Author Topic: จะเล่น new beetle ปี09 ตัว 2.0 ดีไหม หรือ 1.6 ดี  (Read 14893 times)

Offline piakpiak

• Amateur Racer
  • *
ช่วยวิจารณ์เรื่อง 1.สมรรถนะ 2.ปัญหา3.ขับสนุกไหม4.และควรจะเล่นตัวไหนดี

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
วิจารณ์กันตรงๆเลยก้อคือ...มันน่ารักอย่างเดียว ไม่เก่งเรื่องอื่นๆเหมือน(เต่าเก่า)เดิม

1. สมรรถนะ....เกือบเหมือนโฟล์คกอล์ฟเพราะมันใช้ช่วงล่างเหมือนๆกัน แต่ CG มันสูงกว่าเลยยังสู้ไม่ได้
2. ปัญหา...ใหม่ๆมันคงไม่มีอ่ะนะ แต่ถ้าต้องซ่อมก้อรออะไหล่หน่อยละกัน รถนำเข้าไม่มีใครสต๊อคอะไหล่กันนัก
3. ขับสนุกไหม...ใหม่ๆมันก้อสนุกดีอ่ะนะ ไปไหนๆสาวกรี๊ด....น่ารักจังไร เอ๊ย จังเลย เวลาขับคนขับอ่ะสนุก แต่คนนั่งหลัง(ถ้ามี)จะเมื่อยคอเพราะหัวมันติดหลังคา พอขับไปเรื่อยๆแล้วจะไม่ค่อยหนุก เพราะโดนฮอนด้าสามดอเก่าๆสวนตลอด ไม่ว่าจะเครื่อง 1,600 รึ 2,000 ซีซี แต่งยังไงก้อโดนสวน แรงให้ตายก้อโดนสวน จนคนส่วนมากซื้อแล้วขายทิ้งภายใน 6 เดือน
4. เล่นตัวไหนดี...เล่นตัวไหนก้อไม่ดี....แต่ถ้าจะเอามาขับเล่นๆ น่ารักๆ หรือปิ้งเธอเข้าแล้วต้องฟัน เอ๊ย ต้องมีให้ได้ ตัวไหนก้อโอเค แต่เป็นผม "ต้องใหญ่ไว้ก่อน กดมันดี" ผมหมายถึงเครื่องยนต์นะ 

:yociexp115:
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline ToppyRacingClub

มันจะไม่ตรงหน่อยหรือครับพี่หมูกาน เหอๆ :yocifans009:

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เพิ่งเข้ามาใหม่ เจอความจริงใจแบบคุณ Mokan แล้วอย่างเพิ่งตกใจไปนะครับ ที่อ่านน่ะ ชุดเล็ก

เข้าเรื่อง

นึกอย่างไรหรือถึงจะมาเล่น New Beetle ไอ้เจ้าตัวนี้คนเขาไม่ค่อยฮิตกันแม้มันจะเป็น Retro Car ก็จริง แต่มัน Retro แบบผิดคอนเสปของตัว Original ไปเยอะ เริ่มจากเป็น Water Cooled และขับหน้า สองอย่างนี้แฟน Classic Beetle เขารับกันไม่ได้ ยอดขายมันถึงไม่ได้พุ่งเหมือนอย่าง New Mini เขา เพราะรายนั้นเก็บคอนเสปของเดิมมาแบบเป๊ะๆ เริ่มจากล้ออยู่มุม ขับหน้า แถมตัวใหม่ยังแรงจัดกว่าเดิม เกาะกว่าเดิมเยอะมากๆ

เอาล่ะ เอาเป็นว่าข้าจะเล่น New Beetle ใครจะทำไม
- ชอบแรงเล่นเครื่องใหญ่ ชอบประหยัดเล่นเครื่องเล็ก ในเมืองมันสูสีพอๆ กัน ยกเว้นตอนกดเร่งแซงแบบเต็มตีน เครื่องใหญ่จะกระชากพลังได้ดีกว่าอยู่แล้ว เป็นเช่นนี้ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น
- เรื่องการยึดเกาะต้องเทียบขนาดล้อยาง และช้อค สปริง ผมว่ารถ 2.0 น่ะจะมีล้อใหญ่กว่ากว้างกว่า แน่นอน มักจะเกาะดีกว่า / ชอบเข้าโค้งแบบสาดแรงๆ จนรถเอียงไหมครับ ถ้าชอบก็โอเคเลย
- ปัญหาจุกจิกไม่ค่อยได้ยิน เพราะไม่ค่อยมีคนใช้ อาจเจ็บแล้วไม่ได้บอกใคร หรือไม่มีปัญหาอะไรสักอย่างก็เป็นไปได้ทั้งสองกรณี / รถนำเข้าต้องทำใจเรื่องอะไหล่ครับ หากมีปัญหามักจะต้องรอนานเป็นเดือน แต่คันนี้ใช้พื้นฐานและเครื่องเดียวกับ Golf ฉะนั้น หากเครื่องมีปัญหา ลองเช็คดูว่าตรงกับเจ้า Golf รุ่นใด แล้วสั่งเชียงกงรถยุโรปเขาดู (อยุ่ในซอยกรุงเทพฯนน 14 หากจำผิดขออภัย) แต่ถ้าเป็นอะไหล่ตัวถัง คุณต้องรอศูนย์อย่างเดียว

คำแนะนำจากใจ ไม่ชอบโปรดอย่าว่ากัน

- ไปซื้อ Mini เถอะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride