Author Topic: สวัสดีค่ะพี่พี่ทุกคน......คือว่าถ้าอยากเรียนดริฟต้องทำไงค่ะ  (Read 14296 times)

Offline lunlalunlalunla

• Amateur Racer
  • *
  • ~@^lunlalunlalunla^@~บ้าบอไปวันๆ..*-( ^ v ^"!)-*-.
    • -
สวัสดีค่ะพี่พี่....
คือว่าชอบการดริฟมากเลย เวลาได้ยินเสียงยางที่เสียดสีกับถนนแล้วมันมีความสุข
ได้ยินเสียงเครื่องยนต์ที่เร้าใจ เมามันส์จนลืมความเครียด
และไลน์ในการทำให้รถสาดตูดได้ซะใจขนาดนั้น
ทำให้นู๋ชอบการดริฟขึ้นมาทันทีที่ได้เห็น
เลยคิดว่าถ้าอยากจะเรียนเกี่ยวกับการดริฟเนี้ยะ จะมีที่เค้ารับสอนไหมค่ะ
(แบบว่าชอบมากๆเลยอ่ะค่ะ ชอบมานานแล้วแต่ยังไม่ได้ลองจริงๆตังๆซะทีอ่ะค่ะ)
แต่ก็ต้องขอบคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยนะค่ะพี่พี่
----*~@(^ 0 ^)@~*----

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ก่อนเรื่องอื่นใด ผมต้องทราบว่าคุณจะใช้รถอะไรมาดริฟท์ครับ บางคนคุยกับผมตั้งนาน สุดท้ายรถใช้ FF แบบนี้จบข่าวเลย ไม่ใช่ว่าเล่นไม่ได้ แต่มันเล่นแล้วไม่ก้าวหน้า ได้แค่เล่นแบบขำขำ แต่รับรองว่าเล่นนานๆ แล้วคุณจะขำไม่ออก  ;D

รถที่พอจะเล่นแล้วไปได้ดีโดยที่ลงทุนน้อยสุดในขณะนี้ก็คือ A31 ครับ

ลองไปสนามดริฟท์ แล้วคุณชอบสไตล์ของคนไหนก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับเขาได้เลย เพราะสถานที่สอนดริฟท์อย่างเป็นเรื่องเป็นราวในบ้านเรานั้นยังไม่มีครับ เคยมีคนจะมาให้ผมสอน แต่คุยกันสักพักผมรู้สึกว่าคลื่นเรามันจูนกันไม่ลงตัว ก็เลยแค่แนะนำวิธีการดริฟท์ให้เขาไป

จะดริฟท์ให้เก่ง คุณต้องกริปได้ดีก่อนครับ

ถ้าคุณจะหัดดริฟท์โดยที่ยังไม่รู้จักกริป คุณก็จะขาดพื้นฐานอันสำคัญ ขาดการเรียนรู้เรื่องของบาลานซ์รถ การเบรก ฯลฯ แม้ว่าคุณมีเงินซื้อยางเยอะ มีเงินซ่อมรถแยะ แต่รับรองว่าคุณจะต่อยอดไปได้ไม่ไกลครับ

บางข้อผมตอบไม่ตรงใจ ขออภัยอย่างสูงครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
  • ~@^lunlalunlalunla^@~บ้าบอไปวันๆ..*-( ^ v ^"!)-*-.
    • -
คือรถที่ใช้มันเป็น วอลโว่ รู้นะค่ะว่ามันดริฟไม่ได้ แต่อยากจะใช้มันนะค่ะ
แล้วก็วางแผนว่าจะเปลี่ยนเครื่อง เกือบหมดเลยมั้ง ประมาณนั้น
ไไม่ได้ยังไงคงอาจได้ซื้อใหม่อ่ะค่ะ....ว้าแย่จัง

• don't let your fear stand in the way of your dream
รถไม่พร้อม แต่คนพร้อม = ไม่รุ่ง

อย่าไปฝืนสังขารรถมันครับ รถหนัก แรงน้อย อะไหล่หายาก อะไหล่แพง หาอู่ยาก ถ้ารถคุณเข้าข่ายแบบนี้ โปรดอย่าเอามาเล่น

คำแนะนำจากคนมีประสพการณ์ก็คือ
- ขายมันซะ แล้วเอาเงินมาซื้อ A31 MT ค่อยๆ ทะยอยแต่งก็เริ่มเล่นได้แบบขำขำแล้วครับ เริ่มจากช้อคฯสปริง และการบูรณะช่วงล่างทุกชิ้น พร้อมกับการหัดทำโดนัท (ล้อ ยาง เบรก เครื่อง ภายใน ยังไม่สน ยังไม่ต้องทำ)
- นี้เป็นสเตปแรกที่คุณต้องทำให้ได้ ทำได้แล้วมาบอกด้วย จะได้สอนสเตปต่อไปครับ

อันนี้แหละ ขำของจริง  :)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
    • -
ค่ะพี่.....นู๋จะต้องทำให้ด้าย
(อย่างน้อยต้องหาตังค์เยอะๆมาทำช่วงล่างก่อนนะค่ะ)

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
แล้ว สามประตูอ่าค้าบ ดริฟ ได้ป่าวเอ่ย อิอิ

แล้ว สามประตูอ่าค้าบ ดริฟ ได้ป่าวเอ่ย อิอิ

อูยย หมูครับ รถทาคุมิก็มี 3 ประตูเหมือนกัน ฉะนั้น ตามกฏของนิวตั้นแล้ว มันต้องดริฟท์ได้เหมือนกันครับ

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
วอลโว่อย่าเอามาดริฟท์เลยครับ คิดแล้วเสียค่าทำบานตะไท
ป.ล.วอลโว่ตัวไหนครับเพราะวอลโว่มีทั้งขับหน้าขับหลัง
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก

อูยย หมูครับ รถทาคุมิก็มี 3 ประตูเหมือนกัน ฉะนั้น ตามกฏของนิวตั้นแล้ว มันต้องดริฟท์ได้เหมือนกันครับ

ป๋มหมายถึง ซีวิคสามประตู EG4 อ่าค้าบเพ่เปิ้ล

ซีวิคมัน FF เล่นได้แบบขำขำ

มีเงินเยอะก็ขำนานหน่อย ส่วนพวกเงินน้อยก็ขำได้แป๊บเดียว

ถ้าเงินน้อยแล้วยังดันซ่าส์ สักพักจะขำไม่ออก  ;D

Offline top

ขำไม่ออกนี่น่ากลัวครับ ถ้าขำขำก็พอได้ ช่วงล่างซักชุด เผื่อเกียร์ไว้สักลูก็น่าจะโอเคนะพี่ คิดว่า อิอิ

Offline DUKE SAKA_I

• *
  • DUKE'S SHOP 084-1000068
สวัสดีครับพี่โอเป้นและทุกๆท่านครับ ผมชื่อดุ๊กครับ เพิ่งเข้ามาเว็ปนี้ได้ไม่นาน ขอฝากตัวด้วยคับ เมื่อก่อนสมัยที่พี่โอเปิ้นเขียนคอลัมน์ดริฟท์ในAUTOMOBIL(เจ้าธนูไฟยังอยู่ป่าวคับ) ผมอ่านแล้วเกิดอาการเซี่ยนซ่านมั่กๆ

ตอนนั้นเรียนม.รังสิตปี2 ขับรถFORD ASPIREนำไปSET TURBO และด้วยความอยากดริฟท์ แต่ทุนไม่มาก นำรถไปโหลดเตี้ย อัดน้ำมันหน้าหลัง แต่หลังอัดแข็งกว่าหน้ามาก หวังเพื่อจะให้มันเกาะถนนน้อยกว่าด้านหน้า นำไปหัดดริฟท์หลัง ม. (ปัจจุบันเป็นที่จอดรถ)

ลองหัดวันแรก ยางที่ใช้ขับไปเรียนทุกๆวัน หมดลงอย่างรวดเร็ว คลัทช์ลื่นทันที (ประมาณ2-3 ชม.)
ต้องอาศัยเข้าโค้งมาด้วยความเร็วสูง(OVER SPEED)แล้วฟลิกพวงมาลัย พร้อมดึงเบรกมือ หลุดตกข้างทางไปที ชนต้นไม้ ไม่เปนไรมาก

อย่างว่าครับ ขำๆจิงๆ ไม่รุ่ง รถพัง เสียงตัวถังบิดดังเอี๊ยดอ๊าดๆ ตอนนั้นที่หัดเป็นพื้นปูนด้วย ถ้ามีที่กว้างๆ มากๆ ไว้หัดคงดี ;D
DUKE'S SHOP 084-1000068

จำหน่าย และรับสั่ง อุปกรณ์, ACCESSORIES ทุกชนิด