Author Topic: พวกพี่ ๆ รู้จักกับการดริฟท์ตอนไหน กัน  (Read 6158 times)

Offline novice_drift

• Amateur Racer
  • *
  • What's car
ผมรู้จักกับ ดริฟท์ ตอนที่เล่น Need For Speed Underground ภาพแรกโน้น...........ทำให้เกิดชอบมาก
- ฮ้า ฮ่า ฮา...  เราขับรถด้วยตัวเองมาโดยตลอด...
        "ไม่ต้องไปสนใจคู่แข่ง คนที่แกจะต้องเอาชนะคือตัวแกเอง"

Offline SKMO

• Authentic Drifter
Option vdo.................. 8)

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
คอลั่มในนิตยสารรถยนต์ยี่ห้อหนี่งครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมมารู้จักว่าเขาเรียกกันว่าดริฟท์ก็ราวปี 95 แล้ว

แต่ในช่วงปี 93 ผมเห็น MR.X ขับดริฟท์บนถนนจริง ลงเขาจริงๆ ทั้งตอนกลางวันและกลางคืนในวีดีโอม้วนหนึ่ง (ไม่ใช่ออปชั่น) การเห็นครั้งนั้นจุดประกายให้ผมหัดและทดลอง จนเริ่มพอเข้าใจ ผมจึงเริ่มเขียนคอลัมน์ Drift Action ให้กับนิตยสาร ARC (สมัยที่ผมเขียนนั้น เขาใช้ชื่อว่า Automobil Special News)
- ผมมารู้ว่า MR.X ที่ผมเคยดูนั้นคือ เคอิจิ นั้นเอง น่าเสียดาย ผมตามหาเทปม้วนนั้นไม่เจอแล้ว แต่รับรองว่าถ้าใครได้ดูแล้วจะต้องตกตะลึง เพาะเขาขับบนถนนจริง สถานการณ์ มีรถสวน มีรถตามมา บางช่วงที่ลงเขาก็จะมีรถทัวร์จอดแล้วมีนักท่องเที่ยวยืนถ่ายรูปกันใหญ่เลย

แต่ย้อนหลังกลับไปในปี 85 ผมขับรถไปเรียนที่มหาวิทยาลัยแล้วต้องผ่านจุดกลับรถขนาดใหญ่ ทุกวันในตอนเช้า ผมก็จะเข้าโค้งแบบให้ท้ายรถสไลด์ ตอนนั้นรู้ว่าตัวเองกำลังเลียนแบบรถแข่งแรลลี่ ไม่รู้เขาเรียกกันว่าดริฟท์ ขับแบบนี้อยู่หลายปีเลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
ผมมารู้จักว่าเขาเรียกกันว่าดริฟท์ก็ราวปี 95 แล้ว

แต่ในช่วงปี 93 ผมเห็น MR.X ขับดริฟท์บนถนนจริง ลงเขาจริงๆ ทั้งตอนกลางวันและกลางคืนในวีดีโอม้วนหนึ่ง (ไม่ใช่ออปชั่น) การเห็นครั้งนั้นจุดประกายให้ผมหัดและทดลอง จนเริ่มพอเข้าใจ ผมจึงเริ่มเขียนคอลัมน์ Drift Action ให้กับนิตยสาร ARC (สมัยที่ผมเขียนนั้น เขาใช้ชื่อว่า Automobil Special News)
- ผมมารู้ว่า MR.X ที่ผมเคยดูนั้นคือ เคอิจิ นั้นเอง น่าเสียดาย ผมตามหาเทปม้วนนั้นไม่เจอแล้ว แต่รับรองว่าถ้าใครได้ดูแล้วจะต้องตกตะลึง เพาะเขาขับบนถนนจริง สถานการณ์ มีรถสวน มีรถตามมา บางช่วงที่ลงเขาก็จะมีรถทัวร์จอดแล้วมีนักท่องเที่ยวยืนถ่ายรูปกันใหญ่เลย

แต่ย้อนหลังกลับไปในปี 85 ผมขับรถไปเรียนที่มหาวิทยาลัยแล้วต้องผ่านจุดกลับรถขนาดใหญ่ ทุกวันในตอนเช้า ผมก็จะเข้าโค้งแบบให้ท้ายรถสไลด์ ตอนนั้นรู้ว่าตัวเองกำลังเลียนแบบรถแข่งแรลลี่ ไม่รู้เขาเรียกกันว่าดริฟท์ ขับแบบนี้อยู่หลายปีเลย

รุ้จักจากที่น้าคนนี้เอามาเขียนแหละครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
จำได้ว่า มีรุ่นน้องคนนึงเอามาให้ดู..  แล้วก็รับปากรุ่นน้องไปว่าจะทำให้ดูแบบในวีดิโอ เลยยืมวิดีโอรุ่นน้องไว้ก่อน  ไรประมาณเนี้ยครับ  ;D

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
จำได้ว่า มีรุ่นน้องคนนึงเอามาให้ดู..  แล้วก็รับปากรุ่นน้องไปว่าจะทำให้ดูแบบในวีดิโอ เลยยืมวิดีโอรุ่นน้องไว้ก่อน  ไรประมาณเนี้ยครับ  ;D

เจ๋งดีพี่ รับปากว่าจะทำให้ดู เท่คับ ชอบ ๆ จุดเริ่มต้นแบบนี้เท่มาก  ;D

แบบพอพี่เป็นดริฟคิงไป วันนึง ก็ไม่ได้ติดต่อกับน้องคนนั้นมานาน แล้วก็เจอกันแล้วพี่ก็ต้องพูด

"ยังจำเทปม้วนนั้นที่แกให้ชั้นได้มะ?"  "ขอบใจแกมาก" ฮ่า ๆ หนังจีนดีปะพี่

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
พูดไปเหมือนตำนานญี่ปุ่นเป๊ะ รู้จักช่วงปี๑๙๙๔ ตอนนั้นอยุ่ซัก ม๓ ขับรถเร็วจัด แล้วเอาซีวิคเข้าโค้งร้อยยี่สิบ ไม่ดึงเบรคมือ จากนั้นมันแถออกประจำ เลยมาฝึกเข้าโค้งให้มันแถออกแล้วคุมรถเอา บอกได้เลยว่าแต่ละครังเสียวสุดตีน เพราะมาเร็ว แถมเวลาเอารถกลับ คุมดีก็เนียนไป บางทีมีชกมวย เพราะช่วงล่างเดิมๆมันย้วยมาก จากนั้นถึงรู้ว่ามันคือดริฟ แต่จริงๆมันต้องรถขับหลัง พอคุณโอเปิลเริ่มเขียนคอลัมดริฟ ตอนนั้นเลยได้ศึกษามากขึ้น สักพักเลยลองเอาขับหลังไปดริฟบ้าง
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
อ่านเจอคนเล่าเรื่องประสบการณ์ดริฟท์มากมาย
พบปะนักเล่นดริฟท์มากมาย เวลาไปซื้อขายของ
อ่านเจอในหนังสือ พูดถึงนักแข่งดิรฟท์ชั้นแนวหน้ามากมาย
ดูในวีซีดี มากมาย ทั้งเทศและไทย

ทำให้ผมเริ่มอยากจะดริฟท์บ้างแล้วครับพี่ๆ  ;)
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline iamtul

• G'Day Mate
อ่านเจอคนเล่าเรื่องประสบการณ์ดริฟท์มากมาย
พบปะนักเล่นดริฟท์มากมาย เวลาไปซื้อขายของ
อ่านเจอในหนังสือ พูดถึงนักแข่งดิรฟท์ชั้นแนวหน้ามากมาย
ดูในวีซีดี มากมาย ทั้งเทศและไทย

ทำให้ผมเริ่มอยากจะดริฟท์บ้างแล้วครับพี่ๆ  ;)

งั้นโทรมาหาพี่เลยน้อง

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club

ไอ้นี้แฟนตัวจริงเลยนะนี่ จำประโยคขึ้นต้นของตำนานดริฟท์ในไทยได้เสียด้วย  ;D

เชื่อไหมครับ ผมนำหนังสือเก่าๆ ขอยืมเจ้าหลีมานั่งอ่าน บางฉาก ขนลุกเลยน่ะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

ถ้าขอพี่แต่งงานได้ขอไปแล้ว.... :-*