Author Topic: ทะเบียนรถยนต์  (Read 7955 times)

Offline NAN

• Amateur Racer
  • *
ทะเบียนรถยนต์
« on: May 12, 2009, 01:50:06 pm »
หวัดดีคะ วันนี้แนนมีเรื่องจะมาถามเกี่ยวกับการซื้อเล่มทะเบียนรถยนต์ ว่าเราสมควรจะซื้อมาสวมรถยนต์ที่เราซื้อมาจากโกดังหรือเปล่า พอดีมีคนมาเสนอขายรถยนต์ 180sx ไม่ตัดและทีนี้เราก็จะต้องหาซื้อทะเบียนมาสวม โดยที่มีคนมาเสนอขายเล่มทะเบียนให้ในราคา 15000 บาทพร้อมโอน+ต่อทะเบียน พรบ.ให้เพราะเค้าทำอาชีพนี้ พี่ว่าเราจะถูกหลอกหรือเปล่าคะ เพราะแนนก็ไม่สันทัดเรื่องนี้ซักเท่าใหร่ ถ้าใครทราบเรื่องทะเบียนรถช่วยตอบให้ด้วยคะ จะขอบคณมาก

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ทะเบียนรถยนต์
« Reply #1 on: May 13, 2009, 02:07:23 pm »
ช้าก่อนๆ เรื่องราวมันไม่ได้ง่ายขนาดนั้น ไม่งั้นรถเถื่อนเต็มเมืองไปหมดแล้วครับ และคงจะมีรถสปอร์ทหรูๆ แพงๆ วิ่งกันเกลื่อนแน่

เขาเสนอขายช่างเขา อย่าไปสนใจ แม้จะเก่งมีพลังเยอะสามารถทำแล้วต่อทะเบียนได้ แต่ปัญหาก็จะมาตกที่เราตอนโอนรถขายต่อครับ

จะว่าไปราคาทะเบียนแค่ 15000 บาทนี้ถือว่าถูกแบบสุดยอดเลยนะ รถที่ชนกันยับยังขายซากกันก้ต้องมีหลักแสนถึงหลายแสนบาทครับ

คำแนะนำ
- ลืมมันซะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline maxx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
« Reply #2 on: June 24, 2009, 09:06:30 am »
ขอถามต่อเลยนะคับ ถ้านำรถเข้ามาหนึ่งคันหรือหลายคัน ภาษีแรกที่ต้องเสียคือศุลกากรใช่ไหมคับ จากนั้นก็เสียภาษีที่สรรพสามิตอีกทีนึง ถึงจะไปทำเรื่องทะเบียนรถได้อ่ะคับแร้วเอกสารต้องใช้อะไรบ้างคับ  :JFBQ00214070517A:

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: June 24, 2009, 12:48:29 pm »
ภาษีที่ต้องเสียสำหรับรถใหม่มีดังนี้
- ภาษีนำเข้า (เก็บโดยกรมศุลฯ) แล้วแต่ความจุกระบอกสูบ และแรงม้า
- ภาษีรถ และค่าจดทะเบียน (เก็บโดยขนส่ง) แล้วแต่ประเภทของรถ
- ภาษีสรรพสามิต (เก็บโดยกรมสรรพสามิต) ราว 25-35%
- ภาษีมหาดไทย 10%
- ภาษี VAT 7%

ราวๆ นี้นะ

เราจ่ายสิ่งเหล่านี้พร้อมกันทีเดียวเลยครับ จะเดินเรื่องเอง หรือใช้ชิปปิ้งจัดการให้ก็ได้

เอกสารก็ช่างง่ายดายครับ ใบอินวอยซ์ และเอกสารพื้นฐานเช่น สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน ถ้าให้คนอื่นทำให้ก็เซ็นใบมอบอำนาจ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #4 on: June 25, 2009, 12:05:03 am »
My brother might move back to Thailand.  He is thinking about bring his '04 STI back.  Is it worth all the paperwork + fee to bring it back.  I saw the new STI about 4 Mil Baht.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline ToppyRacingClub

« Reply #5 on: June 25, 2009, 09:00:59 am »
ตามนั้นหล๊ะครับ... :yocifans009:

Offline maxx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
« Reply #6 on: June 25, 2009, 04:04:21 pm »
ต่ออีกนิดนะคับพี่ สมอ.คือ สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ใช่ไหม แล้วเวลาเขาตรวจสภาพนั้นเขาตรวจอะไรบ้างคับ เท่าที่ทราบก็ปริมาณ สารมลพิษไอระเหย 34,000 บาท ยังมีตัวอื่นอีกไหม แร้วทำยังไงมันถึงจะผ่านมาตรฐานอ่ะคับ  :yociexp67:

« Reply #7 on: June 25, 2009, 05:24:18 pm »
My brother might move back to Thailand.  He is thinking about bring his '04 STI back.  Is it worth all the paperwork + fee to bring it back.  I saw the new STI about 4 Mil Baht.

รถคันที่น้องก้องใช้หรือเปล่าครับ ผมเกรงว่าเอามาก็จะไม่คุ้ม เพราะรถมันมีขายในไทย และรถในไทยก็ราคาตกลงเรื่อยๆ ตามปี

กรณีรถนำเข้าจากต่างประเทศ หากจะให้คุ้ม ต้องเป็นรถที่หายากๆ ผูกพันธ์กับมันมากๆ หรือไม่ก็พวกสปอร์ตตัวแพงๆ เพราะรถใช้แล้วเขาจะได้ส่วนลดตามอายุปีของรถครับ หรือไม่ก็เป็นพวกรถโบราณ อะไรทำนองนี้ครับ

« Reply #8 on: June 25, 2009, 05:29:11 pm »
ต่ออีกนิดนะคับพี่ สมอ.คือ สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ใช่ไหม แล้วเวลาเขาตรวจสภาพนั้นเขาตรวจอะไรบ้างคับ เท่าที่ทราบก็ปริมาณ สารมลพิษไอระเหย 34,000 บาท ยังมีตัวอื่นอีกไหม แร้วทำยังไงมันถึงจะผ่านมาตรฐานอ่ะคับ  :yociexp67:

สมอ จะตรวจรถนำเข้าในเรื่องมลพิษเป็นหลัก อาจมีเรื่องของความปลอดภัยด้วย แต่ก็ดูไปงั้นๆ แหละครับ รถที่ไม่ได้ผ่านการดัดแปลงอะไรมักจะตรวจผ่านตลอด และมักจะต้องใช้บารมีของพระเจ้าแผ่นดินเสียทุกคร้้งไป