Author Topic: ช่วยวิจารณ์รถหน่อยครับ  (Read 3888 times)

Offline president

• Amateur Racer
  • *
คือเป็นรถมือสองอ่ะครับ คันนี้โดนใจครับ Mazda Astina ตาตี่อ่ะครับ มีงบสามแสน รวมค่าซ่อมบำรุงตอนซื้อมาด้วยอ่ะครับ

พี่ๆคิดว่าน่าเล่นไหมครับ ตัดเรื่องอะไหล่นะครับ ทำใจไว้แล้ว

แล้วถ้าไม่น่าเล่น มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เอาแบบช่วงล่างดีๆ ไม่ชอบรถตลาดอ่ะครับ

ช่วยวิจารย์หน่อยครับ ขอบคุณครับพี่ๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ช่วยวิจารณ์รถหน่อยครับ
« Reply #1 on: October 11, 2009, 11:10:29 am »
Mazda เป็นรถเดิมๆ ที่ขับดีมาก จะแพ้ก็ซูบารุ (เทียบโดยรวมทั่วๆ ไปนะ) แต่ขับดีกว่าพวก Toyota Honda Nissan เยอะ (ขับเฉพาะเรื่องการขับ ไม่นับศูนย์บริการ)

รถมันดีครับ แต่วัยรุ่นไม่ฮิตก็เพราะของแต่งน้อยแค่นั้นเอง เลยไม่ค่อยเห็นมันโลดแล่นในสนามเท่าไหร่นัก

เอามาขับใช้งานโอเคดีเลยครับ จะใส่แก๊สด้วยไหม ถ้าใส่นี่ด้านหลังแทบไม่เหลือที่เก็บของเลยนะ

แหม ไม่ชอบรถตลาดเสียด้วย จะแนะนำ A31 ให้เอามาขับเล่นเสียหน่อย เพราะราคาร่วงแบบไม่ถึง 2 แสนแล้ว แต่คันนี้เด่นตรงซื้อมาแล้วเหมือนขับฟรี เพราะขายต่อก็ได้ราคา
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline president

• Amateur Racer
  • *
« Reply #2 on: October 11, 2009, 12:32:42 pm »
ครับพี่ O'pern มิตซู แลนเซอร์ F ของผมก็ยังอยู่ครับ ยกสูงไว้ขับลูกรังเล่น พ่อก็ชอบครับ เป็นรถคลายเครียดของที่บ้านไปแล้ว

Astina คงไม่ติดแก๊สอ่ะครับ ไม่ชอมมีอะไรหนักๆมาอยู่ข้างหลังเป็นลูกตุ้ม^^

ถ้ารถดีอย่างที่พี่O'pern ว่าอ่ะครับ ก็ถูกใจผมเลย แล้วถ้าซื้อมาแล้วต้องดูแลตรงใหนเป็นพิเศษไหมครับ Astina ตาตี่

แล้วพี่ช่วยเสนอแนะเรื่องการตกแต่งช่วงล่างหน่อยครับ ใช้วิ่งความเร็วสูงบนเขา (พิษณุโลก-เพชรบูรณ์) อ่ะครับ ขอบคุณครับพี่

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: October 11, 2009, 01:52:17 pm »
ของแต่งคู่บารมีของ Mazda คือ Mazda Speed ครับ มันจะออกแนวสปอร์ทหน่อย แต่ถ้าชอบแนวซิ่งๆ ก็ต้องมองไปที่ยี่ห้อ Racing Beat

แต่ของแต่งของอัปเกรดส่วนใหญ่จะทำมารองรับพวกรถที่ใช้เครื่องยน์ Rotary ครับ แต่รถเครื่องยนต์อื่นๆ ก็พอจะหาได้

ขับเล่นคนเดียว ไม่ได้ลงสนามแข่ง ผมว่าช่วงล่างเดิมๆ ก็ไปได้สบายๆ ครับ ขอให้มันสภาพดีเท่านั้นเอง
- แต่รถมันอายุมากแล้ว สิ่งที่ควรเปลี่ยนก็คือบูชทุกชิ้น ช้อคฯ สปริง แค่นี้ก็พอแล้วครับ ล้อยางขนาดเดิมไปได้สบายมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride