Author Topic: ผมชักจะเบื่อกับโลกดิจิตอล หรือพวกของไฮเทคแล้วล่ะ  (Read 3067 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มันไฮเทค ดูก้าวล้ำ แต่ผมว่ามันไร้วิญญาณนะ ไม่รู้คนอื่นคิดอย่างไร แต่ผมเบื่อมันแล้ว

เริ่มจากกล้องดิจิตอล
- มันทำให้เราถ่ายไปเรื่อย ถ่ายอย่างสะเปะสะปะ คือความตั้งใจในการถ่ายมันลดน้อยลง โอเคแหละว่าอาจได้ภาพสวย ภาพแปลก แต่มันดูแล้วไม่ขลังเหมือนกล้องฟิล์มเหมือนยุคเก่าก่อน
- ค้นห้องรื้อของมาจัด เจอฟิล์มสมัยกว่า 20 ปีที่แล้ว ชนิดที่เห็นแล้วยังจำไม่ได้เลยว่าเราเคยมีด้วย เห็นฟิล์มขาวดำที่เคยถ่าย เห็นภาพขาวดำที่เคยล้างเองกับมือในห้องแลป แล้วพลางคิดไปว่า เฮ้ย ไอ้ไฟล์ภาพในคอมเรานี้อีกสัก 20 ปี มันจะไปอยู่ที่ไหนแล้วหรอ
- ยังไม่พอ ยังเจอกล้องคอมแพคยี่ห้อ Rolei ของเยอรมนี ที่ระบบอัตโนมือล้วนๆ วัดแสงเอง เปิดรูรับแสงเอง ตั้งชัตเตอร์เอง ไม่ต้องใส่ถ่านแม้แต่ก้อนเดียว เก็บไว้ในตู้เสื้อผ้าไม่ต่ำกว่า 40 ปี งัดออกมา ยังทำงานได้เหมือนเดิมเป๊ะ !!! นี่สิของจริง

ยังเจอภาพขาวดำอีกหลายกล่อง ฝีมือตัวเองล้วนๆ เอาแต่ละภาพมาดูแล้วมันย้อนอดีตได้ดีจริงๆ เลย ภาพเพื่อนเก่าๆ ภาพสาวๆ ที่เราเคยชอบ กระทั่งภาพรถที่เราถ่ายไว้ เราจำความรู้สึกตอนกดชัตเตอร์ตอนนั้นได้แม่นเลย จำได้ว่าวันไหน เวลาไหน ฯลฯ

โลกดิจิตอลมันแข่งกับความไว ซึ่งก็ดี รวดเร็ว แต่มันเร็วจนทำให้คนรอคอยไม่เป็น ทำให้คนหงุดหงิดง่าย

สมัยก่อนนัดกันกับเพื่อน มาเลทเป็นชั่วโมงก็ยังคอย (เพราะไม่รู้จะมีวิธีใดดีกว่านี้) แต่วัยรุ่นเดี๋ยวนี้นัดสิบโมง พอสิบโมงเป๊ะไม่เห็นหน้า เขาหยิบโทรศัพท์ขึ้นมากดหากันแล้ว

ผมเล่นกล้อง เล่นจักรยาน เล่นรถยนต์ และกีฬาอีกหลายชนิด แต่การเล่นของผมมันไม่ค่อยเหมือนคนอื่นเขา ผมมักจะเล่นของผมอยู่คนเดียว เล่นแล้วคิด วิเคราะห์ อย่างการถ่ายภาพขาวดำ ผมเล่นแบบถ่ายเอง ล้างเอง อัดเอง ทำเองกับมือทุกขั้นตอน ภาพที่ได้แม้ไม่ระดับเลิศ แต่มันภูมิใจผิดกันเยอะ

รถยนต์ก็เช่นกัน ผมเล่นของเดิมจนสุด สุดแล้วสุดอีก รถแบบไหนๆ ผมก็ขับให้มันสุดได้ เมื่อถึงขีดสุดแล้วเราก็จะค้นพบอะไรบางอย่าง ณ เวลานั้นเอง การดริฟท์ของผมจึงเกิดขึ้น เกิดขึ้นทั้งๆ ที่ไม่รู้ว่าขับแบบนี้เรียกว่าดริฟท์

ผมเล่นจักรยาน จักรยานสอนผมเรื่องระบบเกียร์ได้ดีมากๆ สอนการบาลานซ์ สอนการเบรก สอนการตัดสินใจ สอนกระทั่งเรื่องสุขภาพ อาหารการกิน

เราสามารถหาความรู้ได้หลากหลายจากสิ่งที่อยู่รอบตัวเราครับ

ปัญหาก็คือว่า เรามีปัญญาที่จะหาค่าจากมันหรือเปล่า เท่านั้นเอง

ต่อไปนี้ถ้าเห็นผมถือกล้องฟิล์มก็อย่าแปลกใจกันล่ะครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ผมก้อเป็นอีกคนนึงที่ไม่นิยมกล้องดิจิตอล ตั้งแต่มันมีออกมาขาย ผมยังไม่คิดจะซื้อมันเลยแม้แต่ตัวเดียว ตังค์มีแต่ไม่รู้ ไม่รู้สึกพอใจกับความไฮเทคของมันเท่าไหร่ ลองใช้ของเพื่อน ของพี่ ของพ่อดู มันง่ายนะ แต่มันง่ายเกิน แล้วมันขาดความ.....อะไรดีหว่า ขาดวิญญาณของการถ่ายภาพไปอ่ะ ผมเคยมีกล้องประจำตัวผม Canon AE1 ไม่ใช่รุ่น Program นะ ใช้มันมาตั้งแต่ ม.4 จนไปเรียนต่อนอกจนจบจนทำงานก้อยังใช้มันอยู่ เจ๊งแล้วเจ๊งอีก ซ่อมแล้วซ่อมอีก ซ่อมจนเด็กร้านซ่อมมันบอก "เอาไปเข้าพิพิธภัณฑ์ได้แล้วพี่" จนในที่สุดมันไม่ไหวขอลาโลกไป เพราะผมใช้สมบุกสมบันจริงๆ ยังกะนักข่าวยังไงยังงั้น มีเลนส์ 2 ตัว 50มม., 28-200มม. กับ 2X ตัวนึงเผื่อระยะไกล ก้อไปมันทั่ว ไม่เคยมีกระเป๋ากล้อง คล้องคอตลอด มีแต่ซองหุ้มกล้องกับซูม เลนส์ 50 กับ 2X ใส่กระเป๋าเล็กๆเหน็บเข็มขัดอย่างละตัว เอาซองเหน็บลูกปืนลูกซองเบอร์ 12 มาใช้เหน็บกระป่องฟิลม์ติดเข็มขัดอีกเหมือนกัน แค่นั้นก้อลุยได้ทุกที่ (พูดแล้วอยากกลับไปถ่ายรูปอีก :'() มันวุ่นวาย มันซับซ้อน มันถ่ายพลาดถ่ายเสียอุตลุด แต่มันได้อารมณ์ในการถ่ายรูปดี เวลากดชัตเตอร์แล้วมันรู้สึกได้ว่าหน้ากล้องเราเปิดเท่าไหร่ยังไง มันเป็นสิ่งที่กลองดิจิตอลให้กับเราไม่ได้ วันนั้นเดินผ่านร้านคู่มือซื้อขายที่เยาฮัน เกือบเหน็บ AE1กลับมาแล้ว มีอยู่ 3 ตัว ตัวละ 3 พันกว่าแต่ไม่มั่นใจเรื่องสภาพ เลยดูไว้เฉยๆ พูดแล้วคันวุ้ย ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline กวาง Taohookung

• Sr. Member Professional Driver
  • Toyota Trueno AE86 Initial D club!!!
พี่โอเปิ้นจะเข้าสู่ทางธรรมแล้วหรอคะ
เฮ้อ....พูดถึง บางทีกวางก็เบื่อๆนะคะ
โลกปัจจุบันมันยุ่งวุ่นวาย
 ???
มีลายเซนต์... ก็ต้องมีลายดอลลาร์!!        $$$$$$$

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คุณ Mokan เล่นแบบขาวดำบ้างไหมครับ

ผมเล่นกล้องเหมือนเล่นรถยนต์ เหมือนเล่นจักรยาน คือผมมีอยู่ชุดเดียว เดิมๆ เป็นกล้อง Canon A1 เลนส์สแตนดาร์ตตัวเล็กๆ ซูมไม่ได้ ตอนอยู่ไทยชอบถ่ายภาพขาวดำอย่างมาก ตอนไปต่างประเทศก็ยังหิ้วไปด้วย แต่เล่นฟิล์มสีซะเป็นส่วนใหญ่
- ตอนนั้นเลิกเรียนก็มาทำงานที่ Lab ร้านถ่ายรูปครับ ทำทุกอย่างยกเว้น Print เพราะผมไม่มีประสพการณ์จัดการกับเครื่อง มันต้องมีการชดเชยสี แต่งสี ฯลฯ ก็เลยมีฟิล์มสีที่แบบล้างเองอยู่บ้าง

กะว่าลูกโตอีกสักพักมีโปรเจคจะทำ Lab B&W ในบ้านตัวเองครับ แต่ไม่รู้ว่าเครื่องมือมันพัฒนาก้าวหน้าไปถึงไหนแล้ว ไหนจะน้ำยาอีก ฯลฯ
- มีสิ่งใดแนะนำ เรียนเชิญครับ มีแต่ไอเดีย มีแต่ห้อง งบยืดหยุ่นได้ อิอิ

ตอนนี้ก็ฝึกลูกถ่ายภาพไปด้วยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride