Author Topic: อยากสร้างรถไฟฟ้าครับ  (Read 4284 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มีแต่ความอยาก แต่ผมไม่มีสมองเรื่องระบบไฟฟ้าเลย

คิดโปรเจคนี้ไว้ตั้งแต่ปี 90 กว่าๆ ยุคนั้นน้ำมันลิตรละ 12 บาท สมัยนั้นอะไหล่รถไฟฟ้าหายากสุดๆ มอเตอร์แรงๆ ตัวละหลายหมื่น ระบบดีๆ นี้ว่ากันเป็นแสน ราคานี้เป็นของใช้แล้วนะครับ หึหึ เรียกว่า ได้แต่นั่งคิดนั่งฝัน

จนราวปี 98 ก็เริ่มกลับมารื้อฟื้นใหม่ เพราะเริ่มหาอะไหล่มอเตอร์ไฟฟ้าในราคาปานกลางได้แล้ว นั่งคิดโปรเจค ร่างภาพต้นแบบ ใช้เวลาอยู่นานครับ เพราะใช้ทุนตัวเอง สุดท้ายก็มาหยุดเพราะวิกฤตเศรษฐกิจ ธุรกิจช่วงนั้นชะงักกันหมด ค่าเงินเปลี่ยน นี่แหละตัวแปรสำคัญ เพราะของที่เคยคิดว่ามันราคาถูก มันก็ไม่ได้เป็นแบบนั้นอีกต่อไปแล้ว

มาถึงปัจจุบัน ราคาน้ำมันพุ่งแบบฉุดไม่อยู่ ในราวปีนี้ได้มีเห็นลิตรละ 30 บาทค่อนข้างแน่ แต่รัฐคงจะตรึงไว้ให้อยู่ในเขตเลขสอง คืออาจเป็น 28 - 29 อะไรทำนองนี้ (รู้สึกหนาวๆ กันบ้างหรือยัง)

ผมกลับมาปั่นจักรยานไปทำงาน ทำธุระใกล้ๆ มาได้สักเดือนกว่าแล้ว หาหลายเหตุผลมาบอกตัวเอง ประหยัดน้ำมันก็เรื่องหนึ่งล่ะ แต่ผมอยากออกกำลังกายมากกว่า

ปั่นจักรยานเหนื่อยครับ ร้อนด้วย แต่ผมเฉยๆ มาเดือดร้อนก็ตรงเรื่องฝุ่นควันนี้แหละ ทำอย่างไรดีหนอที่จะทำให้รถเรามีอัตราเร่งฉีกหนีรถเมล์ที่กำลังเร่งเครื่องออกจากป้าย หรือฉีกหนีกลุ่มมอไซค์ช่วงออกตัวไฟแดง สองสิ่งนี้เป็นตัวพ่นกลุ่มควันที่ใหญ่สุด

ลำพังเท้าปั่น ไม่ทันแน่ เลยคิดหาตัวช่วย "เฮ้ย นี่ถ้ารถผมมีอัตราเร่งแบบรถไฟฟ้าก็ดีสิ" ออกตัวปุ๊บก็บิดปรู๊ดดด รถพุ่งออกไปเลย อยากออกกำลังกายก็ปั่นต่อ หรืออยากเร่งรีบก็บิดต่อไปได้อีก บ๊ะ แจ๋วว่ะ

เลยทำให้ต้องขุดไอเดียมาทำอีกรอบ งวดนี้ค่อนข้างจริงจัง เพราะมีเรื่องน้ำมันแพงเข้ามาผสมโรง

ผมขอเริ่มจากสิ่งง่ายๆ อย่างจักรยานไฟฟ้าก่อน แล้วตามด้วยสกูตเตอร์ไฟฟ้า ส่วนรถยนต์ไฟฟ้านั่นอยากทำมากๆ แต่งบมันสูง เบ็ดเสร็จก็ต้องมีคันละเป็นแสน (แล้วแต่คุณภาพแบตฯ)

ใครมีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าพวกนี้ช่วยผมทีครับ มานั่งคุยกันสักรอบ ผมเลือกอุปกรณ์ไฟฟ้าไม่เป็นเลย คือดูไม่รู้เรือ่งว่ามันเป็นระบบใด แบบไหนจะต้องจับคู่กับอะไร มอเตอร์ก็มีแบบ 12 / 24 / 36 โวล์ท มีมอเตอร์หลายแบบ (เลือกไม่ถูกว่าแบบใดดีด้อยกว่ากัน)

มีใครคันอย่างผมบ้างไหมครับนี่  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline carboy

• Amateur Racer
  • *
  • Step ahead from MasterCRAFT
    • MasterCRAFT :: When Enough is NOT Enough
Re:อยากสร้างรถไฟฟ้าครับ
« Reply #1 on: June 26, 2005, 10:16:04 am »
จักรยานไฟฟ้า ที่ช่วยผ่อนแรง ทั้ง Yamaha กับ Honda พี่ไปโกดังพระราม 3 มีเพียบครับ แต่ว่าส่วนใหญ่ ออกจากตู้มาลงโกดัง แล้วจะขึ้นรถไป ตจว. เลยมากกว่า ที่เหลือจะเก็บไว้บ้าง คน กทม. คงไม่นิยมครับ เห็นว่า ช่วยผ่อนแรงในการปั่นเป็นอย่างมาก ผมมองดูแล้ว ราคาน่าจะตกอยู่คันนึง ไม่น่าเกิน 4พันเห็นจะได้ครับ

คันนี้ชื่อว่า Honda Step Compo Electric bicycle ยังไม่มี import ใน อเมริกา แต่ว่ามีขายที่ญี่ปุ่น สนใจแบบนี้อ๊ะเป่า (แต่ว่า นี่รุ่นใหม่)

ส่วนที่ผมบอกว่า โกดังฯ ที่ว่า มีกัน ก็จะเป็นแนวนี้มากกว่าครับ แต่ว่า เห็นเอามาแต่ Yamaha กับ Honda ครับ แต่ว่าผมยังหารูปมาให้ดูกันไม่เจอ

ถ้าพี่สนใจในการทำ conversion ก็ลองไปดูอันนี้ก่อนก็ได้จ้า สามารถซื้อชุด KIT ไปทำ conversion ได้เอง >>>>กดเลย กดเลย ตรงนี้แหล่ะ<<<<

หรือพี่อยากอลังการงานสร้างอย่างชายคนนี้
ก็ตามเค้าไปดูได้ที่ตรงนี้จ้า >>>> กดอีกแระ กดเลยเชื่อผมสิ กดเลยตรงนี้แหล่ะ <<<<

แต่ชายคนนี้ เค้าสอนให้คุณสร้าง docuement นี้ ภาคสองแระ ผมยังหาภาคแรกไม่เจอน่ะครับ
ถ้าอยากตามไปดู ให้รู้ให้เห็นว่า เค้าสอน เค้าทำกันอย่างไร ก็ >>>>อย่าตามมา ผมก็หลงทาง อิอิ <<<<
« Last Edit: June 26, 2005, 10:40:51 am by carboy »
<--- Click Herer to see more

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:อยากสร้างรถไฟฟ้าครับ
« Reply #2 on: June 26, 2005, 03:08:03 pm »
ขอบคุณ carboy เป็นอย่างมากครับ คนอะไรวะ หล่อแล้วยังเก่งอีก !

Honda Step Compo ผมเคยเห็นแต่ในเวปญี่ปุ่น ราคาสักเท่าไหร่หรือ มีพรรคพวกช่วยส่งมาให้ผมได้ไหม คันนี้อย่างชอบเลย ไฟฟ้าด้วย แถมพับอีกด้วย เจ๋งๆ ๆ

ส่วน Enviro E Bike คันแดง หน้าตาทำนองนี้ คันละราวๆ 4000 แบบนี้น่าสน ช่วยเช็คอย่างด่วนเลย ถ้ามีสภาพดีก็เอาเลย

ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับ เห็นแล้วยิ่งอยากได้จริงๆ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride