Author Topic: สอบถามพี่ ๆ เรื่องการซื้อขายที่ดินครับ  (Read 3166 times)

kitikamdhorn

• Guest
ผมมีที่ดินเปล่าประกาศขายเองอยู่ที่บ้านนอก
เรื่องมีอยู่ว่า มีนายหน้าโทรมาขอสำเนาโฉนด(แต่ไม่ได้บอกว่าเป็นนายหน้า) พอไปถึงสำนักงานเพื่อเอาสำเนาโฉนดไปให้ ผมถึงรู้ว่าเป็นสำนักงานนายหน้า
โทรมาเหมือนจะซื้อเอง แต่ขอกดราคาเยอะมาก ๆ จนผมปฏิเสธไป

ต่อมาไม่นานมีคนโทรมาสอบถามว่าสนใจที่ดิน เป็นคุณป้า และบอกว่าได้เบอร์โทรผมกับสำเนาโฉนด มาจากหน้านายคนนั้น
บอกว่าญาติของคุณป้าสนใจจะซื้อ สนใจจริง ๆ ผมบอกว่าผมขายเท่าราคาประเมิน
ป้าเค้าไม่รู้ว่าราคาประเมินคืออะไร ผมเลยอธิบายให้ฟัง ป้าเค้าเลยไปกรมที่ดินขอราคาประเมินละค่าโอนด้วยตัวเองเลย
หลังจากนั้นก็โทรติดต่อกับญาติเค้า แล้วโทรบอกความคืบหน้ากับผม บอกว่าญาติจะมาจากต่างจังหวัดเพื่อมาดูที่และวางเงินอีกที

ในกรณีอย่างนี้ป้าคนนี้จะเป็นนายหน้ามาหลอกผมมั้ยครับ? (ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเป็นญาติกันจริงรึเปล่า เพราะไม่เคยได้คุยกับคนซื้อจริง ๆ )
แต่ถ้าเป็นนายหน้า ก็น่าจะรู้เรื่องราคาที่ประเมินมาจากกรมที่ดิน
แล้วผมยังต้องเสียค่านายหน้าให้กับสำนักงานนายหน้าที่เอาสำเนาโฉนดไปรึเปล่า?(เพราะคุณป้าได้ข้อมูลผมมาจากที่นั้น)
แล้วถ้าคุณป้ากับผู้ซื้อเป็นญาติกันจริง ๆ ผมต้องให้ค่านายหน้าเค้ารึเปล่า(เพราะไม่ได้ตกลงกันก่อน) ในอัตราเท่าไหร่?
การวางเงิน(มัดจำ?)ปกติวางกันที่ % ครับ?

พี่ ๆ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ลึกลับ ซับซ้อน ตอบไม่ถูกครับ ได้แต่คาดเดากันไปคนละทาง

เล่าเรื่องให้อ่าน

เพื่อนพ่อผมซื้อที่ดินผืนใหญ่ ราคา 75 ล้านบาท ซื้อขายกันที่กรมที่ดิน เจ้าหน้าที่ของกรมที่ดินเป็นคนดำเนินการ เราก็คิดว่าน่าจะชัวร์สุดแล้ว อีกไม่กี่ปีถัดมา มีเรื่องฟ้องร้องกันเกี่ยวกับที่ดินผืนนี้้ เพื่อนพ่อเอาโฉนดตัวจริงไปยืนยัน ผลปรากฏว่าเป็นการออกเอกสารสิทธิ์ทับซ้อน ผลคือเสียเงิน 75 ล้านบาทไปฟรี

ที่นี่ประเทศไทย

ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ผมเลยไม่กล้าซื้อที่ดินอีกเลย หันมาซื้อพวกคอนโด และที่ดินแบบครอบครองเอกสารสิทธิ์จากชาวบ้านแทน (ไม่มีโฉนด)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride