Author Topic: อยากแก้นิสัยนอนกัดฟันทำไงดี  (Read 6216 times)

Offline maxx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
นอนกัดฟันจนฟันหน้ามันแตกไปแร้วอ่ะคับ :-[  เป้นฟันที่รัการากฟันมา อาการนี้มันชอบเป็นตอนผมหลับด้วยสิ
ฟันหลอเลยอ่าคับ ใครพอมีวิธีบอกหน่อยนะคับ ไม่ได้พูดเล่นนะซีเรียสเลยล่ะ เพราะมันไปแล้ว1ซี่ เจ็บมั่กๆ

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
หากคุณประสบปัญหาการนอนกัดฟัน ซึ่งส่วนใหญ่มักเกิดกับความเครียดในชีวิตประจำวัน จนทำให้เกิดอาหารปวดขากรรไกร ปวดศีรษะ ตลอดจนอาจเกิดอันตรายต่อสุขภาพฟัน เช่น ฟันบิ่นได้ ลองทำตาม 4 วิธีง่ายๆต่อไปนี้ดูซิค่ะ

1.ไม่ควรกินอาหารอย่างน้อย 1 ชั่วโมงก่อนเข้านอน เพราะการย่อยอาหารขณะนอนหลับอาจเป็นเหตุให้นอนกัดฟันได้

2.ก่อนเข้านอน 1 ชั่วโมงไม่ควรครุ่นคิดหรือทำกิจกรรมที่ทำให้เครียด เช่นการดูภาพยนร์ตื่นเต้นหรือสยองขวัญ กังวลถึงปัญหาจากที่ทำงาน กิจกรรมเหล่านี้ควรทำตั้งแต่หัวค่ำ วิธีหนึ่งในการลดความกังวลใจคือ จดเรื่องรบกวนใจลงกระดาษไว้ แล้วค่อยจัดการในวันต่อไป

3.ผ่อนคลายก่อนเข้านอน เช่น อาบน้ำอุ่นให้สบายตัว และฝึกคลายเกร็งก่อนเข้านอนแบบชีวจิต[relaxation] นอกจากจะลดเครียด แถมยังช่วยให้หลับลึกหลับสนิทอีกด้วยค่ะ

4.ให้ขากรรไกรได้พัก ในระหว่างวันควรหาเวลาผ่อนคลายขากรรไกรโดยอ้าปากและแลบลิ้นไว้ระหว่างฟันบนและฟันล่างประมาณ 10-20 วินาที ทำซ้ำ 4-5 ครั้ง เพื่อบังคับตนเองให้อ้าปากไว้ ซึ่งผ่อนคลายกล้ามเนื้อขากรรไกร ทั้งนี้จากการศึกษายังพบว่า การหยุดพักขากรรไกรช่วงกลางวันทำให้นิสัยนอนกัดฟันตอนกลางคืนดีขึ้นได้

เพียงเท่านี้ เรื่องนอนกัดฟันก็จะไม่เป็นฝันร้ายอีกต่อไปค่ะ

จาก เกร็ดสุขภาพ : (วัยทำงาน) หน้า 12 ชีวจิต 1 ตุลาคม 2550

:) :) :)

ถ้าอาการหนักมากๆ ผมว่าควรปรึกษาแพทย์ผู้ชำนาญการน่าจะดีกว่านะครับ

Offline maxx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
ขอบคุณคับ ส่วนใหญ่ก็คงเรื่องงาน ตอนนี้เครียดมากมาย แถมยังมีปัญหากันเองอีกด้วย คือเขาพยายามจะบีบผมหั้ยออกซึ่งก็เป็นไปตามที่เขาต้องการ อยากหั้ยผมก็ลาออก ไปแระตอนนี้ อยู่ในช่วงหางานใหม่คับ ขอบคุณคับ  ;)