้ด้วย
   คิดบวกทันทีครับ ยามยากก็คิดถึงคนที่เขาด้อยกว่าเรา คิดเพื่อให้เกิดกำลังใจ เรายังดีกว่าคนที่จนกว่าเราอีกเยอะมากๆ เลยนะ
   สุดท้ายได้ Fila มาคู่หนึ่ง (แหม ยังอุตส่าห์ตามหาแบรนด์เนมจนได้) ราคาลดแล้วเหลือ 1074 บาท โชคดีเจอเขากำลังลดราคาน่ะ เจอราคาเต็มคงซื้อไม่ลงเหมือนกัน 1700 บาทครับ เลือกแบบสีดำล้วน ผมชอบเรียบๆ ฉูดฉาดไม่เอาเลย
   ไปรอมิวที่จุดนัดพบหน้าร้าน Banana IT แล้วก็กลับบ้านทันที พอถึงบ้านมิวก็ปรี่ไปหยิบไอแพดน้อยมาเล่นตามเคย

« Reply #19 on: October 21, 2013, 02:00:51 pm »
20 ตค 56
   วันนี้มีงานมีทติ้งรถพับที่สวนลุม แต่แหม นัดเสียสายเชียว 1000 โน่นเลย ก็เพราะสวนลุมเขาเปิดให้จักรยานเข้าได้หลัง 1000 น่ะครับ งานนี้จัดมาทุกปี เว้นปีที่แล้วไปครั้งหนึ่ง ไม่รู้ทำไม ไม่เห็นมีใครโพสถาม แต่ผมจำได้ ก็เพราะผมมีไดอารี่ชีวิตบันทึกอยู่ทุกวันนี่ไง
   เตรียมตัวมานานแล้วล่ะ ผู้จัดงานก็เพื่อนสนิทของผมหมดทุกคนเลย แต่สงสัยนะทำไมในเวปเขาเงียบๆ ลองเข้าไปเช็คข่าวล่าสุดก็หาไม่เจอ อ่านให้ละเอียดเข้าหน่อยก็พบว่ามันเป็นกระทู้ที่โดนปักหมุดไว้บนสุดโน่น
   นั่นประไร เขาเลื่อนงานครับ ยกเลิกวันนี้ ไปจัดเดือนหน้าโน่นแทนเลย ดีนะที่ไม่ได้ไปเก้อ
   เช้านี้เลยจัดการบริหารเจ้าลูกปลาต่อครับ มีปลาใหม่ๆ 2 อ่างเต็มๆ วันนี้น่าจะฟักออกมาเป็นตัวกันหมดแล้วนะ คงเหลือไข่ที่ไม่ได้ฟักนั่นคือไข่ที่ไม่ได้รับการผสม มันจะค่อยๆ ฝ่อไปเอง
   ล็อตนี้ได้ลูกปลาน้อยหน่อย ไม่น่าจะถึง 100 ตัว เป็นเพราะคัดแยกตัวพ่อแม่พันธุ์ได้ยากลำบากครับ ปลามันเต็มบ่อไปหมดแล้ว ว่ายกันแน่นเอียด
   ยามเช้าวันอาทิตย์ก็ล้างบ่อปลา ส่วนปลาเพิ่งเกิดก็ยังไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน ปล่อยไว้อีกสักพัก รอให้มันแข็งแรงกว่านี้ก่อน ช่วงแรกที่เพิ่งเกิดนี้ปลาจะตายง่ายครับ
   ยามว่างก็ซ้อม Uke ไปเรื่อยๆ ช่วงนี้เล่นวันละเป็นชั่วโมงเลย จับคอร์ดกันจนเจ็บข้อมือ เล่นเป็นชั่วโมงก็ต้องพักบ้าง
    เช้ามิวไปเรียนพิเศษ ผมอยู่บ้านตลอดวัน เช้าแม่ซื้อโจ๊กมาฝาก กลางวันกินขนมปังที่ซื้อมาตุนไว้ตั้งแต่เมือวาน ส่วนเย็นไปงานเลี้ยงวันเกิดพ่อ พี่สาวชวนไปกินร้านขนิษฐา ปากซอยสวนพลู สาทร
   ไม่เคยเข้าร้านหรูหรามานานปี ราคาอาหารโคตรจะแพงเลย แพงแบบโรงแรมสุดหรู อาหารพื้นๆ ก็ราว 300 ถ้าอาหารทะเลนี่ 1000 กว่า แต่กินแล้วไม่ประทับใจเลยแม้แต่น้อย รสชาติแม่งโคตรแย่เลย แพงแล้วอร่อยพอได้ แต่เหี้ยนี่แพงแล้วระยำทุกเมนู ไอ้สันดานเอ๊ยย มีใครรู้จักช่วยบอกต่อเลยนะ ว่าอย่าหลงเข้าไปเป็นอันขาด
   บรรยากาศบนโต๊ะก็สนุกสนานครื้นเครงนะ มีแต่ครอบครัวของผมและครอบครัวของพีสาว เห็นหลานๆ ลูกพี่สาวเขาเติบโตและพัฒนากันไปไกลมากก็ดีใจด้วย แต่พอย้อนหันมามองตัวเองแล้วแม่งเกิดอาการละเหี่ยเพลียใจอีกแล้ว
   คือชีวิตผมแม่งไม่ไปถึงไหนเลยไง 10 ปีที่แล้วอย่างไร 10 ปีให้หลังแม่งเหมือนเดิมเป๊ะ ต่างที่พุงใหญ่ขึ้น สมองเสื่อมขึ้น หลังเจ็บมากขึ้น แก่ขึ้น ที่เหลือมีแต่ลดลง
   หลานสาวสองคนพาแฟนมาด้วย คนแรกแฟนขับ BMW 5 Series ป้ายแดง อีกคนแฟนขับ Mercedes Benz E Class Coupe ซึ่งเป็นรถที่ชาตินี้ผมก็คงไม่มีทางเก็บเงินซื้อเองได้ สองหนุ่มทั้งคู่ฐานะดีมาก นี่ขนาดเด็กแค่อายุไม่เท่าไหร่เอง เพิ่งจบตรีเองมั้ง
   ผมไม่ค่อยคุ้นกับคนฐานะดีครับ ตอนเรียนอัสสัมชัญเคยไปบ้านเพื่อนแล้วแม่เขาไม่ให้เข้าบ้าน นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมแอนตี้คนรวย ไม่น่าเชื่อมันสืบสานมาจนถึงทุกวันนี้ คืออย่าให้ผมรู้จักใครแล้วรู้ว่าเขารวยนะ ผมจะสร้างกำแพงกั้นขึ้นมาในใจทันที
   งานนี้ก็พูดคุยไปตามน้ำครับ ยังไงก็ไม่มีวันได้สนิทกันอยู่แล้ว ชีวิตผมในอนาคตคงจะตะลอนๆ เดินทางด้วยยานพาหนะหลากหลายไปเรื่อย เมื่อก่อนวางแผนอยากได้รถคันใหญ่อย่าง Mercedes Benz Sprinter แต่ตอนนี้คงดาวเกรดลงเหลือแค่ปิคอัพเก่าๆ ก็พอ

« Reply #20 on: October 22, 2013, 04:22:48 pm »
21 ตค 56
   ฝนทิ้งช่วงแล้ว ต่อจากนี้ก็เข้าหน้าหนาว อาจมีฝนบ้าง แล้วแต่ว่าท้องฟ้าจะส่งพายุใดเข้ามาอีก
   เช้ามาก็ดูปลาก่อนเลย เห่อไง ปลาล็อตล่าสุดนะนี่ เลี้ยงไว้เยอะๆ มันก็เต็มบ้านไปหมด จะยกให้คนอื่นก็กลัวเขาจะเลี้ยงไม่เป็น มันก็จะตายเอาได้ง่ายๆ
   เข้าโหมดชีวิตคนเมืองตามปกติ เช้าส่งลูก เลยไปทำงาน อยู่เฝ้าร้านขายของ แต่เช้านี้มีโบนัส ได้สิทธิเข้าไปโกดังยกของ ต้องค่อยๆ จัดตำแหน่งลำตัวดีๆ ครับ กลัวจะเจ็บหลังอีก เป็นคนงานก็ไม่ต้องไปบ่นอะไรมาก เจ้าของร้านเขาจะคิดว่าเราขี้เกียจ ทนๆ ไป อีกหน่อยก็เสร็จ
   ตอนบ่ายมีงานเปิดตัว Nissan เทียน่าใหม่ ที่โรงแรมพลาซ่าแอททีนี แน่นอน ผมไม่ได้ไปหรอก PR ของเขาไม่รู้จักผมแล้ว สิบกว่าปีแล้วสินะที่ห่างหายจากงานหนังสือไป แม้ใจยังคงรักชอบอยู่ แต่ทำไงได้ มันเจ๊งไปแล้ว
   เย็นไปรับลูกที่จุดนัดพบร้านหนังสือ มิวเดินเข้ามายิ้มอวดโชว์ฟันหน้าบิ่นตรงมุม บอกว่าวิ่งแล้วหกล้ม คางกระแทกพื้น เฮ้อออ

« Reply #21 on: October 25, 2013, 04:59:36 pm »
22 ตค 56
   เช้านี้โคตรฟิตเลย เดินเร็ว สลับวิ่ง และเดินถอยหลัง 30 นาที เหงื่อออกเพียบ เพราะมันร้อน อิจฉาคนทางเหนือนะ ช่วงนี้ได้รับลมเย็นก่อนใครเลย
   เช้านี้กินยำถั่วพู แม่บ้านชื่อดีเป็นคนทำ รสชาติดีกว่าร้าน “ขนิษฐา” ที่ไปกินเมื่อวันอาทิตย์เสียอีก หรือต่อให้ซื้อที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง ชุดละ 30 บาท รสชาติก็ยังดีกว่าร้านนั้น เขาขายน่าจะจานละ 330 บาท หึหึ
   ด้วยความสงสัย เลยเสิร์ชหาข้อมูล โอ้โห คนชมกันเพียบ !!!
   เฮ้ย ปากผมนี่ผิดปกติหรือวะนี่ อ่านเวปไปเรื่อยก็มีแต่คนชม อ่านไปอ่านมา ที่ไหนได้ ดันไปอ่านเอาเวปรวมร้านอาหารเสียนี่
   ฉิบหาย อารมณ์เดียวกับตอนเด็กๆ ที่อ่านหนังสือรถเลย คือแม่งทดสอบคันไหนก็ดีหมดเลย น่าขับ น่าใช้ สุดยอด ฯลฯ สารพัดคำเยินยอห่าเหว จนเลี่ยน สุดท้ายก็เลยต้องมาทำนิตยสารรถยนต์เองมันซะเลย
   ไอ้เวปพวกนี้ก็เช่นเดียวกันครับ มันเขียนเชียร์ลูกค้าของมันเองครับ ไอ้สันดาน ไอ้สื่อไม่มีสามัญสำนึก
   ขึ้นชื่อว่าสื่อนะ จะอ่านเอาข้อเท็จจริง เราต้องรู้ว่าเป็นค่ายใด สื่อนั้นเป็นลูกน้องของใครหรือเปล่า โดนซื้อสื่อมาหรือเปล่า
   กลางวันมีแผ่นดินไหวที่เกาะสุมาตรา อินโดนีเซีย ไม่มีผลส่งถึงไทย แต่ไม่รู้ว่าทางประเทศเขาจะเป็นเช่นไรบ้าง คงต้องติดตามข่าวตอนเย็นนี้อีกที
   บ่ายมีงานเปิดตัวรถที่ใครหลายคนรอคอย ไม่ใช่รถหรูหรา แต่เป็นรถ Eco Car คันแรกของ Toyota นั้นคือรุ่น Yaris ครับ หน้าตารูปร่างดีกว่าเดิม (ในสายตาผม) ดูมีราคากว่าเก่า หน้าตาน่าขับมาก ละม้ายรถยุโรป (เท่าที่เห็นแว๊บๆ นะ ยังไม่ได้ดูอย่างละเอียด)
   เย็นไปรับมิวที่โรงเรียน เห็นเขากำลังนังติวหนังสือกับเพื่อนชื่อ “ภีม” โดยมีครูคอยช่วยเหลือ เขาบอกว่าครูจะสอนติว ก็เลยชวนภีมมาเรียนเป็นเพื่อน
   เปิดตัว Ipad Air แล้วนะ เป็น ipad รุ่นที่ 5 บางลงกว่าเดิมพอควร ใช้ชิฟใหม่ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรเด่นชัดมาก

« Reply #22 on: October 25, 2013, 05:01:54 pm »
23 ตค 56
   วันปิยะมหาราช มิวหยุดเรียน 1 วัน อยู่บ้านทั้งวันแบบนี้ กอดแต่ไอแพดแน่นอน
   ส่วนผมก็ยังคงเดิมๆ ครับ ไม่ต้องไปส่งลูกก็ไปถึงที่ทำงานเร็วหน่อย ทำงานได้เยอะหลายอย่าง ทั้งรับโทรศัพท์ และยกของส่งหน้าร้าน อยู่จนถึงบ่ายๆ ก็ไปธุระที่ธนาคารต่อ แต่วันนี้วันหยุด ธนาคารปิด ต้องไปใช้บริการในห้าง
   กลับเข้ามาบ้านเอาบ่ายแก่ๆ มิวก็เป็นไปตามคาด กอดไอแพดไม่ยอมปล่อยจนถึงเย็น จัดไปครับ ชีวิตของลูก หากมันจะพังเพราะฝีมือตัวเอง มันก็น่าภาคภูมิใจดีเหมือนกันนะ
   เย็นมิวไปทำฟันที่บิ่น ภรรยาผมพาไป ผมอยู่บ้านซ้อมเล่น Uke เหมือนเดิม ช่วงนี้ชอบเล่นมากเลย ไม่รู้ทำไม หรือว่าฝีมือเริ่มจะพัฒนา

« Reply #23 on: October 25, 2013, 05:03:45 pm »
24 ตค 56
   เช้านี้เดินออกกำลังกายนิดหน่อย ดูแลเจ้าปลาใหญ่ปลาน้อย มีตัวหนึ่งในบ่อใหญ่อาการไม่ค่อยดี ว่ายแบบเอียงๆ เป๋ๆ เอาใจช่วยให้มันหายเร็วๆ
   ปลาในบ่อใหญ่เป็นปลาตัวโตหลายรุ่นแล้ว ถ้าเป็นคนก็มีระดับ เหลน โหลน กันแล้ว ยังมีบ่อปลาตัวเล็ก และปลาตัวจิ๋วที่เพิ่งฟักอีก 3 อ่าง ปลาพวกนี้ต้องการความเอาใจใส่ที่แตกต่างกัน
   ปลาใหญ่ อยู่รวมกันเยอะ ต้องการอากาศเยอะตามไปด้วย ปลาเพิ่งพักต้องการออกซิเจนแบบน้อยๆ เบาๆ เปิดแรงมาก ฟองอากาศโดนตัวปลาจนปลิวลอยละล่องไร้ทิศทางเลย
   เย็นไปรับมิว นัดที่ร้านหนังสือ มาเจอกันนานแล้วล่ะนะ แต่ก็ขออ่านหนังสือเล่นอีกพักใหญ่ก่อนกลับบ้าน

« Reply #24 on: October 25, 2013, 05:07:04 pm »
25 ตค 56
   ตื่นเช้ามาเล่น Uke อีกแล้ว เฮ้ยย นี่ขี้เกียจออกกำลังกายขนานแท้แล้วนะ ไม่ค่อยจะเป็นแบบนี้สักเท่าไหร่ ที่ผ่านมาหลายปีก็จะต้องออกำลังกายตอนเช้าเสมอ ช่วงหลังมานี้เล่น Uke บ่อยมาก เล่นจนบางอารมณ์อยากได้ Uke ไฟฟ้าก็มี แต่โชคดีที่ทะเลาะกับกระเป๋าตังเสียก่อน
   คิดอยากได้ของหลายอย่าง แต่ก็ไม่ซื้อหรอก เก็บเงินไว้ให้ลูกเรียนหนังสือดีกว่า ข้าวของเครื่องใช้อะไของตัวเองก็ไม่เคยซื้อเพิ่มมานานปี ผมไม่บ้าแฟชั่น ไม่ต้องก้าวตามทันเทคโน ผมเป็นในแบบที่ผมเป็น เป็นแบบนี้มานานมากตั้งแต่เด็กแล้วล่ะ เลยเป็นคนที่ไม่เคยมีช่วงเวลาแบบวัยรุ่นคนอื่นเขา ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวกลางคืน ไม่เล่นการพนัน ตอนวัยรุ่นเล่นแต่กีฬา และมีอีกสิ่งที่ไม่เคยเปลี่ยนนั่นคือชอบขับรถยนต์มาตลอด
    J เพื่อนสิงคโปร์ส่งป๊อปคอร์นของ Garette และชา Earl Gray มาให้ ตกใจมาก เพราะผมว่าค่าส่งน่าจะแพงกว่าค่าของแน่ๆ ไม่กี่วันก่อนผมถามเขาไงว่าไอ้ป๊อปคอร์นยี่ห้อนี้มันดังนักหรือ แค่ถามหน่อยเดียวเอง วันนี้จัดมาให้เลย ส่วนชาเขาฝากให้คุณน้าผมเจ้าของบ้านพักที่มวกเหล็ก
   ชิมป๊อบคอร์นแล้วบอกตรงๆ นะ “ไม่เห็นอร่อยเลยว่ะ” รสชาติงั้นๆ มันน่าจะมีหลายรสนะ เพราะที่อยู่ในมือผมมันคือรสชีสที่เคลือบจนเหลือง กินเข้าไปเหมือนกัดชีสก้อนสดๆ เลย ส่วนรสคาราเมลแม่งก็มีน้ำตาลหวานๆ มาเคลือบข้าวโพดจนเกือบมิด เข้มข้นสุดยอด คนชอบก็คงมีเยอะแหละครับ แต่อย่างที่บอก ผมมันไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านเขา หากเป็นป๊อบคอร์น ผมจะสนใจแต่กลิ่นรสดั้งเดิมของข้าวโพดที่คัวจนหอม ลองนึกถึงข้าวโพดคัวแบบเขย่าตามงานวัดน่ะ อารมณ์นั้นเลย ต้องหอมอย่างนั้น จากเมล็ดข้าวโพดสดๆ ไม่ใช่หอมจากสารปรุงแต่งเหมือนป๊อปคอร์นตามโรงหนัง
   รู้ราคาแล้วจะสะท้านนะครับ ป๊อปคอร์น Garette ถุงละเป็นพันบาทเลยนะ เอาแค่ถุงเล็กๆ เท่าฝ่ามือก็เกือบ 300 บาทแล้ว ต้องเรียกข้าวโพดไฮโซ เอาไว้แดกคู่กับกาแฟเทพอย่าง Starbuck งานนี้จนอย่าแหยม
   เออ อาทิตย์ก่อนมีข่าว Starbuck จะฟ้องร้านกาแฟรถเข็น Starbung ข้อหาละเมิดโลโก้
   ขำไหมนั่น งานนี้รับรองว่า Starbung ที่จอดขายอยู่แถวท่าพระอาทิตย์จะต้องยิ่งโด่งดัง เผลอๆ ถึงขั้นขยายสาขา หรือขายแฟรงชายน์ได้
   ตลอดวันนี้อยู่ร้านขายของก็เจอแต่งานใช้แรงงานเยอะ ไม่ค่อยถนัดครับ เมื่อก่อนเป็นสิบปีที่ผ่านมาไม่เคยบ่นอะไรนะ ชอบด้วยซ้ำ เพราะได้ออกแรง ได้ออกกำลังกายไปในตัว คิดบวกไง แต่ตอนนี้เจอยกจนเจ็บหลังไป 4 รอบแล้ว มันไม่ไหวแล้วน่ะ แต่ทำไงได้ ถ้าผมยังอยู่ร้านนี้ ผมก็ต้องยกของต่อไป ….… จนตาย
   เข้าโกดังยกของไป 3 รอบ หึหึ เล่นเอาเดินเป๋ๆ ไปหน่อย ถ้าพรุ่งนี้ไม่โดนซ้ำ น่าจะค่อยยังชั่ว
   กลับเข้ามาบ้านเอาตอนเย็นเลย พักได้แป๊บเดียวก็ไปรับลูก วันนี้รับที่ร้านหนังสืออีกแล้ว และจะต้องพาเขาไปถ่ายรูปติดบัตรเอาไว้สมัครเรียนพิเศษ

« Reply #25 on: October 30, 2013, 01:30:28 pm »
26 ตค 56
   เสาร์อีกแล้ว มิวเรียนพิเศษตลอดวัน ผมเองก็อยู่ร้านขายของจนถึงบ่ายแก่ๆ แล้วก็พามิวไปเรียนคุมองต่อ ก่อนกลับมิวชวนกินร้านซานตาเฟ่ เป็นร้านสเต็กราคาถูก อยู่ในห้าง รสชาติพอใช้ได้ ไม่อร่อยนัก แต่เทียบราคาแล้วถือว่าโอเค กินแล้วไม่เสียเวลา ไม่เสียดายเงิน ดีกว่าไอ้ร้านขนิษฐาที่ปากซอยสวนพลู ถนนสาทร เยอะมากๆ ร้านนี้ผมคงจะจำฝังใจไปตลอดชีวิต มีลูกมีหลาน หรือรู้จักใครก็จะต้องประกาศ เป็นร้านอาหารที่กินแล้วเสียดายเวลามากๆ
   กลับถึงบ้านเอาตอนมืดเลยครับ วางแผนไว้ว่าจะเตรียมจักรยานเอาชุดคิทสำหรับลงน้ำออกก็ไม่ทันการเสียแล้ว

« Reply #26 on: October 30, 2013, 01:36:26 pm »
27 ตค 56
   ผิดแผนไปหมด จากเดิมว่าจะไปลุยน้ำเล่นที่แถวเกาะลิง แต่จัดเตรียมชุดคิทไม่ทัน เช้านี้เลยขี่จักรยานไปแทน ก็ไปที่เกาะลิงทีเดิมตามตั้งใจนั่นแหละ แต่วันนี้มีแผนสำรวจเกาะอีกครั้ง นี่เป็นครั้งแรกที่ผมเอา Uke ติดจักรยานไปด้วย ถือว่าเป็นการทดสอบการบรรทุกอย่างเป็นทางการ
   ออกจากบ้านสายหน่อยนะ หกโมงกว่าโน่นเลย ฟ้าสว่างแล้ว แต่อากาศยังคงเย็นอยู่ วันนี้ไปแบบบ้านๆ มาก คือชุดเสื้อยืดกางเกงขาสั้นรองเท้าแตะ แต่งแบบโทรมๆ ไม่ใช่เสื้อยืดอย่างดี กางเกงอย่างแพง ไม่ใส่หมวกกันน็อค เอาแว่นตาและหมวกแก๊บไป เอาไว้ใส่ตอนขากลับ
   ไม่ได้ออกขี่จักรยานมานานเป็นเดือน กลางทางเจอจักรยานขี่ตาม พอดีเหลือบไปเห็นน่ะ ก็เลยขี่ด้วยความเร็วเท่าเดิม หากไปเร่งหรือผ่อน เดี๋ยวเขาจะหาว่ากวนตีน สักพักเขาก็มาเทียบข้างแล้วทักทายนิดหน่อย แล้วก็แยกย้าย เขาไปชายทะเล ส่วนผมไปเกาะลิง
   อีกพักใหญ่ผมก็มาถึงที่ ลิงเพียบจริงๆ ครับ ก็เข็นจักรยานแทรกผ่านฝูงลิงเข้าไป พ้นเขตหน่อยเดียวก็ไม่มีลิงแล้ว แต่จะเจออะไรนั้นยังไม่รู้ ผมถึงได้มาสำรวจนี่ไง
   หน้าด่านแรกเป็นที่อยู่ของฝูงลิง ด้านในแม้จะมีทางเดินให้ แต่ก็ไม่ค่อยมีใครก้าวล้ำเข้ามาหรอก คงจะกลัวลิงทำร้าย
   เรื่องความกลัวนี่น่าสนใจนะ ผมเพิ่งจะโพสลงไปในเฟซบุ๊คว่า Fear is a mind killer แป๊บเดียวก็มีน้องๆ Racing Club ยุคแรกเข้ามากดไลค์ให้ คำนี้มีความหมายมากนะ มันคือข้อคิดที่ผมจะใส่ให้ไว้ที่สันปกของนิตยสารทุกเล่ม ทั้งเตือนใจตัวผมเอง และเตือนในผู้อ่าน
   เดินฝ่าลิงไป มีบางตัวเดินเข้ามาหา มองที่รถจักรยาน แล้วก็หันหลังเดินกลับไป ผมจูงรถเดินผ่านไปอย่างช้าๆ ใจเรามาแบบเป็นมิตร ลิงคงไม่ทำร้ายมั้ง คิดเอง เออเอง แต่เวิร์คว่ะ
   ช่วงแรกเป็นทางปูนเลาะเลียบริมน้ำ แต่อีกแป๊บเดียวก็สิ้นสุดทาง กลายเป็นทางไม้ อันนี้แหละ เริ่มมันส์ ผจญภัยของจริงจะเริ่มหลังจากนี้
   ก้าวแรกที่สัมผัสทางไม้นี่มันคือป่าดีๆ นี่เอง ลักษณะคล้ายๆ เป็นเหมือนป่าโกงกางชายทะเล แต่ที่นี่มีแต่ต้นจากล้วนๆ มืด ทึบกว่าเยอะ สิ่งแรกที่ผมมองก็คืองู รกๆ แบบนี้ ไม่น่ารอดแน่ มองงูทุกๆ ก้าวที่เดิน ไม่รู้จะอยู่บนพื้น หรืออยู่รอบๆ ตัวเรา ไม่เจองูก็มองลิง แต่ต้นจากแบบนี้ลิงน่าจะอาศัยอยู่ยากนะ จะมีก็พวกกระรอกโดดไปมา เล่นเอาตกใจเหมือนกัน
   เดินสำรวจรอบนอกก่อนครับ แรกๆ ก็เป็นทางเรียบโล่งดี แต่เดินไปได้หน่อยเดียวเท่านั้นแหละครับ ก็กลายเป็นมีไม้เลื้อยเต็มพื้นไปหมด ผมไม่อยากทำร้ายต้นไม้ไง ค่อยๆ สอดเท้าไปบนที่ว่างทีละนิดๆ ทางแค่ 10 เมตรนี่เดินกันเมื่อยเลย โชคดีนะ ที่เป็นแบบนี้แค่ช่วงสั้นๆ แต่ก็มีหลายจุดเหมือนกันแหละ แถมบางช่วงเถาวัลย์พันกับใบจากแล้วโน้มลงมาพาดขวางทาง ต้องก้ม ลอด และลากรถผ่านไป
   ผมมีมีดเดินป่า แต่ไม่อยากถางเพื่อเปิดทาง ไม่อยากทำร้ายธรรมชาติ หลายแห่งนะที่ผมขี่รถเพื่อไปหาข้อมูลมาเขียนหนังสือ แต่พอถึงบ้านกลับเปลี่ยนใจซะงั้น เพราะรู้ครับว่าหากทันทีที่หนังสือวางแผง สถานที่นั้นก็จะไม่เป็นแบบเดิมเหมือนที่ผมเห็นอีกต่อไป ยกตัวอย่างง่ายๆ คือป่าชายเลนบางขุนเทียน ที่ทุกวันนี้ทางไม้พังแล้วพังอีก ล่าสุดพังจนผมไปนั่งเล่นในสถานที่โปรดไม่ได้อีกต่อไปแล้ว
   เดินไปก็กลัวๆ ไป จนต้องนึกถึงคำของตัวเองที่บอกว่า fear is a mind killer อากาศเย็นดีนะ แต่เดินไปก็มองงูไปด้วย รกจริงๆ ครับ แทบจะไม่มีคนเดินเข้ามาแน่ๆ
   เดินรอบนอกก็ใช้เวลาไปราว 30 นาที รอบนอกนั้นขำขำครับ เพราะมองเห็นบรรยากาศภายนอกเกาะ แต่ทางเดินด้านในนี่สิ มันตัดผ่านป่าจากดีๆ นี่เอง ตื่นเต้นดีครับ สนุกสุดๆ เลย ชอบชีวิตแบบนี้มาก ทำตัวคล้ายนักสำรวจเล็กๆ
   ข้างในมืดครึ้ม มีแสงส่องลงมาเป็นเส้นๆ สุดยอดไปเลย เจอหมอกบางๆ หนาวๆ โหหห สุดๆ เจ๋งมาก แรกๆ ก็กลัว หลังๆ นี่ไม่แล้ว หยิบเอา Uke มาเล่นกลางทางอีกด้วย แจ๋วไหมเล่า เฮ้ยย ได้อารมณ์สุดๆ ไปเลย วัยรุ่นคงเรียกว่าฟิน (ฟินอะไรของแม่งวะ หากจะใช้คำว่า finale มันแปลว่าฉากสุดท้ายของละคร โยงใยยังไงก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี)
   เส้นทางตัดกลางป่านี้มี 2 เส้น อ้อ ลืมเล่า ตั้งแต่ขี่เข้ามานี่ผมปรับเซ็ทติ้งเบาะลดต่ำลงราว 2 นิ้ว เพื่อให้เท้ายันถึงพื้นได้ง่ายๆ ผมเป็นคนขี่จักรยานหรือขับรถยนต์แบบไม่มีทฤษฎีครับ แถมชอบแหกกฎอีกด้วย ผมเชื่อว่าจักรยานที่เราขี่นี้ไม่จำเป็นต้องมีเซ็ทติ้งแค่แบบเดียว (แต่ถ้าใครจะเซ็ทแบบเดียวผมก็ไม่ไปว่าอะไรเขาหรอกนะ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน) เซ็ทติ้งเบาะต่ำลงทำให้ผมวางก้นบนเบาะ และใช้เท้าไถยันส่งรถไปเรื่อยๆ ได้ง่ายมาก มือที่ว่างก็ประคองแฮนด์ หรือจะถ่ายรูปก็ยังไหว
   เจอมุมสวยๆ ก็หยิบเอา Uke มาเล่นอีกแล้ว สุดยอด ชอบๆ ๆ ๆๆ  จุดนี้ผมเล่นอยู่นานราว 30 นาที แดดเริ่มออกแรงแล้วไง แต่มุมนี้ป่ามันบังแดดเสียสนิท เบื้องหน้าเป็นผืนน้ำโล่งๆ
   พักใหญ่มีจักรยานเข้ามา 2 คัน ผมไม่รู้ว่าเขาจะเข้ามาในป่าหรือแค่มาขี่บนทางปูนริมน้ำ ก็เลยเล่นดนตรีต่อ ไม่ได้เอาหนังสือเพลงมาครับ แต่เซฟเพลงและคอร์ดเก็บไว้ในไอแพด ไม่ต้องแบกหนังสือเพลงเล่มโตมาก็ยังคงสนุกได้
   แล้วจักรยานสองคันนั้นก็ตรงเข้ามายังในป่าจริงๆ ด้วย ชื่อ “หนุ่ม” และ “มู” อยู่ละแวกแถวนี้เหมือนกับผมแหละ มูบอกว่าเพิ่งเห็นป่าแห่งนี้เมื่อวาน ทุกทีขี่รถผ่านก็ไม่เคยมอง เมื่อวานมาตอนเย็นแล้วไม่กล้าเข้า (หึหึ คงจะหลอนสินะ ไม่ต้องห่วง เป็นใครก็ต้องรู้สึกแบบนั้น) วันนี้เขาเลยพาเพื่อนชื่อหนุ่มมาด้วย
   พอมีเพื่อนมาความกลัวก็ลดลง สองคนจูงจักรยานเดินมาถึงใกล้ตำแหน่งที่ผมอยู่ เลยคุยกันพักหนึ่ง แล้วผมก็เดินตามเขาสองคนเข้าไปด้านในป่าอีกรอบ เดินไปคุยกันไปก็เพลินๆ ดี
   พาเขาทัวร์แหละครับ พาวนรอบนอก แล้วก็รอบใน สุดท้ายมานั่งคุยกันในจุดที่พบกันครั้งแรกอีกนานเลย นังคุยกันราว 1 ชม เห็นจะได้ ไม่น่าเชื่อว่านี่เพิ่งจะรู้จักกัน
   ราว 1000 ผมพาสองคนไปยังอีกจุดที่คล้ายๆ แบบนี้ แต่อยู่อีกฟากของถนน แล้วก็ขอตัวไปกินก๋วยเตียวต้มยำร้านโปรด แต่วันนี้ผมว่าลวกเส้นนิ่มไปหน่อย เส้นบะหมี่มันต้องเหนียวนุ่ม ไม่ใช่กัดแล้วขาดเหมือนเส้นอืด น้ำซุปยังคงอร่อย แต่มันไม่เจ๋งเท่าที่เคยกินมา
   ขี่รถกลับบ้านใช้เส้นทางเลาะเลียบริมคลอง จนมาถึงบ้านเอาตอน 1130 รีบวิ่งเข้าห้องน้ำอาบน้ำทันที แขน ขา แดงไปหมด ผมไปแบบสดๆ ไม่ได้ทาครีมกันแดด ตั้งใจจะไม่ทา อยากรับพลังธรรมชาติเยอะๆ เพราะไม่ได้ขี่มาเป็นเดือน
   เปิดน้ำเย็นอาบโคตรสบายเลย นึกภาพจิตนาการว่ากำลังอาบน้ำตก โหห สุดยอดๆ
   เสร็จแล้วก็ลงมาซัด Uke ต่ออีกชุด เล่นๆ วางๆ สลับกันแบบนี้ตลอดวัน ผมอยู่บ้านคนเดียวครับ ภรรยาพาลูกไปเรียนพิเศษ พ่อกับแม่ไปบ้านที่ต่างจังหวัด
   เดินไปเดินมา ดูปลา เล่นดนตรี อ่านหนังสือ ฯลฯ เป็นแบบนี้จนถึงเย็นจนถึงรายการ The Voice มา คนอื่นอาจจะดูนักร้อง ฟังเพลง
แต่สำหรับผม ผมชอบดูคนที่เขากำลังตามล่าฝันครับ รู้สึกอิจฉาพวกเขาอย่างบอกไม่ถูก เพราะเมื่อเทียบกับฝันของตัวผมเองแล้ว แม่งไม่ได้ไปถึงไหนเลย

« Reply #27 on: October 30, 2013, 01:42:21 pm »
28 ตค 56
   อากาศยังคงมีไอเย็นๆ มาให้สูดได้ยามเช้า แต่นี่วันจันทร์ ไปไหนไม่ได้หรอก ยังคงติดใจที่เมื่อวานตอนเช้าได้เข้าไปในป่าต้นจากกอใหญ่มั้ง แบบอารมณ์ค้าง ไม่เป็นไร ไว้อาทิตย์หน้าจัดใหม่
   เช้านี้เลยเดินยืดเหยียดออกกำลังกายบนดาดฟ้าแทน แต่ทำได้แป๊บเดียวก็กลับมาเล่น Uke อีกแล้ว นี่ขนาดเมื่อวานจัดไปหลายชั่วโมงแล้วนะนี่ เช้านี้ยังมาซ้ำอีก
   วันนี้ผมอยู่เฝ้าร้านขายของจนถึงบ่ายๆ เข้ามาบ้านก็มีเวลาว่างส่วนตัวราว 2 ชม ก่อนจะไปรับลูกในช่วงเย็น มิวนัดที่ร้านหนังสือในเซ็นทรัล เดินดูอยู่นานมากเลย กว่าจะกลับบ้านได้ก็เล่นเอามืด
   ก่อนกลับแวะร้านขนมปังกาโตว์เฮ้าส์ซื้อของกินมาฝากภรรยา และแอบกินเองบ้าง เลือกแบบหวานน้อยๆ หน่อย ไม่ได้กินของร้านนี้มานานมาก ทุกทีกินแต่ของร้าน Yamazaki
   อะเมซิ่งนะ นี่เป็นวันแรกที่มิวไม่ได้จับไอแพดเลยแม้แต่ครั้งเดียว

« Reply #28 on: October 30, 2013, 01:47:17 pm »
29 ตค 56
   ตื่นสายอีกแล้ว กลางคืนมีลมหนาวมา หลับสบายดีมากเลย แม้จะเปิดแอร์นอนแต่ก็รู้สึกได้นะ เช้านี้เลยเล่น Uke อีกแล้ว
   ดีใจได้แค่วันเดียว มิวลืมตาตื่นก็รีบคว้าไอแพดคู่ชีพมารูดเล่นอีกแล้ว
   เช้าไปส่งลูก ไปทำงานร้านขายของ
   บ่ายมีฝนตก นั่นแปลว่าข้างบนทางเหนือของไทยเรามีหย่อมความกดอากาศต่ำจากจีนส่งมา ในทางกลับกัน หากทางกรุงเทพฯหนาว ใต้กรุงเทพฯลงไปก็จะมีฝน ดูพยากรณ์อากาศแล้วก็ลองหัดคิดวิเคราะห์เองดู ผิดบ้าง ถูกบ้าง สนุกดี
   รสชาติของขนมปังร้านกาโตว์เฮ้าส์แม่งไม่สมราคาเลยว่ะ แพงกว่าร้าน Yamazaki เยอะ แต่ความอร่อยนี่กลับเป็นรอง อ้าว ทำไมเป็นแบบนั้นล่ะครับ ไม่เป็นไร ถือว่าทำเงินหายก็แล้วกัน
   วันนี้มีงานทดสอบรถ Nissan เทียนา และหลังจากนี้สงครามรถยนต์ระลอกใหม่ก็จะเริ่มอย่างเป็นทางการ ต้องจับตาดูโปรเจค Eco Car ภาค 2 งานนี้ Toyota Yaris เป็นแกนนำครับ ส่วนค่ายอื่นก็ต้องรีบปรับรีบเข็นตัวเดิมแต่แต่งใหม่ออกมาสู้ ค่ายรถเก่าที่ขายไปปีที่แล้วอย่าง Swift / March / Fiesta น่าจะมีการปรับแต่งเพิ่มอุปกรณ์พิเศษ หรือหมดมุขก็เล่นลดราคาแม่งเลย ง่ายดี ไทยๆ ดี
   เย็นมิวขอไปเซ็นทรัลซื้อหนังสือมาอีกกองใหญ่ วันนี้ซื้อราว 800 กว่า วันก่อน 200 วันวานเล่นไป 500 เรียกว่าเป็นคนชอบซื้อ แต่พอถึงบ้านแล้วก็เก็บกองเอาไว้ ไม่ค่อยอ่าน อีกไม่นานผมต้องหมดตัวเพราะค่าหนังสือเป็นแน่
   ขอกินร้านยาโยอิต่ออีก แต่ก็บอกเขาไปตามตรงว่าพ่อเงินหมดแล้วลูก เลยไปกินก๋วยเตี๋ยวแทน ไม่น่าเชื่อ ชามละ 55 บาทแน่ะ
   กลางคืนฟิวส์ขาดอีกครั้ง มิวเอาเอกสารที่โรงเรียนส่งมาให้ผู้ปกครองไปซุกแอบซ่อนเอาไว้ รวมถึงใบรายงานความประพฤติที่ครูบอกว่าทำงานไม่เรียบร้อย ลำพังเรื่องแค่นี้ไม่ใช่ปัญหาหรอก ที่ฟิวส์ขาดก็คือตอนขณะอบรมดุว่ามันทำหน้าตากวนส้นตีน ทำท่าทางแบบยักไหล่ เอาเป็นว่าหากไม่ใช่คนรู้จักนี่มึงโดนตีนกู ณ ที่เกิดเหตุไปแล้ว
   ทำอะไรมันไม่ได้ ยกมือไหว้แม่งเลย แบบทำนอง กูยอมแพ้มึงแล้ว เดินหนีลงมาเล่น Uke อยู่ราว 30 นาทีถึงจะสงบสติอารมณ์ได้

Re: ตค 56 29...
« Reply #29 on: October 31, 2013, 01:19:34 pm »
30 ตค 56
   อารมณ์ค้างครับ ไม่รู้ว่าควรต้องทำตัวอย่างไรดีกับลูก ขนาดสละทุกอย่างในชีวิตมาให้แม่งแล้วกลับมาเจอพฤติกรรมแบบนี้ ไม่โทษใคร ผมโทษตัวเอง น่าจะยังคงทำได้ไม่ดีพอ ต้องปรับกลยุทธกันใหม่ แต่ขอเวลาพ่อพักทำใจหน่อยนะ ล้าเหลือเกิน
   ค่าย Ford จัดงานหยั่งเชิง Eco Sport ที่เป็นรถแนว Crossover เอาพวกคนดังดารามาทำกิจกรรม ทำนองบอกโลกว่า เฮ้ย พวกมึงอย่าเพิ่งไปสนใจ Yaris มันนัก หันมามองกูหน่อย ยังมีกูยืนอยู่ตรงนี้อีกคัน
   สุดสัปดาห์นี้ Mercedes Benz ก็จะเปิดตัวรถคันโปรดผม เป็นรถยักษ์ Sprinter ครับ หุ่นทรงเดิม คันยักษ์ใหญ่เบ้อเริ่ม ใส่ของได้เพียบ ทั้งมอเตอร์ไซค์ จักรยาน เรือ ฯลฯ รุ่นใหม่นี่หน้าตาดีกว่าเดิมพอควร ถ้ามีเงินนะ ไอ้คันนี้แหละที่ผมจะเอาไว้ใช้เดินทางตอนอายุมากๆ
   ช่วงนี้สภาพจิตใจผมย่ำแย่มาก ส่งผลให้คิดงานเขียนไม่ออก ก็เลยพาลยิ่งเบื่อกันเข้าไปใหญ่ นี่ถ้ามีเวลาว่างเยอะๆ คงได้ตะลอนไปไหนต่อไหนกันแล้ว อยู่แต่กับบรรยากาศเดิมๆ มันยิ่งหดหู่กันเข้าไปใหญ่
   เย็นไปรับมิว ระหว่างนั่งรอเลยอัปเดท IOS 7.0.3 ลุ้นและหวังว่าการทำงานของมันจะดีกว่ารุ่นก่อน