Author Topic: เครื่องCNCใช้ทำอะไรครับ  (Read 3627 times)

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
มันเป็นเครื่องใช้หล่ออุปกรณ์ใช่มั้ยครับ เห็นอ่านเจอในหนังสือรถ เลยอยากทราบ แล้วมันพิเศษยังไงกว่าการใช้วิธีหล่อแบบธรรมดา

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
Re: เครื่องCNCใช้ทำอะไรครับ
« Reply #1 on: June 04, 2007, 10:44:51 pm »
คราวๆนะ... ;D>

CNC ย่อมาจาก Computer Numerical Control คือ
การนำคอมพิวเตอร์มาใช้ในการควบคุมเครื่องจักรให้ผลิตชิ้นงานตามที่เราตั้งโปรแกรมได้

CNC ที่ใช้ทั่วไป ก็ได้แก่ เครื่องกลึง, เครื่องเจาะ, เครื่องเจีย, ฯลฯ
แต่ถ้าใช้ในการหล่อ ที่นิยมใช้ก็จำพวก เครื่องฉีด นะ จะใช้ฉีด พลาสติก, อลูมิเนียม ก็แล้วแต่

ข้อดี
1) ทำงานได้เร็ว จึงเหมาะสำหรับใช้ผลิตชิ้นงานจำนวนมากๆ
2) เนื่องจากใช้แรงดันในการฉีด ทำให้เข้าถึงทุกซอกมุม ใช้หล่องานที่ซับซ้อนได้ มีคุณภาพดี

ข้อด้อย
1) เครื่องฉีด+แม่พิมพ์ ราคาสูง ไม่เหมาะผลิตชิ้นงานจำนวนน้อย

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re: เครื่องCNCใช้ทำอะไรครับ
« Reply #2 on: June 04, 2007, 11:36:14 pm »
 อ้าวงั้นผมก็เป็นเครื่องCNCน่ะซิครับ...

เพราะใช้สำหรับ "หล่อ" เหมือนกัน  หล่อสุดๆด้วย ฮี่ๆๆๆๆๆๆ  ;D

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver