Author Topic: รบกวนผู้รู้หน่อยครับเรื่องE34ตัวสั่น  (Read 6973 times)

Offline KJ

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
คือแบบว่ามันวิ่ง100-120มันจะสั่นอ่ะคับสั่นน่ากัวมากมายเหมือนรถจะหลุดเป็นชิ้นๆ
แต่พอขึ้นถึง140ไปจนมิดไมล์ก็ไม่มีปัญหาอะไรกลับมานิ่งเหมือนเดิม
งงครับทำไมมันมาสั่นอยู่ช่วงเดียว

แต่ถ้าผมลากรอบสูงๆทุกเกียร์ตั้งแต่ออกตัวมันจะไม่สั่นเลยนะ

ตกลงนี่ผมต้องไห้เค้าเช็คเครื่อง ช่วงล่าง เกียร์ เพลา  ล้อ ยาง หรืออะไรกันแน่ครับนึกไม่ออกจริงๆ

มันอยู่ที่การขับด้วยรึปล่าวครับแบบว่าช่วงนี้น้ำมันแพงผมก็เกียร์สูงรอบต่ำ
ประหยัดน้ำมัน 60ผมก็ยัดเกียร์5แล้วไหลไปเรื่อยๆ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ถ้าให้ทาย สั่นมั่ง ไม่สั่นมั่ง อารมณ์ดีนิ่ง อารมณ์ไม่ดีสั่น แล้วสั่นมาจากข้างหน้า ปั๊กๆๆๆๆ จนพวงมาลัยเขย่าแหง็กๆๆๆๆ ยิ่งเร่งก้อยิ่งสั่น แต่ถ้ากดผ่านไปเลย...ไม่สั่น ถ่วงล้อ...ไม่หาย สลับยาง...ไม่หาย เปลี่ยนยาง...ยังอยู่ เปลี่ยนล้อหมดไปอีกแสน...ยังอยู่ ทำเอาเราเกากบาลจนหนังหัวหลุด เพื่อนก้อล้อ แฟนก้อเหยียดหยาม....เชอะ BMW ซะปล่าว อะไรทำนองนั้น

ลองดู"คันส่งท่อนกลาง"ครับ ไอ้ตัวที่อยู่ตรงกลางต่อระหว่างคันส่งซ้าย ขวา น่ะครับ ลูกหมากตรงปลายพอมันเก่าแล้วจะเริ่มหลวม ทำให้ล้อหน้าแกว่งเขย่าเป็นเจ้าเข้า เจอมา 2-3 คันละ แต่ถ้าเขย่ามาจากข้างหลังยังไม่ฟันธงนะ ต้องดูอาการกันอีกที ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline KJ

• Amateur Racer
  • *
โดนใจมากพี่!!!!!!!!!!!ฟันธงชัดเป๊ะ!!!!!!!!!อย่างงี้เลยยิ่งเรื่องดูถูกเหยียดหยามโดนตลอด!!!!!!!ทำเครื่องไปจะเป็นแสนช่วงล่างเซ็ทไหม่ช๊อคโคนี่สปริงอีกปีกนกยางเยิงเกลืออะไรทำแม่งมาหมดแล้ว วิ่งแค่ร้อยเดียวสั่นแด๊กๆๆๆเจ้าเข้าพวงมาลัยบางวันเจ้ามาเรียนด้วยบางวันเจ้าไม่มา ส่วนไหย่เจ้าจะมาเพื่อฉีกหน้าโดยเฉพาะ บางวันวิ่งมาจากบ้านนิ่งไม่มีกระดิกกระเดี้ยแต่พอสาวขึ้นปุ๊บแม่งสั่นปั๊บ ขับช้าก็หาว่าเต่า แล้วถนนกรุงเทบผมต้องกดไห้เกินความเร็วช่วงที่สั่นมันทรมานใจ รถเมล์กะพวกรถขนควายแม่งก็เยอะขับ80ชิดขวาซ้ายก็จอดหาอาหารเห็นแก่แดกกันตลอดทางจะไห้วิ่งไง140ตายเห็นๆ ขอบคุณมากครับพี่ที่ชี้แนะไห้ไม่งั้นผมคงโดนอะไรอีกเยอะล่ะขอบคุณจริงๆครับพี่ๆ

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
อ่า อีกกรณีนึง ตุ๊กตาเพลากลางเป็นไปได้รึเปล่าครับ กากะบาท เพลากลางไรเงี้ย

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ถ้าเป็นคุ๊กตาเพลากลาง พวงมาลัยจะไม่สั่นครับ แต่จะส่งเสียงก็อกๆๆๆมาจากใต้ท้อง พอนานแล้วจะดังขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะตอนถอนคลัทช์ออกตัว พอส่วนที่เป็นยางขาดโดยรอบ คราวนี้ละครับทั่น เคาะกระจาย แต่มีทางแก้ชั่วคราวให้ย่องกลับบ้านได้ ถ้าหาลวดมัดส่วนที่เป็นลูกปืนไว้กับโครงตุ๊กตาได้ อย่าให้ไปโดนส่วนที่เป็นเพลากลางเข้าละกัน พอกระเดิ๊บๆกลับบ้านได้ แต่ต้องมุดเข้าไปทำ ถ้าไม่มีแม่แรง ใช้ขับรถข้างนึงขึ้นไปปีนฟุตบาทไว้ ถ้าไม่อ้วนเกินจะพอมุดได้ เคยทำมาแล้ว ทุลักทุเลแต่ไม่มทางเลือก ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Sea

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • เมื่อแฟนตัวเองเป็น nekomimi
    • FF Drift CREW
Trick ไม่มีแม่แรงแล้วใช้รถปีนฟุตบาทนี่เป็นอะไรที่คิดไม่ถึงจริง ๆ ครับ  :o นับได้ว่าเป็นความรู้ใหม่ อิอิ  ;D ;D ;D เผื่อฉุกเฉิน

Trick ของพวกแข่งแรลลี่น่ะครับ hippo

อย่างถ้ายางแตก เช่นยางหลังซ้ายแตก เขาจะขับรถเอาด้านหน้าขวาทิ่มลงคูหรือท้องร่องข้างถนน ให้ล้อหลังซ้ายมันลอยขึ้น จะได้ถอดเปลี่ยนล้อได้ ไม่ต้องใช้แม่แรง แต่คลายน็อตล้อก่อนนะ แล้วอย่าทิ่มลงไปลึก เดี๋ยวถอยกลับไม่ได้ ซวย ;D

เมื่อก่อนรถแรลลี่จะมีแต่ขับหลัง บางคันจะติดที่โหนเอาไว้กับฝากระโปรงหลัง มีแป้นเหยียบตรงกันชนหลังด้วย เอาไว้ให้ เนฯ ไปโหนตัวถ่วงข้างหลังรถเวลาเจอโคลนแล้วล้อหลังมันชอบหมุนฟรี สมัยก่อน เนฯ ทำงานหนัก :P

ถ้าต้องมุดใต้ท้องรถก้ออย่างที่ผมบอก หรือขับคร่อมท้องร่องก้อได้

Offline Sea

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • เมื่อแฟนตัวเองเป็น nekomimi
    • FF Drift CREW
 ;D

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
เอิ๊กๆๆๆ  อ่านแล้วขำ  เนวิเกเตอร์หรือนางทาสว่ะนั้น เอิ๊กๆๆ   ;D