Author Topic: เทอร์โบรั่วทำไงดีคับ  (Read 4150 times)

Offline tik

• Amateur Racer
  • *
เทอร์โบรั่วทำไงดีคับ
« on: April 27, 2012, 12:35:18 pm »
คือว่าผมถอดเทอร์โบออกมาวางไว้เพื่อโอเวอฮอลเครื่อง พอเอาเทอร์โบมาทำความสะอาดเอาลมเป่าใบหน้านํ้ามันดัน
ทะลักออกมามันน่าจะเสียไหมคับ เครืองยังไม่เคยลองติดเลย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เทอร์โบรั่วทำไงดีคับ
« Reply #1 on: April 27, 2012, 12:49:52 pm »
ถอดเทอร์โบเอามาลมมาเป่าใบแล้วมีน้ำมันรั่ว ?

ปกติมันจะมีน้ำมันมาหล่อเลี้ยงแกนเทอร์ไบน์อยู่แล้ว น้ำมันที่กระเด็นออกมา มันเป็นน้ำมันเก่าที่ค้างในแกนหรือเปล่า ถ้าทะลักออกมาน้อยก็ใช่ แต่ถ้าทะลักไม่หยุดก็ต้องหาที่มาของน้ำมันว่ามันมาจากไหน

ตอนเป่านี่ มีแต่ตัวเทอร์โบโล่งๆ เลย หรือว่ามีต่อท่อไหลกลับของน้ำมันไว้อย่างไรครับ

ปล ผมว่ามันไม่มีอะไรเสียหรอกครับ ประกอบกลับให้ถูกขั้นตอนเป็นใช้ได้ แต่ไหนๆ ก็ถอดออกมาแล้วก็เช็คดูว่าแกนมันรุน โยก คลอนหรือไม่ ถ้าเสียก็ซ่อมซะ ส่วนใหญ่จะมีชุดซ่อมขายครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline tik

• Amateur Racer
  • *
« Reply #2 on: May 01, 2012, 08:29:41 pm »
ลองถอดดูเเล้วคับรั่วจากแกน มันมีซีลอยู่1ตัว ส่วนแหวนหลังก็หลวม ชุดซ่อมประมานเท่าไหร่คับ โบ2jอะคับ 2ลูกเลย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: May 03, 2012, 05:02:13 pm »
อาการหนักไหมครับ

ถ้าหนักมา ก็หาของที่พวกเด็กซิ่งถอดทิ้งได้ที่อู่แต่งรถแรงๆ เขาจะมีของพวกนี้กองไว้เยอะมาก

ถ้าอาการไม่หนัก ลองหาชุดซ่อมครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride