Author Topic: ทักทาย พี่โอเปิ้ล เเละบ้านหลังเก่า ที่เคยให้ผมได้สัมผัส  (Read 2665 times)

Offline R-TONG

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
 :yociexp107: อืมม อยู่ๆกลิ่นอายความหลังก็ดึงผมย้อนกลับมาค้นหาเว็บนี้ ทั้งๆที่ลืมเเม้กระทั่งชื่อเว็บ ไปเเล้ว นั่งคิดนั่งเสิชอยู่นานกว่าจะเจอ ย้อนกลับมาดูปี  ที่เริ่มเล่นเว็บเเล้วตกใจ (ปี 2004) ว่าก้าวข้ามช่วงอายุนั้นมานานมาก จนหลงลืมสิ่งที่เคยทำค้างไว้ ด้วยภาระที่มากขึ้นตามวัย จากที่มีหน้าที่เรียนอย่างเดียวปัจจุบันต้องทำงานหาเงินใช้เอง จนหลงลืมความสนุกในวัยเริ่มเขียนเรื่องนี้ไปจนหมด

จากเเรกเริ่มที่เป็นเด็กอ่อนหัดเริ่มเข้าวงการรถเเต่ง มองเห็นเเต่ความสวยงามในวงการ เเค่ไปเดินเชียงกงก็มีความสุขอย่างกับไปสวนสนุกของคนบ้ารถ อะไรๆก็เเปลกตาน่าตื่นตาตื่นใจไปหมด  หลังๆเริ่มเข้าไปลึกในวงการก็เริ่มเห็นด้านมืด การเเก่งเเย่งชิงดี ผลประโยชน์  หมันใส้เหม็นหน้ากัน ของบางคน บางกลุ่ม เเฝงอิทธิพล   (ของคนบางส่วน นะครับ ผมเชื่อว่าส่วนไหญ่ในวงการ เป็นคนดี เเละมีน้ำใจต่อคนเล่นรถด้วยกัน)

จนรุ้สึกเบื่อหน่าย เเละไม่ใช่สิ่งที่สวยงาม เหมือนตอนเเรกที่ได้สัมผัส จึงถอยตัวออกมาไกล กลายเป็นเเค่คนบ้ารถ ที่อยู่กับตัวเองไม่มีกลุ่มไม่มีทีม อยู่กับเเค่เพื่อนสนิท 2-3คน เเต่ทุกครั้งยังนึกย้อน ไปถึงวันที่เริ่มซื้อของเเต่งชิ้นเเรกมาใส่รถ ว่ามันมีความสุขขนาดไหน ความรู้สึกที่ได้เจอเพื่อนใหม่ๆที่มีมิตรภาพให้กัน ได้ร่วมทีมกับคนที่มีน้ำใจในตอนนั้น  ทำไมในปัจจุบัน ความรู้็สึกนี้ มันหายไปหมดเเล้ว ถึงจะยังชอบเเต่งรถอยู่ เเต่ความสุขมันไมไ่ด้เศษเสี้ยวเดียวของตอนเริ่มเเต่งรถเลย

สงสัยผมจะเเก่จริงๆเเล้วสิ  เเต่ก็ขอบคุณเว็บนี้มากๆ ที่ดึงผมให้ย้อนกลับไปคิดถึงวันเเรกที่เริ่มเเต่งรถ ที่ทุกคนมีเเต่มิตรภาพดีๆมอบให้กัน ไปเเข่งรถทุกครั้งเหมือนเป็นการร่วมสนุกกับเพื่อนฝูง ไม่เคยมีความคิดจะห้ำหั่นเอาชนะเอาเป็นเอาตาย  เมื่อนึกถึงวันเก่าๆเหล่านั้น มันทำให้ผมอมยิ้มอยุ่คนเดียวหน้าคอมพ์ได้

ผมก็ไม่เเน่ใจ ว่าปัจจุบัน ผมที่เปลี่ยน หรือวงการรถที่เปลี่ยนไป ผมรู้เเต่ว่า ไม่ผมก็วงการรถ เปลี่ยนไปมากจริงๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
สิ่งที่เปลี่ยนไปก็คือตัวเราเองครับ เรามีมุมมองกว้างมากกว่าเดิม มองแล้วคิดต่อได้เป็นฉากๆ ต่างจากวัยเด็กที่มองแค่เพียงผิวเผิน (ยกเว้นเด็กบางคนที่คิดได้เอง)

ส่วนวงการรถก็ไม่เชิงเปลี่ยนหรอกครับ เรียกว่าพัฒนาการจะดีกว่า ส่วนมันจะพัฒนาไปด้านไหน อย่างไร ก็แล้วแต่คนเล่นรถจะเปิดรับในแง่มุมนั้น

ตัวผมเองก็เปลี่ยนไปเยอะครับ ผมบ้าขับรถขนาดหนักมาก่อน แถมเล่นรถมาในสายของนักทดสอบล้วนๆ ไม่เคยแต่ง ไม่เคยแข่ง ไม่เคยซิ่ง ฯลฯ ขับแต่รถเดิมๆ รถบ้าน แต่ขับจนถึงลิมิท วิจารณ์รถได้ละเอียดยิบ

จนผมเขียนคอลัมน์ดริฟท์ในนิตยสาร จนลงแข่งจากมือสมัครเล่น จนเริ่มได้สปอนเซอร์เข้ามาบ้าง แต่สุดท้ายก็ต้องวางมือไปจนแทบจะร้างลา

ขอบคุณที่ยังคิดถึงกันครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride