Author Topic: ถามเรื่อง รถแข่ง ที่เหมาะวิ่งเซอร์กิต  (Read 5060 times)

Offline Mitsu Rc-c.n

• Group N Racer
  • **
  • กำลังหัดแข่ง
    • เว็บผมทำเอง สมัยยังเด็กๆ
ถามเรื่อง รถแข่ง ที่เหมาะวิ่งเซอร์กิตหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้มิตซู แล้วเครื่องพัง  อะไหล่หายากมากครับ ร้านที่มีก็ขายแพง ผมเลยว่าจะหารถคันใหม่วิ่งสนามแทนครับ รถคันนี้เก็บไว้ใช้งานทั่วไป

เรื่องที่ผมอยากถาม ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
1.รถแข่งช่วงนี้ พี่ๆว่าคันไหนน่าเล่นบ้าง บอดี้ไหนบ้าง ที่ทำง่าย งบไม่สูง
2.รถฮอนด้า 3ประตู หรือ EG EK หลายคนใช้ไปแข่งเยอะ ใจจริงตอนนี้ผมก็อยากจับ honda มาวิ่งบ้าง แต่ว่า ติดตรงที่นักแข่งที่เล่นฮอนด้าตอนนี้มากเหลือเกิน และหัวแถว กลางแถว ก็ทำกัน 3-4 แสน แค่เครื่อง d15 ครับ ถ้าผมไปเล่น honda จะมีโอกาสขึ้นหัวแถวบ้างรึป่าว เพราะผมคงทำรถไม่ถึง 3-4 แสน กลัวเครื่องระเบิดแล้วเงินจะหายไปกับตา
3.ที่ผมมองดู อันนี้ก็คิดอยากเล่นอยู่ คือ รถกระบะครับ ที่ชอบเพราะว่า ทำไม่เยอะมาก เครื่องทนพังยากกว่าเก๋งอีก เรื่องวิ่ง่าจะสนุกกว่าวิ่งเก๋งนะครับ เรพาะของแต่งไม่เยอะ ส่วนมากก็มีแค่ กล่อง และเทอร์โบ บางคันก็แคมแต่งไทยทำ ผมก็ว่าน่าสนใจอยู่เหมือนกัน
4.พี่ๆว่าผมตัดสินใจ เลือกทางไหนดีครับ จุดประสงค์คือ ขับสนุก ขับไม่น่าเบื่อ(สมัยก่อน ผมขับมิตซูเครื่อง 1500 วิ่งสู้ใครไม่ได้เลย ขับไปไม่มีความสนุก เหมือนขับซ้อม ตอนหลังอัพเครื่องทำใหม่โมใหม่เยอะๆ ก็มีโอกาสวิ่งหัวแถวบ้าง ก็รู้สึกสนุกขึ้นมาทันทีเลยครับ ก็เป็นสาเหตุที่ยังกังวลว่าถ้าเล่น honda เจอรถที่ทำมาเยอะมากๆ เราจะตามเขาไม่ทันกลัวจะไม่สนุกครับ) พี่ช่วยแนะนำมาหน่อยนะครับ ส่วนมากเน้นวิ่งเซอร์กิต อะไหล่เยอะ เครื่องทน ช่วงล่างดี ขับสนุก ที่ผมอยากได้ครับ 

:JFBQ00159070207B:   ขอบคุณครับผม
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขออภัย ตอบช้า ผมไปต่างจังหวัดมา

ฮอนด้ามันฮิตจนแรงก็เพราะของแต่งเยอะ พอมีเยอะ คนเล่นกันมาก ก็เลยไม่แพง มันเป็นแบบนี้มาสิบกว่าปีแล้ว จนกระทั่งมีอยู่ปีหนึงงาน Thailand Touring Car มันมีแต่ Civic 3D ทั้งสนาม !!! กลายเป็นงาน Civic One Make Race ไปเลย

รถกระบะก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ ถ้าชอบ ถ้ามีใจอยู่แล้วก็ลุยได้เลยครับ เล่นรุ่น One Make ก็พอจะสนุกกับเขาได้บ้าง

แต่การเล่นรถยนต์น่ะ มันต้องใช้เงินเยอะนะ ทำใจไว้สักหน่อยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mitsu Rc-c.n

• Group N Racer
  • **
  • กำลังหัดแข่ง
    • เว็บผมทำเอง สมัยยังเด็กๆ
ขออภัย ตอบช้า ผมไปต่างจังหวัดมา

ฮอนด้ามันฮิตจนแรงก็เพราะของแต่งเยอะ พอมีเยอะ คนเล่นกันมาก ก็เลยไม่แพง มันเป็นแบบนี้มาสิบกว่าปีแล้ว จนกระทั่งมีอยู่ปีหนึงงาน Thailand Touring Car มันมีแต่ Civic 3D ทั้งสนาม !!! กลายเป็นงาน Civic One Make Race ไปเลย

รถกระบะก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ ถ้าชอบ ถ้ามีใจอยู่แล้วก็ลุยได้เลยครับ เล่นรุ่น One Make ก็พอจะสนุกกับเขาได้บ้าง

แต่การเล่นรถยนต์น่ะ มันต้องใช้เงินเยอะนะ ทำใจไว้สักหน่อยครับ

ขอบคุณครับ ผมตัดสินใจแล้วว่าจะเล่นกระบะครับ เพราะถ้าเล่นฮอนด้าทำเครื่องไม่ถึงก็วิ่งหัวแถวยากเลย เพราะแต่ละคนเทพๆทั้งนั้นเลย  ตอนนี้กำลังรอว่ามีใครจะเอากระบะรุ่นออกใหม่ๆไปวิ่งสนามบ้าง เรพาะไม่รุว่ามันจะวิ่งดีรึป่าว เรพาะกระบะที่เพิ่งออกมาแต่ละคันใหญ่ๆทั้งนั้นเลยครับ ไม่อยากไปเล่นรุ่นเก่าๆ เดี๋ยวตกยุค  :JFBQ00170070306B:
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only