Author Topic: ถามเรื่องวัสดุ ครับ  (Read 2214 times)

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
ถามเรื่องวัสดุ ครับ
« on: June 04, 2007, 04:13:51 pm »
เหล็ก
อัลลูมิเนียม
อัลลอย
เซรามิค
อยากทราบความแตกต่างของค่าการทนความร้อน ความแข็งแรง ของวัสดุเหล่านี้ครับ ว่าอันไหนมากน้อยกว่ากัน
แล้วอย่างอัลลอยจะหาซื้อได้มั้ยครับ ถ้ามีจะมาในลักษณะไหน

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
Re: ถามเรื่องวัสดุ ครับ
« Reply #1 on: June 18, 2007, 05:52:52 am »
เหล็กทนความร้อนดี แต่เซรามิคทนกว่า อลูมิเนียมทนความร้อนต่ำ อัลลอย
เป็นโลหะผสมของโลหะต่างๆแล้วแต่ว่าต้องการใช้งานด้านไหน ลองหาอ่านจากคำว่า วัสดุช่างดูครับ
knock..out

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
Re: ถามเรื่องวัสดุ ครับ
« Reply #2 on: June 18, 2007, 02:57:21 pm »
เปรียบเทียบไม่ถูกเลย ถ้าบอกมาเป็น"เกรด" จะดีม๊ากมากเลยคับ...

เอาคราวๆนะคับ...
1) เหล็ก แข็งแรง ทนความร้อน ไม่ทนต่อสารกัดกร่อน เป็นสนิมง่าย
2) อลูมิเนียม แข็งแรงน้อยกว่าเหล็ก เหนียวดัดงอได้ ทนความร้อนน้อยกว่าเหล็ก ทนต่อสารกัดกร่อน ไม่เป็นสนิม
3) อัลลอย เป็น อลูมิเนียมที่มีโลหะอื่นผสมอยู่ด้วย (แล้วแต่สูตร)
4) เซรามิก แข็งเปราะ (แข็งแรง แต่ ไม่ทนต่อแรงกระแทก) ทนความร้อนสูง ไม่เป็นสนิม

;D ;D ;D